Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากยื่นคัดค้าน ผู้ได้รับปลประโยชน์ ไม่ทราบว่าสามารถทำได้ไหม เพราะว่าเป็นของพี่ชายที่ยกให้อดีตภรรยา ?

รบกวนด้วยคะ ที่บ้านเรา พี่ชายทำประกันชีวิตของ ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 แต่ที่แปลกใจคือ พี่ชายเราให้ผู้รับประโยชน์เป็นของภรรยาคนเก่าคะ ตอนนี้พี่ชายเสียชีวิตจากอุบัติเหตุคะ แต่ที่บ้านไม่ยอมคะ กรณีนี้ ถ้าเราที่เป็นน้องแท้ๆของพี่ชายจะร้องคัดค้านทําได้หรือไม่ และถ้าบริษัทประกันภัยจ่ายค่าสินไหมทดแทนให้เขาไปแล้ว เรายังจะยื่นคัดค้านได้ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

นกแก้ว

ถ้ากรณีแบบที่บอกว่าประกันจ่ายเงินให้ไปแล้ว เราว่าเรื่องนี้ค่อนข้างยากคะ เพราะเป็นการจ่ายไปแล้ว แต่ถ้าตอนนี้ยัง ก็สามารถทำได้คะ ไม่ทราบว่า พี่ชายคุณได้จดทะเบียนหย่าไหมคะ ถ้ามีก็เอาเอกสารนี้คะไปให้กับทางประกัน เขาจะเป็นคนพิจราณาก่อนคะ ถ้าไม่สามารถทำได้จริงๆก็แจ้งความร้องทุกข์คะ อาจต้องถึงชั้นศาลคะแล้วศาลจะเป็นผู้ตัดสินคะ

2020.11.14 14:4

สายทอง

ถ้ากรณีแบบที่บอกว่าประกันจ่ายเงินให้ไปแล้ว เราว่าเรื่องนี้ค่อนข้างยากคะ เพราะเป็นการจ่ายไปแล้ว แต่ถ้าตอนนี้ยัง ก็สามารถทำได้คะ ไม่ทราบว่า พี่ชายคุณได้จดทะเบียนหย่าไหมคะ ถ้ามีก็เอาเอกสารนี้คะไปให้กับทางประกัน เขาจะเป็นคนพิจราณาก่อนคะ ถ้าไม่สามารถทำได้จริงๆก็แจ้งความร้องทุกข์คะ อาจต้องถึงชั้นศาลคะแล้วศาลจะเป็นผู้ตัดสินคะ

2020.11.14 15:21

ฟุ้งฟิ้ง

ถ้าเป็นอย่างที่คุณบอก เราว่ายากสักหน่อยนะคะ เพราะบริษัทจะจ่ายเงินประกันให้กับผู้รับผลประโยชน์ที่ได้ระบุชื่อในกรมธรรม์ เราว่าคุณน่าจะลองถามตัวแทนประกันหรือบริษัทประกันดูนะคะว่าจะสามารถทำอะไรได้บางในกรณีแบบนี้ เพราะคิดว่าบริษัทประกันจะรู้เกี่ยวกับกฏหมาย เขาจะได้แนะนำให้คุณได้ดีที่สุด ขอคุณเตรียมเอกสารให้พร้อมไว้

2020.12.14 0:7

ทองอินทร์

เรื่องนี้ยากมากคะ ยิ่งจ่ายสินไหมทดแทนไปแล้ว ก็จบกันคะ ไม่ต้องไปทำอะไรแล้วละคะ ทำได้อย่างเดียวตอนนี้คือทำใจ เป็นข้อผิดพลาดของพี่ชายคุณเองคะที่เลือกกับแฟนไปแล้วไม่ได้เปลี่ยนแปลงข้อมูล อาจจะมองว่าเบี้ยประกันไม่กี่บาทก็ได้นะคะ เรื่องแบบนี้เจอบ่อยคะ ให้ฟ้องศาล ก้เสียเงินเปล่าๆแบบที่เพื่อนบอกเลยคะ ทำได้แค่คุยกับอดีตแฟนพี่ชายอย่างเดียวเลยคะ

2021.01.16 4:33

Nadear

จขกทคะมีวิธีวิธีนึงที่ง่ายที่สุด และไม่ทำให้เราก็วุ่นวายใจเสียเงินเสียทองเสียเวลาที่จะต้องไปจ้างทนาย คืออะไรรู้ไหมคะ ?? “ทำใจค่ะ” ไหนๆก็มาจนถึงขั้นนี้แล้วเขาจ่ายเงินให้ทางนั้นไปแล้ว แล้วถ้าคุณไปวิ่งเต้นขึ้นโรงขึ้นศาลบอกตรงเลยว่าโอกาสที่จะคุณจะชนะนั้นมีน้อยมากเลย เพราะศาลเองคงต้องยึดตามเอกสารที่พี่ชายคุณกรอกไว้อ่ะค่ะ

2021.03.28 9:42

AAA

@Nadear Comment ของคุณไม่ได้ช่วยอะไรเลยครับ มันก็ทำใจยากนะครับ เขาไม่เล่นปืนที่ผมอ่านก็บอกว่ายากทั้งนั้นที่จะยื่นคัดค้าน เพราะว่าบริษัทประกันจ่ายเงินชดเชยไปแล้ว ก็จริงอยู่ที่คุณบอกให้ทำใจ เพราะว่าถ้าผมพยายามจะคัดค้านก็คงจะต้องเสียเงินเยอะแยะแล้วก็ไม่รู้ว่าผลที่ได้จะได้เงินชดเชยก็นั้นกลับคืนมาหรือเปล่า

2021.05.24 17:43

Praiwan090

เรื่องมันผ่านมานานแล้วเจ้าของกระทู้คงทำใจกับสิ่งที่เกิดขึ้นได้แล้วนะครับ อย่าหาว่าผมรื้อฟื้นเลยนะ ที่คุณบอกว่าพี่ชายทำประกันชีวิตของไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 แต่คุณแปลกใจว่าทำไมพี่ชายของคุณให้ภรรยาคนเก่าเป็นผู้รับประโยชน์ อย่าแปลกใจเลยครับ พี่ชายของคุณคงมีเหตุผลของเขาและเขาคิดดีแล้วล่ะที่ตัดสินใจแบบนั้น

2021.05.28 3:7

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กำลังงงกับประกันครับ ผมทำประกันชีวิตของไทยประกันชีวิตเอาไว้แล้ว แล้วเราต้องทำประกันอุบัติเหตุของเขาด้วยไหม

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

ตอนนี้เราเลิกกับสามีแล้วและเราอยากเปลี่ยนแปลงรายชื่อผู้รับผลประโยชน์ จากประกันอุบัติเหตุ ต้องทำอย่างไร?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ปกติแล้วการเคลมประกันขอสินไหมทดแทน ต้องใช้เวลานานขนาดไหนคะ ตอนนี้ผ่านมาหลายเดือนแล้วคะ เรื่องยังเงียบอยู่คะ

ปีนี้เราซื้อประกันอุบัติเหตุ ของ ไทยประกันชีววิตเอาไว้ ประกันนี้สามารถคุ้มครองเราในต่างประเทศไหม?

ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

ถ้าประสบอุบัติเหตุ หัวแตก แขนหัก ไม่ทราบว่า สามารถเบิกค่ารักษาพยาบาลจาก ประกันอุบัติเหตุตัวนี้ได้ไหม?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต,อาการบาดเจ็บ,ความป่วยไข้,All (อุบัติเหตุ)

เป็นลมล้มหัวฟาดพื้น เนื่องจากความดันโลหิตสูง ทางแพทย์สามารถตรวจสอบได้ไหมว่าเราเสียชีวิตด้วยโรคนี้?ครับ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

พระภิกษุสงฆ์สามารถที่จะสมัครใช้บริการ สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ได้ไหมครับ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี