Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ไม่ต้องการจะชำระเบี้ยประกันแต่ต้องการรับความคุ้มครองในจำนวนเงินเอาประกันภัยเท่าเดิม ทำอย่างไร

ปีนี้มาคุยกับที่บ้านคะ ว่าไม่น่าจะส่งประกันชีวิตต่อได้แล้วละคะ เพราะตอนนี้มีค่าใช้จ่ายเยอะมากจริงๆ ไหนจะค่ารถยนต์ ค่าเช่าบ้าน ทุกอย่างมันเงินทั้งนั้นเลยคะ อยากทราบคะว่า ถ้าเราไม่ต้องการจะชำระเบี้ยประกันภัยอีกต่อไป แต่ต้องการรับความคุ้มครองในจำนวนเงินเอาประกันภัยเท่าเดิม เราต้องทำอย่างไรบ้างคะ รบกวนด้วยคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

@ปานจิต

"ไม่ต้องการจะชำระเบี้ยประกันภัยอีกต่อไป แต่ต้องการรับความคุ้มครองในจำนวนเงินเอาประกันภัยเท่าเดิม ต้องทำอย่างไรบ้าง?" อะโห!นี่เป็นข้อมูลเชิงลึกหรือเปล่าเนี่ย ต้องให้ผู้เชี่ยวชาญเรื่องการทำประกันภัยมาตอบแล้วล่ะค่ะ เราเคยได้ยินนะเรื่องที่คุณถามน่ะ เราว่าทำได้แหละ ลองไปคุยกับตัวแทนหรือเจ้าหน้าที่เค้าดูสิคะ

2020.11.14 14:49

กาเหว่า

ในเมื่อคุณได้จ่ายเบี้ยประกันไปหลายปีแล้ว ถ้าคุณไม่ต้องการจ่ายเบี้ยประกันอีก คุณก็ใช้แบบขยายเวลาได้ และยังได้ความคุ้มครองเหมือนเดิม จะได้รับเท่าไหร่ ขอคุณตามตัวแทนประกันเองจะดีกว่า เพื่อความแน่นอน เท่าที่เราได้รู้มาหลายคนที่ส่งเบี้ยประกันไปหลายปีแล้ว และในตอนหลังไม่มีเงินจ่าย จึงหยุดส่ง และไม่ได้ติดต่อกับบริษัทอีกแล้ว เพราะคิดว่าถ้าหยุดส่งแล้วทุกอย่างก็จบ แต่อันที่จริงพวกเขายังได้รับความคุ้มครองอยู่

2020.12.15 0:39

ณพประเสริฐ

ผมว่าคำถามกับคำตอบที่คุณ บอกมามันเป็นอะไรที่ย้อนแย้งกันมากๆเลยนะครับ เมื่อเราไม่จ่ายเบี้ยประกันตามที่เราตกลงกับทางประกันชีวิตเอาไว้ เขาก็ไม่คุ้มครองเราสิครับ เราเป็นฝ่ายทำผิดสัญญาก่อนนะครับ ไม่หลอกครับประกันชีวิตที่ไหนที่เราไม่จ่ายแล้วเขาจะยังคุ้มครองเรานะครับ แบบนี้คงทำแบบที่คุณต้องการไม่ได้จริงๆครับ

2021.01.16 5:9

polka dot

@ k. ณพประเสริฐ @k . ปานจิต สามารถที่จะทำได้นะคะ แต่ตรงนี้เราไม่แน่ใจว่าจะต้องจ่ายเบี้ยประกันมาสักระยะหนึ่งรึเปล่าถึงจะเปลี่ยนมาทำเป็นประกันแบบขยายระยะเวลาได้ ไม่ใช่ว่าจ่ายเบี้ยมาแค่ไม่กี่ปีแล้วอยู่ๆจะมาขอเปลี่ยนสัญญาตรงนี้อาจจะไม่ได้ค่ะ เขาจะมีการคำนวณเบี้ยเราและอาจจะลดความคุ้มครองลงเพื่อให้เท่ากับเบี้ยที่เราจ่ายไปแล้ว

2021.03.29 1:7

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การจ่ายภาษี)

ปีนี้เงิรค่อนข้างจำกัด แต่อยากทำประกันเอาไว้ลดหย่อนภาษี ไม่ทราบว่าทำประกัน ชีวิต หรือ ประกัน สุขภาพก่อนดีครับ?

GenSave 20 Plus (แผนออมทรัพย์สุดคุ้ม) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิตควบการลงทุน

ตอนนี้เกินเวลาขอผ่อนพัน ประกันของGenSave 20 Plus (แผนออมทรัพย์สุดคุ้ม) แล้วคะ ไม่ทราบว่าเราจะทำไงต่อดีคะ?

GenSave 20 Plus (แผนออมทรัพย์สุดคุ้ม) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

All (บัตรเครดิต),ประกันชีวิต

ซื้อประกันทางโทรศัพท์ และตัดบัตรเครดิต อยากยกเลิกได้ไหมคะ?

ประกันชีวิต

ถ้าทำประกัันชีวิตเอาไว้ ไม่อยากยกเลิกประกัน เพราะเสียดายเงินที่ส่งไปไม่ทราบว่ามีวิธีการอะไรช่วยเหลือบ้างครับ?

ประกันชีวิต

ต้องการเปลี่ยนเป็นกรมธรรม์ใช้เงินสำเร็จ และ ขอแปลงเป็นการประกันภัยแบบขยายเวลา ต้องทำอย่างไรบ้างครับ

ประกันชีวิต

ผม ต้องการเปลี่ยนเป็นกรมธรรม์ใช้เงินสำเร็จ และ การแปลงเป็นการประกันภัยแบบขยายเวลาต้องทำยังไงบ้าง?ครับ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุเท่าไหร่ถึงจะทำประกันชีวิตได้

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี