Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ตอนนี้เราเลิกกับสามีแล้วและเราอยากเปลี่ยนแปลงรายชื่อผู้รับผลประโยชน์ จากประกันอุบัติเหตุ ต้องทำอย่างไร?

ตอนที่เราซื้อประกันอุบัติเหตุของ ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 เอาไว้ ตอนนี้เราให้อดีตสามีเราเป็นผู้รับผลประโยชน์ แต่เราเลิกกันมาได้สักพักแล้วคะ ตอนนี้อยากเปลี่ยนชื่อผู้รับผลประโยชน์ อยากทราบว่าเราต้องทำยังไงบ้างคะ ต้องมีเอกสารอะไรบ้าง ไม่อยากปล่อยให้นานไปคะ กลัวว่าถ้าเป็นอะไรลูกเราจะได้ได้อะไรเลยคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ชูชัย

หลายรายเลยนะครับที่เป็นแบบนี้ หลายคนปล่อยเวลานานครับว่าคิดจะทำ ปรากฏว่า ไม่ได้เปลี่ยนชื่อผู้รับผลประโยชน์สักที ผมว่ากรณีของคุณอย่ารอเวลาครับ ส่วนการขอเหลี่ยนข้อมูลก็สามารถทำได้เลยครับ ไม่ต้องมีเอกสารอะไรเยอะครับ ติดต่อไปทางตัวแทนประกันของเราเลยครับ แล้วอาจจะต้องเตรียมเอกสารของคนที่เราจะให้รับผลประโยชน์แทนสามีครับ

2020.11.14 13:49

หญิงใหญ่

ในเมื่อได้ทำประกันเอาไว้ และต้องการเปลี่ยนแปลงผู้รับผลประโยชน์ก็ไม่อยากค่ะ เพียงติดต่อตัวแทนประกันหรือบริษัทประกัน แล้วแจ้งต้องการเปลี่ยนชื่อผู้รับผลประโยชน์ของกรมธรรม์ และจะต้องบอกชื่อและนามสกุลของผู้รับผลประโยชน์ให้ถูกต้องด้วยนะคะ เพื่อเกิดเหตุการณ์ที่ไม่คาดคิดเกิดขึ้น ผู้รับผลประโยชน์จะได้ไม่ต้องยุ่งอยากในการเตรียมเอกสาร

2020.12.13 8:19

สุมนมาลย์

แบบนี้ต้องรีบทำเลยคะ ว่าแต่ลูกของคุณไม่ใช่ลูกกับสามีคนนี้เหรอคะ เราว่าถ้าเป็นลูกของคุณทั้งสองคน สามีคงไม่ใจร้ายเอาเงินส่วนนี้ไปนะคะ ถ้าเป็นแบบนั้นต้องเป็นพ่อที่แย่มากๆเลยคะ เราว่าน่าจะแจ้งให้ทางอดีตสามีทรทาบด้วยนะคะว่าจะทำการเปลี่ยนแปลงข้อมูลส่วนนี้คะ เพราะจะได้ไม่ต้องมามีปัญหาทีหลังคะ แล้วอีกอย่างเขาอาจจะเปลี่ยนผู้รับผลประโยชน์ของเขาด้วยก็ได้คะ

2021.01.15 15:18

แมวดำ

จขกทต้องไปขอทำเรื่องกับตัวแทนค่ะ เค้าจะให้เอกสารมาให้เรากรอก เราจำได้ว่าเคยเปลี่ยนพวกสัญญาเกี่ยวกับผลประโยชน์เหมือนกันแต่ว่าต้องให้คนที่เราเคยให้ผลประโยชน์กับเค้าเซ็นชื่อด้วย (ในกรณีของจขกทก็คือสามีคุณ) เหมือนกับต้องเซ็นรับทราบ และต้องเตรียมพวกเอกสารการหย่าให้เรียบร้อยด้วยค่ะ อันนี้บอกเผื่อไว้นะคะ อาจจะเป็นประโยชน์กับจขกท

2021.03.27 11:16

WWW.

@แมวดำ คุณแนะนำดีจังเลยนะครับ ก็อย่างนี้แหละคนที่มีประสบการณ์แล้วเข้ามาแนะนำคิดว่าก็คงจะต้องทำตามขั้นตอนนั้นนั่นแหละครับ สำหรับคนที่มีตัวแทนประกัน ถ้าต้องการจะปรับเปลี่ยนจะยกเลิกหรือจะซื้อเพิ่มอะไรต่างๆเกี่ยวกับประกันอย่างก็ต้องติดต่อตัวแทนประกันอยู่แล้ว เป็นขั้นตอนแรกที่เราจะต้องทำครับเพื่อที่จะปรึกษาข้อมูลก่อนว่าจะทำยังไงต่อ

2021.07.10 10:20

Bamboo

จริงหรอว่าจขกทก็คงรู้อยู่แก่ใจแล้วนะว่าคุณจะต้องติดต่อตัวแทนประกันเป็นอันดับแรก หรือว่าติดต่อบริษัทประกันเลยเกี่ยวกับเรื่องใหญ่แบบนี้ แต่คงจะมาถามหาคอมเมนต์เพื่อต้องการความมั่นใจละมั้งคะ หลาย comment ก็ทำให้คุณคงมั่นใจแล้วนะว่าทำได้ ติดต่อตัวแทนเลยค่ะจะได้ข้อมูลชัดเจนมากขึ้นว่าควรจะต้องทำขั้นตอนยังไงบ้าง

2021.09.04 15:42

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กำลังงงกับประกันครับ ผมทำประกันชีวิตของไทยประกันชีวิตเอาไว้แล้ว แล้วเราต้องทำประกันอุบัติเหตุของเขาด้วยไหม

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ปกติแล้วการเคลมประกันขอสินไหมทดแทน ต้องใช้เวลานานขนาดไหนคะ ตอนนี้ผ่านมาหลายเดือนแล้วคะ เรื่องยังเงียบอยู่คะ

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

ปีนี้เราซื้อประกันอุบัติเหตุ ของ ไทยประกันชีววิตเอาไว้ ประกันนี้สามารถคุ้มครองเราในต่างประเทศไหม?

ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

ถ้าประสบอุบัติเหตุ หัวแตก แขนหัก ไม่ทราบว่า สามารถเบิกค่ารักษาพยาบาลจาก ประกันอุบัติเหตุตัวนี้ได้ไหม?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต,อาการบาดเจ็บ,ความป่วยไข้,All (อุบัติเหตุ)

เป็นลมล้มหัวฟาดพื้น เนื่องจากความดันโลหิตสูง ทางแพทย์สามารถตรวจสอบได้ไหมว่าเราเสียชีวิตด้วยโรคนี้?ครับ

ประกันชีวิต

เราสามารถกู้เงินจากประกันชีวิตที่เราทำมา แล้วเอามาจ่ายค่าเบี้ยประกัน ที่เราไม่สามารถจ่ายปีนี้ได้ไหม

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี