Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าจะ ขอลดทุนประกันภัย หรือยกเลิกสัญญาเพิ่มเติมบางรายการเพื่อลดจำนวนเบี้ยประกันให้เหมาะสม ต้องทำอย่างไรบ้าง ?

อยากทราบคะว่าใครเคยไปขอลดทุนประกันภัย หรือยกเลิกสัญญาเพิ่มเติมบางรายการเพื่อลดจำนวนเบี้ยประกันให้เหมาะสมกับสภาพทางเศรษฐกิจของผู้ถือกรมธรรม์ อย่างประกันของGenSave 20 Plus (แผนออมทรัพย์สุดคุ้ม) คะ ไม่ทราบว่า ถ้าอยากทำด้วย ต้องยื่นเอกสารอะไรบ้างคะ ปีนี้คิดว่าอยากปรับแผนประกันจริงๆคะ รู้ว่าว่าจ่ายเกินความจำเป็นคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

มณีจันทร์>>

หากเจ้าของกระทู้รู้ตัวว่าจ่ายค่าเบี้ยประกันภัยเกินความจำเป็นจริงๆ การขอลดทุนประกันภัย หรือยกเลิกสัญญาเพิ่มเติมบางรายการเพื่อลดจำนวนเบี้ยประกันให้เหมาะกับตัวคุณเองถือว่าเป็นความคิดที่ดีมากค่ะ มีประกันสักฉบับอย่างเช่น ประกันของGenSave 20 Plus (แผนออมทรัพย์สุดคุ้ม) ที่คุณมีอยู่ ก็ดีค่ะ ขอให้ปรับแผนได้นะคะ

2020.11.14 15:13

ดวงดาว

ใช่แล้วค่ะ ในช่วงนี้หลายคนบ่นว่าเศรษฐกิจไม่ดีรายได้น้อยแต่ค่าใช้จ่ายกลับเพิ่มสูงขึ้น บางคนถึงกับเครียดมากว่าจะต้องทำอย่างไรดี ส่วนคนที่ทำประกันเอาไว้ บางคนถึงกับต้องเวนคืนกรมธรรม์ หรือบางคนก็ได้ปรับแผนประกัน เพื่อไม่ต้องการจ่ายเบี้ยประกันมากเกินไป แต่ยังได้รับความคุ้มครองอยู่ ซึ่งคุณสามารถติดต่อตัวแทนประกันเพื่อขอปรับเปลี่ยนแผนประกันได้

2020.12.15 5:56

เพ็ญพักตร

เรื่องที่คุณถามมาเราทำได้ไม่ยากเลยคะ พอครบสัญญาที่เราต้องจ่ายเบี้ยประกันชีวิต เราสามรถแจ้งกับนายหน้าประกันชีวิตที่เราซื้อเอาไว้ได้เลยคะว่าเราอยากจะลดประกันสุขภาพบางตัวลงคะ บางครั้งประกันสุขภาพบางตัวที่เราซื้อเอาไว้อาจจะไม่ต้องกับความต้องการของเราก็ต้องลดตัวนั้นลงไปคะ แต่ก็ต้องค่อยๆคิดนะคะว่าอยากเอาตัวไหนออกไปเพราะมีผลตอนที่เราไม่สบายนะคะ

2021.01.16 5:9

Jinnie

จริงๆก็มีอีกหลายวิธีนะคะถ้าสมมุติว่าเราไม่สามารถที่จะจ่ายเบี้ยไหว นอกจากการขอลดความคุ้มครองแล้ว เรายังสามารถขอกู้กรมธรรม์ของเราได้ด้วยนะคะ แต่ว่าเราก็ต้องดูด้วยว่ามันจะช่วยลดภาระหรือช่วยเพิ่มภาระของเรามากขึ้น เพราะว่าการกู้กรมธรรม์ถึงแม้ว่าจะเป็นอะไรที่คนนิยมมากแต่ก็ต้องดูด้วยว่าดอกเบี้ยประมาณเท่าไหร่ อันนี้เราให้ไว้เผื่อเป็นทางเลือกนะคะ

2021.03.29 1:21

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การจ่ายภาษี)

ปีนี้เงิรค่อนข้างจำกัด แต่อยากทำประกันเอาไว้ลดหย่อนภาษี ไม่ทราบว่าทำประกัน ชีวิต หรือ ประกัน สุขภาพก่อนดีครับ?

GenSave 20 Plus (แผนออมทรัพย์สุดคุ้ม) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิตควบการลงทุน

ตอนนี้เกินเวลาขอผ่อนพัน ประกันของGenSave 20 Plus (แผนออมทรัพย์สุดคุ้ม) แล้วคะ ไม่ทราบว่าเราจะทำไงต่อดีคะ?

GenSave 20 Plus (แผนออมทรัพย์สุดคุ้ม) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

All (บัตรเครดิต),ประกันชีวิต

ซื้อประกันทางโทรศัพท์ และตัดบัตรเครดิต อยากยกเลิกได้ไหมคะ?

ประกันชีวิต

ถ้าทำประกัันชีวิตเอาไว้ ไม่อยากยกเลิกประกัน เพราะเสียดายเงินที่ส่งไปไม่ทราบว่ามีวิธีการอะไรช่วยเหลือบ้างครับ?

ประกันชีวิต

ต้องการเปลี่ยนเป็นกรมธรรม์ใช้เงินสำเร็จ และ ขอแปลงเป็นการประกันภัยแบบขยายเวลา ต้องทำอย่างไรบ้างครับ

ประกันชีวิต

ผม ต้องการเปลี่ยนเป็นกรมธรรม์ใช้เงินสำเร็จ และ การแปลงเป็นการประกันภัยแบบขยายเวลาต้องทำยังไงบ้าง?ครับ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

พระภิกษุสงฆ์สามารถที่จะสมัครใช้บริการ สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ได้ไหมครับ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต

สาเหตุของการเสียชีวิตถ้ามาจากการฆ่าตัวตายสามารถที่จะเบิกความคุ้มครองจาก แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย ได้ไหมค่ะ

แผนโอปอล 3 / เอ็ทน่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

กายภาพบำบัดสามารถเบิกการคุ้มครองได้ไหมคะ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุเท่าไหร่ถึงจะทำประกันชีวิตได้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี