Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เราอยากจะยกเลิกประกันชีวตของสามีคะ ไม่ทราบว่าเราสามารถทำได้ไหมคะ สาเหตุคือไม่ชอบเรื่องการคุ้มครองคะ

โทษที่คะ อยากปรึกษาเรื่องยกเลิกประกันชีวิตคะ คือเป็นแบบนี้นะคะ สามีเราไปทำประกันชีวิตของ เจอเนอราลี่คะ มีใครรู้จักไหม สามีเราไปทำตัวที่ชื่อว่า GenProLife 20 (แผนเงินออมมั่งคั่ง) เราดูเรื่องทุนประกันแล้ว สามีเราตายอย่างเดียวเลยคะ ถึงจะได้รับเงินชดเชย ไม่มีอะไรเลยคะ แบบนี้เราจะยกเลิกยังไงคะแล้วทำได้ไหมคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ดาวัน

เราว่า ถ้าเป็นตัวคุณเองไปขอยกเลิก ทางประกันชีวิตเขาไม่น่าทำให้นะคะ ต้องให้สามีคุณไปเป็นคนขอยกเลิกเองคะ ว่าแต่ ประกันชีวิตส่วนใหญ่ก็จะได้เงินทุนประกันเฉพาะกรณีเราเสียชีวิตอย่างเดียวไม่ใช่เหรอคะ เราว่าที่สามีคุณทำประกันตัวนี้ อาจจะเกี่ยวข้องกับเงินที่จะได้ มากกว่าคะ คงเป็นห่วงครอบครัว ว่าถ้าเขาเป็ฯอะไรครอบครัวจะได้เงินตัวนี้ไว้ใช้นะคะ

2020.11.13 14:59

ราณี

ประกันชีวิตก็เป็นประกันที่ให้ความคุ้มครองชีวิตของผู้เอาประกันจะได้เงินประกันเมื่อเสียชีวิต หรือเมื่ออยู่ครบตามสัญญา เราว่าประกันตัวเหมาะที่จะเก็บไว้ให้เป็นมรดกกับคนที่รักก็ดีนะคะ เพราะที่ดูเงื่อนไขของความคุ้มครอง ถ้าหากเสียชีวิตในช่วงปีแรกถึงปีที่ 20 จะได้รับเงินประกันชีวิต 150% หรือถ้าหากมีชีวิตถึงปีกรมธรรม์ที่ 21 ก็จะได้ับเงินคืน 30% ของเงินเอาประกัน ขอคุณทบทวนดีๆก่อนจะตัดสินใจ

2020.12.12 8:2

บัลลังก์

น่าจะเข้าใจผิดแล้วละครับ ประกันชีวิตตัวนี้ไม่ได้จ่ายแค่เสียชีวิตนะครับ ประกันชีวิตแบบนี้เป็นประกันแบบที่สามารถได้รับผลประโยชน์ก่อนที่เราจะเสียชีวิตนะครับ ดูจากที่เพื่อนๆได้ตอบสิครับ ทุกคนต่างบอกว่าประกันชีวิตตัวนี้จ่ายผลตอบแทนมากขนาดไหน อย่าไปยกเลิกเลยคะ เราว่าถ้าไปยกเลิกกลัวว่าจะได้เงินเวนคืนมาน้อยกว่าที่จ่ายไปนะคะถ้ายังไม่ครบสัญญา

2021.01.15 14:53

Pitcha

ตามปกติแล้วเวลาที่เราทำประกันไปไม่ค่อยมีใครยกเลิกการทำประกันกันหรอกนะคะ เพราะว่าถ้าทำไปแล้วคุณไปยกเลิกยังไงก็ขาดทุนอย่างเดียวเลย แต่ถ้าคุณอยากจะลองเปลี่ยนเป็นอีกตัวนึงเพื่อที่จะได้ความคุ้มครองที่ตรงกับคุณ เราว่าตรงนี้สามารถทำได้นะคะ คุณสามารถที่จะติดต่อกับตัวแทนได้เลยเพื่อที่จะบอกความต้องการของคุณ แต่แนะนำว่าอย่าไปยกเลิกค่ะ

2021.03.26 14:2

มินนี่

ไม่ทราบว่าทำมานานรึยังคะ??? เกินหนึ่งเดือนรึยัง??? ถ้าเกินเเล้วยกเลิกได้โดยไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายอะไร แต่เราไม่แน่ใจว่าตรงนี้บริษัทจะคืนเงินเราทั้งหมดไหมนะคะ แต่ถ้าทำมานานแล้วแต่รู้สึกไม่ชอบก็คุยกับตัวแทนขอเปลี่ยนแผนจะดีกว่าค่ะ เพราะว่าส่วนใหญ่แล้วไม่ค่อยมีใครยกเลิกกันหรอกนะคะ เหมือนที่คุณPitcha บอกไปอ่ะค่ะ มันจะขาดทุนเปล่าๆ

2021.05.14 5:15

เต้

ประกันชีวิตตัวนี้เป็นประกันระยะสั้นนะ ถ้า 20 ปีแล้ว วันนี้คุณยังมีชีวิตอยู่ ก็จะได้รับเงินก้อน ไม่ควรจะไปยกเลิกนะครับมันไม่ใช่ประกันชีวิตระยะยาวหรือประกันชีวิตตลอดชีพ ขอให้คุณใจเย็นๆแล้วก็ลองไปอ่านเงื่อนไขดูก่อนนะครับอ่านมาอีกครั้งหนึ่ง จะได้ไม่เข้าใจผิด เพราะแบบนี้ก็บอกอยู่แล้วว่าเป็นแผนเงินออม เป็นประกันตัวหนึ่งที่คุ้มมากๆเลย

2021.05.31 16:34

Bell

เป็นยังงัยบ้างคะสรุปว่าจขกทได้ไปยกเลิกประกันตัวนี้รึยัง??? สรุปว่าสามีคุณเปลี่ยนแผนหรือได้ยกเลิกไปเลย ??? เราอยากรู้ข้อมูลหน่อยค่ะ พอดีช่วงนี้เรากำลังจ่ายค่าเบี้ยไม่ไหวเหมือนกัน โดยพิษเศรษฐกิจเล่นงาน กำลังคิดอยู่ว่าควรจะทำยังงัยดีกับประกันชีวิต เพราะส่งเบี้ยมาตอนนี้ใกล้จะครบสัญญาแล้ว แต่ถ้าต้องไปกู้เงินมาจ่ายเบี้ยจะดีไหมน้า???

2021.07.18 14:13

Doremon

@k. Bell ในกรณีของคุณถ้าจ่ายไม่ไหวก็สามารถขอลดทุนประกันได้นะครับ หมายถึงลดความคุ้มครองลง ค่าเบี้ยของเราก็จะถูกลงได้ครับ หรืออีกกรณีนึงคือคุณขอกู้ยืมจากกรมธรรม์ของคุณเพื่อไปจ่ายค่าเบี้ยไปก่อน แต่ผมไม่แน่ใจว่าวิธีนี้มันจะดีสำหรับคุณหรือเปล่านะ ยังไงคุณลองปรึกษาทางmoneyduck หรือลองฟังความเห็นอื่นๆดูก่อนดีกว่าครับ

2021.09.16 8:59

วัชรพล

คุณอาจจะเข้าใจผิดเกี่ยวกับประกันชีวิตแล้วละครับ ผมว่าสามีคุณน่าจะเลือกถูกแล้วครับ ประกันชีวิต ไม่ได้คุ้มครองเรื่องของสุขภาพนะครับ ประกันชีวิตจะเป็นการวางแผนสำหรับคนที่อยู่ข้างหลังจะได้รับผลประโยชน์นะครับ ถ้าอยากให้ดูแลเรื่องสุขภาพด้วย ก็ซื้อสัญญาเพิ่มเติมที่คุ้มครองเรื่องสุขภายไปเลยครับ ของเจ้านี้มีหลายตัวน่าทำนะครับ

2021.09.20 13:39

ผักบุ้ง

@บัลลังค์ ใช่ค่ะ เจ้าของกระทู้น่าจะเข้าใจผิด อาจจะกำลังอารมณ์ขึ้นหรือเปล่าคะ อยากให้อ่านเงื่อนไขของประกันตัวนี้ให้ดีอีกครั้งนึงนะ เป็นประกันที่ช่วยออมเงินไง ก็เลยจะมีเงินคืนให้ด้วย ไม่ต้องให้สามีเสียชีวิตก็ได้ผลประโยชน์นะคะ อ่านให้ดีก่อนใจเย็นๆ ถ้าประกันตัวนี้เกิดตอบโจทย์ขึ้นมาคุณจะเสียดายนะที่ไปยกเลิก

2021.09.30 14:46

ปธาธิดา

ประกันชีวิตตัวไหน ก็จ่ายแค่เราเสียชีวิตเท่านั้นแหละคะ ไม่ต้องไปยกเลิกให้เสียเงินที่สามีจ่ายไปหลอกคะ ถ้าห่วงสูขภาพของ สามี เราขอแนะนำว่าให้คุณติดต่อกับตัวแทนประกันที่สามีคุณซื้อ แล้วถามเขาว่ามีประกันสุขภาพตัวไหนบ้างไหมที่สามารถซื่อเพิ่มเข้าไปได้ แบบนี้ สามีคุณก็ได้รับการคุ้มครองแบบที่คุณต้องการแล้วละคะ

2021.10.23 14:54

ชรชต

ใช่ๆ ถ้าอยากได้คุ้มครองเรื่องค่ารักษาพยาบาลก็ซื้อพวกประกันสุขภาพเพิ่มสิครับ ประกันชีวิต ค่าเบี้ยไม่แพงนะ ไม่น่าจะไปยกเลิกหลอก เอาแบบที่ผมใช้อยู่ก็ได้ ของผมก็เป็นของ AIA เหมือนกัน ใช้ประกันชีวิตตัวเดียวกับแฟนของคุณเลย แล้วผมก็ซื้อประกันสุขภาพแบบเหมาจ่าย บวกกับ ประกันชดเชย การขสดรายได้ สองตัวนี้พอแล้วละ

2022.01.27 15:27

กฤษณะ

พี่ สามีของพี่เขาทำเอาไว้น่าจะมีเหตุผลของเขานะ พี่น่าจะคุยกับสามีของพี่ก่อนไหมว่าทำไมถึงไปซื้อ ประกัรชีวิตของเจ้านี้ ไม่ใช่พี่มาด่วยสรุปว่าการคุ้มครองของประกันตัวนี้ไม่ดี ไม่มีอะไรเลย แล้วก็อย่างที่เพื่อนๆบอกประกันชีวิต ไม่มีตัวไหนหลอกที่คุ้มครองแบบค่ารักษาพยาบาลอะไรพวกนี้ ถ้าอยากได้ก็ต้องซื้อเพิ่มเอา

2022.02.05 7:43

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

อยากทราบว่า ประกันชีวิต ของ เจอเนอราลี่ ใครที่เคยได้เงินคืนบ้าง เป็นอย่างไรบ้าง คุ้มกับการวางแผนระยะยาวไหม?

GenProLife 20 (แผนเงินออมมั่งคั่ง) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต

สมมุติว่าถ้าเราจะซื้อประกันชีวิต ของ GenProLife 20 (แผนเงินออมมั่งคั่ง) ให้กับเด็กๆคิดว่าตัวนี้ทำได้ไหมคะ?

GenProLife 20 (แผนเงินออมมั่งคั่ง) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (วางแผนเกษียณอายุ)

ประกันชีวิต ตัวนี้เหมาะกับการเกษียณไหม กำลังกังวลเมื่อเราแก่ตัวไปกล้วว่าจะไม่ได้รับอะไรเลย มีประกันอะไรดีๆบ้าง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้าเราจะซื้อประกันชีวิต ของ GenProLife 20 (แผนเงินออมมั่งคั่ง) ให้พ่อกับแม่เราพร้อมๆกันเลยจะดีไหม? ครับ

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ถ้าเราทำประกันชีวิต ของ เจอเนอราลี่ ตัวที่ชื่อว่า GenProLife 20 (แผนเงินออมมั่งคั่ง) ถ้าจะเวนคืนกรมธรรม์ ไม่ทราบว่าช่วงปีไหนของประกันดีที่สุด?

ประกันชีวิต

เราอาจจะเข้าใจผิดเกี่ยวกับ ประกันชีวิต GenProLife 20 (แผนเงินออมมั่งคั่ง) อยากเปลี่ยนแผนประกันได้ไหม?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต

สาเหตุของการเสียชีวิตถ้ามาจากการฆ่าตัวตายสามารถที่จะเบิกความคุ้มครองจาก แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย ได้ไหมค่ะ

แผนโอปอล 3 / เอ็ทน่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี