Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ ตัวนี้ ถ้าเราซื้อ จะต้องซื้อให้ใครบ้างถึงจะสามารถนำไปลดหย่อนภาษีประจำปีได้?

ประกันชีวิตที่ทำไว้ เพิ่งจ่ายครบเบี้ยสัญญาไปคะ ปีนี้เราต้องจ่ายภาษีคะ เราอยากทราบว่า ตอนนี้ ถ้าเราจะขอลดหย่อนภาษี เราทำ ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ ตัวนี้ไปก่อนได้ไหมคะ เพราะว่าจะทำประกันชีวิตใหม่คงไม่ไหวคะ คิดว่าถ้าขอลดหย่อนได้จะซื้อให้กับทุกคนที่บ้าน น่าจะประมาณ 5คนคะ ไม่ทราบว่า ตัวนี้ลดหย่อนใครได้บ้างคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ทัศนีย์

สามารถนำไปขอลดหย่อนภาษีได้คะ แต่เราไม่แน่ใจคะว่าสามารถขอลดหย่อนได้ทั้ง5คนเลยไหมคะ เพราะเท่าที่ทราบเขาจะให้เราขอลดหย่อนได้กรณ๊ที่เราซื้อให้พ่อกับแม่คะ แต่แบบนี้ไม่แน่ใจจริงๆคะ ยังไง ลองๆถามทางตัวแทนประกันก่อนนะคะว่าสามารถขอลดหย่อนภาษีได้มากน้อยขนาดไหนคะ ว่าแต่ทำงานอะไรคะ ถึงต้องการลดหย่อนมากขนาดนี้คะ

2020.11.14 13:50

ปิ่นแก้ว

ถ้าหากเป็นหัวหน้าครอบครัวซื้อประกัน ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ ให้กับตัวเองกับภรรยาและลูกๆได้เราคิดว่าการซื้อประกันอุบัติเหตุตัวนี้ก็สามารถนำไปลดหย่อนภาษีได้เพราะว่าเป็นค่าใช้จ่ายสำหรับสมาชิกในครอบครัว เราคิดว่าเป็นทางเลือกที่ดีเหมือนกันนะคะ นอกจากจะได้รับผลประโยชน์จากการคุ้มครองชีวิตแล้วยังสามรถนำไปลดหย่อนภาษีได้ด้วย

2020.12.14 2:21

พงษ์พัฒน์

ประกันตัวนี้เป็นประกันอุบัติเหตุไม่ใช่เหรอครับ มันไม่ใช่ประกันชีวิตนิครับ ส่วนที่ถามว่าสามารถนำไปลดหย่อนภาษี ถ้าเป็นประกันอุบัติเหตุอย่างเดียวไม่สามาถนำไปลดหย่อนภาษีได้ครับ ถ้าหากต้องการที่จะลดหย่อนถาษีได้ต้องเป็นประกันที่เราซื้อเสริมกับประกันชีวิตครับ ไม่ว่าจะเป็นประกันสุขภาพหรือประกันอุบัติถ้าทำแบบที่บอกสามารถลดหย่อนได้ครับ

2021.01.16 3:40

J O Y

@ k. ปิ่นแก้ว คุณน่าจะเข้าใจผิดแล้วล่ะค่ะ ถึงแม้เราจะทำประกันชีวิตให้กับหลายๆคนแต่เราไม่สามารถที่จะเอาไปลดหย่อนภาษีได้นะคะ ตามปกติแล้วประกันที่จะสามารถลดหย่อนภาษีได้ก็คือต้องเป็นประกันสุขภาพหรือประกันชีวิตเท่านั้นค่ะไม่ใช่เป็นประกันอุบัติเหตุ หรืออีกกรณีหนึ่งคือสามารถคู่สมรสเราไม่มีรายได้ ตรงนี้จึงสามารถเอาไปลดหย่อนได้ค่ะ

2021.03.28 9:13

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กำลังงงกับประกันครับ ผมทำประกันชีวิตของไทยประกันชีวิตเอาไว้แล้ว แล้วเราต้องทำประกันอุบัติเหตุของเขาด้วยไหม

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

ตอนนี้เราเลิกกับสามีแล้วและเราอยากเปลี่ยนแปลงรายชื่อผู้รับผลประโยชน์ จากประกันอุบัติเหตุ ต้องทำอย่างไร?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ปกติแล้วการเคลมประกันขอสินไหมทดแทน ต้องใช้เวลานานขนาดไหนคะ ตอนนี้ผ่านมาหลายเดือนแล้วคะ เรื่องยังเงียบอยู่คะ

ปีนี้เราซื้อประกันอุบัติเหตุ ของ ไทยประกันชีววิตเอาไว้ ประกันนี้สามารถคุ้มครองเราในต่างประเทศไหม?

ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

ถ้าประสบอุบัติเหตุ หัวแตก แขนหัก ไม่ทราบว่า สามารถเบิกค่ารักษาพยาบาลจาก ประกันอุบัติเหตุตัวนี้ได้ไหม?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต,อาการบาดเจ็บ,ความป่วยไข้,All (อุบัติเหตุ)

เป็นลมล้มหัวฟาดพื้น เนื่องจากความดันโลหิตสูง ทางแพทย์สามารถตรวจสอบได้ไหมว่าเราเสียชีวิตด้วยโรคนี้?ครับ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต

สาเหตุของการเสียชีวิตถ้ามาจากการฆ่าตัวตายสามารถที่จะเบิกความคุ้มครองจาก แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย ได้ไหมค่ะ

แผนโอปอล 3 / เอ็ทน่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ

ไม่มีใบเสร็จทำไงดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี