Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เป็นลมล้มหัวฟาดพื้น เนื่องจากความดันโลหิตสูง ทางแพทย์สามารถตรวจสอบได้ไหมว่าเราเสียชีวิตด้วยโรคนี้?ครับ

ปกติแล้วถ้าเราทำประกันอุบัติเหตุไว้ ถ้าเราเสียชีวิตเราต้องมีใบรับรองแพทย์เกี่ยวกับสาเหตุที่ทำให้เราเสียชีวิต แต่ในกรณีแบบนี้ละครับ ถ้าหากเราอยู่บ้านแล้วเราหมดสติหัวฟาดพื้นสาเหตุมาจากความดันโลหิตสูง ไม่ทราบว่ากรณีแบบนี้ จะมีวิธีการอะไรบ้างครับที่จะทราบว่าเราเสียชีวิตจากกรณีไหน ที่ถามแบบนี้เพราะประกันอุบัติเหตุบางเจ้าเขาปัดความรับผิดชอบไม่จ่ายสินไหมทดแทนให้เราครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ชูชัย

สามารถทำได้ครับ ก็ส่งศพชัจสูตรเลยครับ ประกันจะมาอ้างว่าไม่รับผิดชอบไม่ได้ครับ พวกนี้มักอ้างโน้นนี่นั้นตลอดเลยครับ เพื่อที่จะไม่ยอมจ่ายสินไหมทดแทนให้กับเราครับ แบบนี้อย่าไปยอมครับ ต้องเตรียมเอกสารให้ครบเลยครับ ถ้ายังปัดความรับผืดชอบ ขอเอาเอกสารทั้งหมดไปแจ้ง ศคบ. เลยครับ รับรองครับว่าเมื่อถึงขั้นนี้แล้วต้องยอกจ่ายครับ

2020.11.14 13:49

นำ้เพชร

ถ้าหากว่าคุณเป็นความดันโลหิตสูงอยู่แล้ว เมื่อเกิดอุบัติเหตุทำให้ทำให้เกิดการเสียชีวิต ทางบริษัทประกันอาจจะเช็ดประวัติการรักษาที่ผ่านมาก่อนก็เป็นได้ แต่ถึงอย่างไรเราว่าบริษัทประกันจะมีทีมแพทย์ที่เก่งให้การปรึกษาอยู่แล้ว พวกเขาคงมีวิธีที่ตรวจสอบว่าอะไรเป็นสาเหตุให้เกิดอุบัติเหตุขึ้นอย่างแน่นอนไม่อย่างนั้นบริษัทก็คงอยูไม่ได้จนถึงทุกวันนี้

2020.12.13 8:10

ธันยชนก

ไม่ต้องกลัวครับเดี่ยวนี้การแพทบ์เราก้สฃาวหน้ามากครับ สามารถตรวจสอบได้อย่างแน่นอนอยู่แล้วครับ ว่าเราเสียชีวิตจากสาเหตุอะไรครับ ไม่ทราบที่ถามแบบนี้คือเป็นโรคความดันสูงเหรอครับ ถ้าเป็นแบบนี้การอยู่บ้านคนเดียวอาจเป็นอนตรายได้นะครับ ผมว่าหาเพื่อนมาอยู่เป็นเพื่อนด้วยก็น่าจะดีนะครับ ถ้าเป็นอะไรขึ้นมายังรักษาได้ทันนะครับ

2021.01.15 15:19

หมูตุ๋น

ต้องอ่านเงื่อนไขในตัวกรมธรรม์อ่ะค่ะ หรือสอบถามทางตัวแทน แต่ในความเห็นของเราถ้าเกี่ยวกับอุบัติเหตุตรงนี้เราน่าจะเคลมได้นะคะ แต่ถ้าสามารถมาจากโรคภัยไข้เจ็บของเราอันนั้นอาจจะมีผลต่อการเคลม ยังงัยก็ตามเรายังยืนยันให้คุณไปอ่านข้อมูลดีๆก่อนค่ะ เพราะรายละเอียดน่าจะระบุไว้หมดแล้วในตัวเงื่อนไขของกรมธรรม์นะ...

2021.03.27 2:36

Poompui

@หมูตุ๋น เราก็คิดอย่างนั้นค่ะถามตัวแทนประกันดีกว่าเนาะ เพราะว่าเหตุการณ์ที่คุณพูดถึงมันก้ำกึ่งอยู่ระหว่างอุบัติเหตุกับเรื่องของความเจ็บป่วยสุขภาพ มันก็เป็นอุบัติเหตุที่เกิดจากการเจ็บป่วย ก็ฟังเราก็งงๆเหมือนกันนะคะว่าประกันจะคุ้มครองยังไงถ้าเป็นประกันอุบัติเหตุ แล้วก็เป็นเรื่องที่น่าสนใจเพราะเราเองก็มีประกันอุบัติเหตุอยู่ เรื่องที่คุณถามมันก็คล้ายกับว่าถ้าเราเกิดเป็นลมตกบันไดประกันอุบัติเหตุจะคุ้มครองไหม

2021.05.12 5:23

-ลูกแก้ว-

กรณีที่เจ้าของกระทู้ถามมาว่าจะสามารถเคลมประกันจากการเสียชีวิตอันเนื่องมาจากความดันโลหิตสูงได้หรือเปล่า เราเองก็ยังสงสัยอยู่ว่าจะเคลมได้หรือเปล่าเพราะว่าถ้าสาเหตุการเสียชีวิตมาจากความดันโลหิตสูงมันก็ไม่ใช่อุบัติเหตุสิคะ แล้วบริษัทประกันเขาจะจ่ายเงินชดเชยให้เหรอ หรือว่ากรณีแบบนี้เป็นกรณียกเว้น ตกลงจะได้เงินมั้ยเนี่ย

2021.05.16 8:28

เสนาะ

ถ้าจะเคลมได้ผมว่าน่าจะมาจาก ล้มเฉยๆ แล้วก็หัวไปฟาดกับพื้นครับ แต่ถ้า ทางแพทย์ ตรวจสอบการตายแล้วพบกว่าตายเพราะความดันโลหิตสุง อันนี้ไม่ใช่อุบัติเหตุครับ ดังนั้นถ้าจะกันเหนียวเอาไว้ ก็ซื้อประกันชีวิต แล้วก็ประกันสุขภาพ ที่คุ้มครองคนที่เป็นความดันด้วยเลยครับ แบบนี้ไม่ว่าจะเสียชีวิตด้วยสาเหตุ จะได้รับสินไหมทดแทนแน่นอนครับ

2021.06.29 6:45

Rakna 💗

@-ลูกแก้ว- คิดเหมือนกันค่ะ ถ้าเราทำประกันอุบัติเหตุไว้ แต่เกิดหมดสติด้วยอาการความดันโลหิตสูงแล้วพลัดตกบันไดจึงเสียชีวิต ทางบริษัทประกันเขาจะจ่ายเงินชดเชยให้หรือเปล่า มีตัวแทนประกันเข้ามาอ่านกระทู้นี้บ้างมั้ยคะ เผื่อจะได้ช่วยมาตอบคำถามนี้ให้หายข้องใจกันหน่อย เพราะด้วยสถานการณ์ที่เจ้าของกระทู้สมมติขึ้นมามันก็ซับซ้อนอยู่นะ

2021.07.29 1:40

JUJU

จริงๆคนที่จะทำให้คุณเคลมได้หรือไม่ได้คือหมอที่ชันสูตรศพนะคะ อันนี้ขึ้นอยู่กับว่าเขาเขียนใบรับรองแพทย์มาให้คุณยังไง ถ้าเขาวินิจฉัยว่าเกิดจากโรคอันนี้คุณต้องไปคุยกับหมอเอาเองนะคะ ว่าเขาตัดสินใจยังไง อย่ามานั่งวินิจฉัยกันเอาเองเลยค่ะ เพราะบางทีสิ่งที่เราคิดมันอาจจะไม่ใช่สิ่งที่เราต้องการก็ได้นะ หรือไม่ก็ลองคุยกับทางตัวเแทนดูค่ะ

2021.07.30 7:31

ธณาสิทธิ์

คิดว่าไม่น่าจะคุ้มครองนะ เพราะบอกว่าเป็นความดันแล้วล้มหัวหาดพื้น อันนี้ไม่ใช่อุบัติเหตุ แต่ว่าเสียชีวิตจากโรคที่เป็นอยู่ครับ ถ้ากลัวว่าไม่ครอง ทำไมไม่ซื้อประกันสุขภาพละครับ ถ้าไม่อยากซื้อประกันชีวิตก่อนก็ดูประกันสุขภาพของ FWD ก็ได้ เพราะเราสามารถซื้อประกันแยกได้ แล้วมีการคุ้มครองเรื่องความดันด้วยนะครับ

2021.08.24 8:55

Belive

@ลูกแก้ว ก็คิดแบบนั้นเหมือนกันนะคะ ก็ต้องอยู่ที่ว่าบริษัทประกันจะพิจารณายังไงในกรณีนี้ เขามันก็เป็นเหมือนอุบัติเหตุที่เกิดจากปัญหาสุขภาพ พูดไปพูดมาก็สับสนงงๆเหมือนกันนะคะ แต่ถ้าเกี่ยวกับจขกททำมากว่าทางการแพทย์สามารถตรวจได้ไหมว่าเราเสียชีวิตจากสาเหตุอะไรก็เหมือนคอมเม้นต์อื่นๆต่อไปแล้วค่ะว่าทางการแพทย์พิสูจน์ได้แน่นอน

2021.09.04 15:17

ไอ้เสือ

@Belive ถึงแม้ว่าตอนกลางๆคอมเม้น คุณจะพิมพ์ผิดพิมพ์ถูกไปหน่อย ผมพอจะเข้าใจนะครับว่าคุณกำลังหมายถึงว่าคำถามของจขกทที่ว่า การแพทย์จะตรวจได้ไหมว่าเราเสียชีวิตเพราะอะไร ก็เหมือนที่คุณว่าแหละครับ ตรวจสอบได้อยู่แล้วแน่นอน เพราะว่าเดี๋ยวนี้นิติวิทยาศาสตร์กับเรื่องทางการแพทย์ พัฒนาขึ้นมากนะครับรู้หมดแหละ มีเทคโนโลยีใหม่ๆ ยังไงก็รู้ครับ

2021.09.21 15:53

ทวีทรัพย์

เคยมีเหตุการแบบนี้ครับ แต่ ทางประกันเขา อิงจาก หลักฐานในการพิจารณาจ่ายค่าสินไหมทดแทนคือ ความเห็นของแพทย์ หลักฐานของทางตำรวจ เท่าที่อ่านดู บริษัทประกันภัยน่าจะปฏิเสธการจ่ายตามเงื่อนไขของกรมธรรม์ประกันภัยอุบัติเหตุ ด้วยเหตุผลว่าผู้ตายไม่ได้เสียชีวิตจากอุบัติเหตุ แต่เป็นเพราะหัวใจล้มเหลวก่อนถึงล้ม และเสียชีวิต

2022.01.22 15:59

กิตการ

เราคิดว่าทางประกันนะจะแยกเป็นสองกรณีคะ อย่างแรกเสียชีวิต ค่ที่ไหม หรือว่าล้มแล้วไปเสียชีวิตที่โรวพยาบาล เพราะถ้าเสียชีวิตแบบแรกน่าจะเป็นเพราะโรคคะ แต่ถ้าโรคทำให้เกิดอุบัติเหตุแล้วเสียชีวิตทีหลังคิดว่ายังไงประกันก็ต้องจ่ายการคุ้มครองทั้งค่ารักษาพยาบาลที่เกิดขึ้นพร้อมกับสินไหมทดทนกรณีที่เสียชีวิตคะ ประกันน่าจะเชคแบบนี้คะ

2022.02.19 13:38

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กำลังงงกับประกันครับ ผมทำประกันชีวิตของไทยประกันชีวิตเอาไว้แล้ว แล้วเราต้องทำประกันอุบัติเหตุของเขาด้วยไหม

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

ตอนนี้เราเลิกกับสามีแล้วและเราอยากเปลี่ยนแปลงรายชื่อผู้รับผลประโยชน์ จากประกันอุบัติเหตุ ต้องทำอย่างไร?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ปกติแล้วการเคลมประกันขอสินไหมทดแทน ต้องใช้เวลานานขนาดไหนคะ ตอนนี้ผ่านมาหลายเดือนแล้วคะ เรื่องยังเงียบอยู่คะ

All (ประกัน)

ปีนี้เราซื้อประกันอุบัติเหตุ ของ ไทยประกันชีววิตเอาไว้ ประกันนี้สามารถคุ้มครองเราในต่างประเทศไหม?

ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

ถ้าประสบอุบัติเหตุ หัวแตก แขนหัก ไม่ทราบว่า สามารถเบิกค่ารักษาพยาบาลจาก ประกันอุบัติเหตุตัวนี้ได้ไหม?

ประกันชีวิต

เราสามารถกู้เงินจากประกันชีวิตที่เราทำมา แล้วเอามาจ่ายค่าเบี้ยประกัน ที่เราไม่สามารถจ่ายปีนี้ได้ไหม

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุเท่าไหร่ถึงจะทำประกันชีวิตได้

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

กายภาพบำบัดสามารถเบิกการคุ้มครองได้ไหมคะ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี