Forum
แก้ไขล่าสุด: 

แบบแผนของธุรกิจ Startup อะไรที่ขาดไม่ได้ค่ะ

ก่อนจะทำอะไรสิ่งสำคัญคือเราต้องมีแบบแผนใช่ไหมค่ะ แล้วฐานรากสำคัญของธุรกิจ Startup ล่ะคะ มีข้อมูลอะไรที่เราควรเรียนรู้และทำความเข้าใจก่อนที่จะเริ่มลงมืออย่างจริงจังในแผนธุรกิจนั้นๆบ้าง เพราะถึงแม้ดิฉันเองก็ยังไม่เซียนเท่าไหร่ในด้านธุรกิจ SME แต่ก็คิดว่าคุ้มค้าที่จะลองค่ะ เลยอยากเตรียมตัวอย่างรอบคอบโดยมาถามในห้องสนทนาการเงินแบบนี้ดู

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Son Chai

สิ่งที่ขาดไม่ได้เลยกับการเป็น startup ก็คือนวัตกรรมค่ะเราจะต้องมีนวัตกรรมที่นำเสนอแผนตัวเองให้ได้ ต้องตอบโจทย์ความสะดวกสบายมากกว่าเดิม ไม่ว่าจะเป็นความไฮเทคหรือว่าเทคโนโลยีอีกสิ่งหนึ่งที่ขาดไม่ได้เลยก็คือทักษะความรู้ เพื่อจะทำธุรกิจสตาร์ทอัพทักษะและความรู้ ไอเดียในการออกแบบธุรกิจเป็นสิ่งสำคัญ จะนำเสนอธุรกิจอย่างไร อันนี้เป็นสิ่งที่เราต้องคิดค่ะ

2020.04.28 10:51
  • user image

Pathit

คือทั้งธุรกิจ startup แล้วก็ธุรกิจ sme อาจจะดูคล้ายๆกันทำให้หลายคนสับสนแต่ว่าจริงๆแล้วธุรกิจทั้ง 2 ตัวนี้มีคุณลักษณะที่ต่างกันอยู่นะคะ เลยคิดว่าวิธีการต่อยอดธุรกิจของสตาร์ทอัพอาจจะไม่ใช่วิธีที่เหมาะสำหรับการต่อยอดธุรกิจของ SME เท่าไรนะคะ เพราะว่าธุรกิจ startup การขยายหรือต่อยอดธุรกิจได้เราก็ต้องขยายฐานลูกค้าจะต้องมีการวิเคราะห์ผู้บริโภคในเชิงลึก ถ้าเรามีข้อมูลผู้บริโภคจริงๆเราก็จะสามารถต่อยอดธุรกิจของเราได้ค่ะ

2020.04.29 12:8

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยากมีเพื่อนร่วมทำธุรกิจ

All (อี วอลเล็ต)

อยากสมัครเป็นร้านค้ากับแอป Dolfin wallet แต่ไม่ได้อยู่ในห้างเซ็นทรัลทำได้ไหมคะ? มีค่าสมาชิกรายปีไหม?

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (หารายได้)

มีงบน้อยลงทุนปลูกผักขายก็จะดีไหม?

All (การทำธุรกิจ)

ต้นอ่อนทานตะวันจะสร้างกำไรให้มากน้อยแค่ไหน?

All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ปลูกมะนาวขายจะดีไหม?ลงทุนเท่าไหร่?ได้ผลอย่างไร?

เจ้าของธุรกิจ,All (หารายได้)

อยากเปิดร้านขายเสื้อผ้าแฟชั่นทำอย่างไรดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี