Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ปีนี้เงิรค่อนข้างจำกัด แต่อยากทำประกันเอาไว้ลดหย่อนภาษี ไม่ทราบว่าทำประกัน ชีวิต หรือ ประกัน สุขภาพก่อนดีครับ?

ปกติเวลาจะให้ประกันเพื่อลดหย่อนภาษีจะได้ทั้งประกันชีวิตและประกันสุขภาพสองอย่างเลยหรือว่าได้แค่อย่างใดอย่างหนึ่งเท่านั้นครับ ปีนี้กำลังคิดว่าว่าจะทำอะไรก่อนดีครับ เพราะว่าเงินที่มีค่อนข้างมีจำกัดครับไม่สามารถซื้อพร้อมๆกันได้ ต้องเลือกเอาแล้วละครับ คิดว่าจะซื้อะไรก่อนดีครับ ระหว่างประกันชีวิตกับประกันสุขภาพ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สถิตย์฿๑๔๖

ถ้าถามผมนะครับ ผมจะบอกว่าเก็บเงินไว้ก่อนดีกว่าครับ แล้วซื้อประกัน อุบัติเหตุก่อนจะดีกว่าครับ เพราะปกติแล้วถ้าจะซื้อ ประกันสุขภาพได้ต้องทำประกันชีวิตก่อนครับ แต่ก็พอมีบ้างเจ้านะครับที่ขายเฉพาะประกันสุขภาพอย่างเดียวก่อนครับ แต่อย่างที่คุณบอกตอนนี้เงินไม่พอ ผมว่าเก็บเงินไว้ใช้จ่ายก่อนดีกว่าครับ ผ่านช่วงนี้ไปแล้วค่อยว่ากันครับ

2020.11.15 9:35

ผึ้งน้อย

ถ้าตอนนี้คุณยังมีสุขภาพแข็งแรง เราว่าทำประกันชีวิตไว้ก็ดี ถ้าเพื่อเกิดเหตุการณ์ที่ไม่คาดคิดเกิดขึ้นกับคุณ คนที่อยู่ข้างหลังจะได้ไม่ต้องลำบาก และถ้าหากคุณอยู่ครบสัญญาก็จะได้มีเงินไว้ใช้ในยามแก่ชรา และเมื่อคุณมีประกันชีวิตตัวนี้แล้ว ถ้าหากคุณมีเงินก็ยังสามารถซื้อค่ารักษาพยาบาลเพิ่มได้อีก อย่ารอนานที่จะทำประกันชีวิต ถ้าหากมีปัญหาสุขภาพ คุณก็ไม่สมารถทำประกันได้

2020.12.15 6:37

วิทยากร

อยากเอาไปลดหย่อนภาษีใช่ไหมครับ ถ้าเป็นแบบที่บอกก็ต้องเริ่มจากประกันชีวิตเลยครับ เพราะว่าเราต้องเริ่มจากประกันชีวิตก่อนครับเราถึงสามารถที่จะซื้อประกันสุขภาพทีหลังได้ครับ ค่อยซื้อที่ละอย่างครับ ไม่ต้องซื้อทีเดียวครับ เพราะว่าช่วงนี้อย่างที่คุณบอกเลยครับ การเงินในบ้านเราไม่ค่อยดีเท่าไรครับ ดังนั้นเราเริ่มจากตัวหลักก่อนครับ

2021.01.16 5:9

Jingjaii

เราคิดว่าเอาที่คุณสะดวกดีกว่าค่ะ ลองเลือกดูว่ามันมีประกันสุขภาพแบบที่ไม่ต้องแพงไหม เพราะว่าจริงๆแล้วประกันสุขภาพเดี๋ยวนี้ก็เป็นอะไรที่จำเป็นเหมือนกันนะ ถ้าเกิดเจ็บป่วยขึ้นมาแล้วเราต้องออกค่าใช้จ่ายเองเราว่ามันก็จะแพงอยู่นะ ยังไงทำไว้ก็ดีเหมือนกันนะคะ ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับความสะดวกของจขกทนะคะ เราตัดสินใจแทนไม่ได้

2021.03.30 5:31

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิตควบการลงทุน

ตอนนี้เกินเวลาขอผ่อนพัน ประกันของGenSave 20 Plus (แผนออมทรัพย์สุดคุ้ม) แล้วคะ ไม่ทราบว่าเราจะทำไงต่อดีคะ?

GenSave 20 Plus (แผนออมทรัพย์สุดคุ้ม) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

All (บัตรเครดิต),ประกันชีวิต

ซื้อประกันทางโทรศัพท์ และตัดบัตรเครดิต อยากยกเลิกได้ไหมคะ?

GenSave 20 Plus (แผนออมทรัพย์สุดคุ้ม) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ถ้าทำประกัันชีวิตเอาไว้ ไม่อยากยกเลิกประกัน เพราะเสียดายเงินที่ส่งไปไม่ทราบว่ามีวิธีการอะไรช่วยเหลือบ้างครับ?

ประกันชีวิต

ต้องการเปลี่ยนเป็นกรมธรรม์ใช้เงินสำเร็จ และ ขอแปลงเป็นการประกันภัยแบบขยายเวลา ต้องทำอย่างไรบ้างครับ

ประกันชีวิต

ผม ต้องการเปลี่ยนเป็นกรมธรรม์ใช้เงินสำเร็จ และ การแปลงเป็นการประกันภัยแบบขยายเวลาต้องทำยังไงบ้าง?ครับ

ประกันชีวิต

ผมอยากทราบว่า GenSave 20 Plus (แผนออมทรัพย์สุดคุ้ม) ตัวนี้ได้รับความนิยมจากคนที่ทำประกันชีวิตไหมครับ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี