Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ขอช่วยอธิบายด้วยคะ อยากได้ความหมายของการ ทดแทนสินไหม ระหว่าง ทุพพลภาพถาวรกับสูญเสียอวัยวะแตกต่างกันอย่างไร? คะ

อยากทราบกรณีการพิจารณาค่าสินไหมทดแทน ทุพพลภาพถาวรกับสูญเสียอวัยวะแตกต่างกันอย่างไร เช่น กรณีแผนประกันภัยกําหนดเสียชีวิต 1,000,000 บาท สูญเสียอวัยวะ 1,000,000 บาท ทุพพลภาพถาวร 1,000,000 บาท ประกันที่ว่าเป็นของ ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 1และ 2 อยากทราบว่า ผู้เอาประกันภัยมีอาชีพเจ้าหน้าที่ธุรการ ถนัดขวาประสบอุบัติเหตุสูญเสียมือขวาขาด กรณีแบบนี้ จะเรียกร้องผลประโยชน์ในข้อไหนคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

กิตติวัฒน์

กรณีแบบนี้ต้องสูญเสียอวัยวะครับ เราสามารถมารถขอรับเงินทดแทนจากส่วนนี้ได้เลยครับ เพราะว่า เราถนัดแขนขวา เขาจะตีว่าเราสูญเสียครับ ไม่ได้ตีว่าเราทุพลภาพครับ ส่วน ถ้าแขนขว่าไม่ขาด แต่ แขนขวา เรามือรีบหรือไม่มีแรง อันนี้เขาจะตีว่าเราเป็นทุพลภาพครับ ฟังๆดูแล้วอาจจะงงใช่ไหมครับ แต่ไม่ว่ายังไงก็แล้วแต่ได้เงินทุนประกันชดเชยครับ

2020.11.14 13:20

ต้นอ้อ

เราเองก็เคยสงสัยแบบนี้ด้วยเหมือนกัน ได้ยินบ่อยแต่ไม่เข้าใจความหมายจริงๆว่าเป็นอย่างไรกันแน่ แต่พอมาได้อ่านคอมเมนท์นี่ทำให้เห็นภาพได้ เราว่าประกันตัวนี้น่าสนใจ เห็นว่าให้ความคุ้มครองถึง 1,000,000 บาท ไม่ทราบว่าต้องจ่ายเบี้ยประกันเท่าไหร่ และคนที่ขับขี่รถจักรยานยนต์เป็นประจำสามารถทำประกันตัวนี้ได้ไหมคะ

2020.12.13 0:21

ศิวัชญา

ถ้าดูจากสินไหมทดแทนแล้วไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้นกับเราก็ได้เงินสินไหมทดแทนที่ 1ล้านบาทใช่ไหมครับ ซึ่งไม่ได้มีความต่างเลยครับ ผมว่านะครับไม่ต้องสงสัยมากหลอกครับว่าจะเป็นยังไง เพราะว่าเวลาที่เราประสบอุบัติเหตุ ทางประกันชีวิตหรือประกันอุบัติเหตุที่เราทำ เขาจะเป็นคนตัดสิยครับว่าเราอยู่ในกรณีไหมครับ ซึ่งเราต้องยอมรับครับ

2021.01.15 15:19

แอนนา

เดี๋ยวนะเจ้าของก็ต้องเข้าใจก่อนว่าคำว่า “ทุพพลภาพ” หมายถึงอะไร ก็หมายถึงการที่ร่างกายพิการเลยคือใช้งานไม่ได้ อะไรทำนองนี้ แต่ถ้าคำว่า “สูญเสียอวัยวะ” อันนี้ก็คือความหมายตรงตัวเลยค่ะคือเราเสียอวัยวะอย่างใดอย่างหนึ่งไปของร่างกาย อย่างเช่น ตาบอด แขนขาด ขาหัก ที่ไม่ใช่ทั้งตัว แค่ส่วนใดส่วนหนึ่งของร่างกายเท่านั้น อันนี้คือความหมายนะคะ

2021.03.27 2:26

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กำลังงงกับประกันครับ ผมทำประกันชีวิตของไทยประกันชีวิตเอาไว้แล้ว แล้วเราต้องทำประกันอุบัติเหตุของเขาด้วยไหม

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

ตอนนี้เราเลิกกับสามีแล้วและเราอยากเปลี่ยนแปลงรายชื่อผู้รับผลประโยชน์ จากประกันอุบัติเหตุ ต้องทำอย่างไร?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ปกติแล้วการเคลมประกันขอสินไหมทดแทน ต้องใช้เวลานานขนาดไหนคะ ตอนนี้ผ่านมาหลายเดือนแล้วคะ เรื่องยังเงียบอยู่คะ

ปีนี้เราซื้อประกันอุบัติเหตุ ของ ไทยประกันชีววิตเอาไว้ ประกันนี้สามารถคุ้มครองเราในต่างประเทศไหม?

ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

ถ้าประสบอุบัติเหตุ หัวแตก แขนหัก ไม่ทราบว่า สามารถเบิกค่ารักษาพยาบาลจาก ประกันอุบัติเหตุตัวนี้ได้ไหม?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต,อาการบาดเจ็บ,ความป่วยไข้,All (อุบัติเหตุ)

เป็นลมล้มหัวฟาดพื้น เนื่องจากความดันโลหิตสูง ทางแพทย์สามารถตรวจสอบได้ไหมว่าเราเสียชีวิตด้วยโรคนี้?ครับ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี