Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ปกติแล้วการเคลมประกันขอสินไหมทดแทน ต้องใช้เวลานานขนาดไหนคะ ตอนนี้ผ่านมาหลายเดือนแล้วคะ เรื่องยังเงียบอยู่คะ

ขอเคลมประกันของแม่ไป เรื่องเงียบคะ คือแม่เราทำ ประกันอุบัติเหตุของไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ เอาไว้ตอนที่ท่านมีบัตรเครดิตคะ แล้วก็จ่ายครบทุกปีคะ แม่เราเสียเมื่อต้นปีพอดีคะ เราทำเรื่องขอเคลมไปตอนนี้เรื่องเงียบมากเลยคะ ไม่ทราบว่า ต้องตามไหมคะ แล้วปกติมันเคลมนานขนาดนี้ไหมคะ ยังไงช่วยแนะนำด้วยนะคะ ถ้าปล่อยไว้นานกลัวว่าเรื่องจะเงียบคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ชูชัย

ไม่ทราบว่าตอนนี้ได้ยังครับ ปกติเคลมประกันจะให้เวลาประมาณ 2เดือนครับ ถ้าเกิดตอนนี้เลยสองเดือนมาแล้วต้องเชคแล้วละครับ เป็นไปได้ครับที่เอกสารการเคลมของเรายังไม่ได้ไปถึงไหนครับ อาจจะอยู่ที่เดิมก็เป็นได้ครับ แบบนี้เราต้องคอยไล่จี้ครับ บางทีถ้าพวกนี้เห็นว่าเราเงียบๆ ก็จะปล่อยลากยาวแบบนี้ครับ พอยาวไปก็เอกสารหายต้องมาเริ่มใหม่อีกครับ

2020.11.14 13:49

หนูเล็ก

น่าเห็นใจนะคะ สำหรับการใช้เวลากว่าจะได้รับเงินสินไหมทดแทน เรานึกตอนที่ทำประกันจะต้องจ่ายเงินทันที ไม่อย่างนั้นจะไม่ได้รับความคุ้มครอง แต่พอจะรับผลประโยชน์จากประกัน ทางบริษัทจะต้องขอเอกสารยุ่งยากไปเสียหมด บางครั้งเอกสารพร้อมแต่ยังไม่รับเงินประกันเสียที่ เราว่าการเลือกบริษัทรับทำประกันก็เป็นสิ่งสำคัญด้วย เราได้ยินมาบางบริษัทจะมีปัญหาในการเคลมอยู่บ่อยๆ

2020.12.13 8:26

สุมนมาลย์

ผ่านมาจะเป็นปีแล้วนะคะ ไม่ทราบว่าเรื่องนี้ไปถึงไหนแล้วคะ ถ้ายังไม่ได้รับสินไหมทดแทน เราว่าติดต่อไปทางบัตรเครดิตที่แม่ของคุณได้ทำเอาไว้ดีกว่าคะ ช่วยให้เราเดินเรื่องให้น่าจะเร็วกว่านี้นะคะ หรือดีไม่ได้ ตอนนี้อาจจะได้สินไหมทดแทนแล้วก็ได้นะคะ อาจจะไปค้างอยู่ที่บัตรเครดิตของแม่คุณก็ได้นะคะ รองๆเชคกลับไปดูก่อนคะ

2021.01.15 15:18

Man

ประกันทุกที่เป็นแบบนี้แหละครับ ทีเวลาจะสมัครนี่เร็วไปหมดทุกอย่างแต่ทีเวลาจะเคลมเงียบหาย เราต้องวิ่งตามเองตลอด แนะนำให้จขกทเช็คกับตัวแทนดูว่ามีอะไรที่ยังขาดเหลือเช่นเอกหลักอะไรไหม ??? ถ้าไม่มีแล้วไม่ตอบอะไรเลยผมแนะนำให้คุณส่งเรื่องไปร้องเรียนกับคปภเลยครับ ถ้าเรื่องถึงที่นั่นบอกเลยว่าเร็วแน่นอน ยังงัยลองดูนะครับ

2021.03.27 11:21

Tanyawee

@Man ก็ไม่ใช่ทุกบริษัท หรือเป็นแบบนี้ทุกเจ้าหรอกนะคะ เพราะประกันที่พ่อของดิฉันทำเอาไว้ ตอนที่คุณพ่อเสียเมื่อ 2 ปีที่แล้วการเรียกร้องค่าสินไหมหรือเคลมประกันอะไรก็จัดการได้รวดเร็วดีค่ะไม่ยากเย็นอะไรเลย ใช้เวลาเดือนสองเดือนก็จัดการเรียบร้อยหมดแล้ว ตัวแทนประกันก็เอาใจใส่ดีค่ะช่วยจัดการทุกอย่าง ไม่ใช่ว่าจะไม่ดีไปซะหมดนะคะ

2021.07.11 13:56

Lalana

อยากรู้เรื่องเกี่ยวกับการเคลมแบบนี้เหมือนกันค่ะ แต่ก็อ่านตามคอมเม้นแล้วส่วนมากก็ยังไม่ได้ตอบอะไรมากเลยนะคะ พอดีว่ามีประกันชีวิตอยู่ จริงๆทั้งครอบครัวเราก็มีค่ะเราก็คุณพ่อก็อายุมากแล้วตอนนี้ มีความเป็นไปได้ที่อาจจะเสียชีวิตเร็วๆนี้เราก็เลยอยากจะศึกษาเรื่องนี้เอาไว้บ้างเกี่ยวกับการยื่นขอเคลมประกันชีวิตค่ะ สงสัยต้องปรึกษาบริษัทประกันแล้วล่ะ

2021.09.06 7:24

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กำลังงงกับประกันครับ ผมทำประกันชีวิตของไทยประกันชีวิตเอาไว้แล้ว แล้วเราต้องทำประกันอุบัติเหตุของเขาด้วยไหม

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

ตอนนี้เราเลิกกับสามีแล้วและเราอยากเปลี่ยนแปลงรายชื่อผู้รับผลประโยชน์ จากประกันอุบัติเหตุ ต้องทำอย่างไร?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ปีนี้เราซื้อประกันอุบัติเหตุ ของ ไทยประกันชีววิตเอาไว้ ประกันนี้สามารถคุ้มครองเราในต่างประเทศไหม?

ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

ถ้าประสบอุบัติเหตุ หัวแตก แขนหัก ไม่ทราบว่า สามารถเบิกค่ารักษาพยาบาลจาก ประกันอุบัติเหตุตัวนี้ได้ไหม?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต,อาการบาดเจ็บ,ความป่วยไข้,All (อุบัติเหตุ)

เป็นลมล้มหัวฟาดพื้น เนื่องจากความดันโลหิตสูง ทางแพทย์สามารถตรวจสอบได้ไหมว่าเราเสียชีวิตด้วยโรคนี้?ครับ

ประกันชีวิต

เราสามารถกู้เงินจากประกันชีวิตที่เราทำมา แล้วเอามาจ่ายค่าเบี้ยประกัน ที่เราไม่สามารถจ่ายปีนี้ได้ไหม

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

พระภิกษุสงฆ์สามารถที่จะสมัครใช้บริการ สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ได้ไหมครับ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต

สาเหตุของการเสียชีวิตถ้ามาจากการฆ่าตัวตายสามารถที่จะเบิกความคุ้มครองจาก แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย ได้ไหมค่ะ

แผนโอปอล 3 / เอ็ทน่าประกันภัย

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี