Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าเราต้องการเวนคืนกรมธรรม์ประกันชีวิต ที่ส่งไปสามปี ไม่ทราบว่าเงินที่จะได้รับคืยจะได้เต็มจำนวนที่จ่ายไปไหมคะ?

กำลังวางแผนว่าจะเวนคืนประกันชีวิตของ GenSave 20 Plus (แผนออมทรัพย์สุดคุ้ม) ตัวนี้อยู่คะ จ่ายเบี้ยประกันมาแล้ว 3ปีคะ ช่วงนี้คิดว่าต้องการเงินก้อนมาปลดหนี้ก่อนคะ แล้วค่อยว่ากันใหม่ตอนที่อะไรๆมันดีกว่านี้คะ อยากสอบถามเกี่ยวกับการเวนคืนกรมธรรม์หน่อยคะ ถ้าหากเราเวนคืนช่วงนี้ คิดว่าเงินเราจะได้เต็มไหมคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ธรรมนูญ

จ่ายมาสามปีเหรอครับ ผมไม่เคยเจอแบบนี้เลยครับ มีแต่ กรณีที่เสียชีวิตก่อนที่จะจ่ายครบสัญญาครับ ส่วนใหญ่กรณีแบบนี้ จ่ายคืน 100% ครับ ส่วนที่คุณถามผมว่าก็น่าจะได้เงินตามจำนวนนะครับ ไม่ค่อยแน่ใจเหมือนกันนะครับเรื่องนี้ ว่าแต่ ผมว่าไหนๆทำมาสามปีแล้วครับ ผมว่าทนๆต่อไปดีกว่านะครับ เสียดายครับ ถ้าขอเวนคืนแล้วได้ไม่คุ้มขึ้นมา

2020.11.15 9:34

กอหญ้า

นี่แสดงว่าคุณได้ทำประกันชีวิตไว้แล้วไม่ได้อ่านกรมธรรม์ที่ได้ไปอย่างละเอียด ถึงไม่รู้ว่าในกรมธรรม์จะมีตรางระบุเกี่ยวกับจำนวนปีที่จ่ายเบี้ยประกันและจำนวนเงินที่จะได้รับจากกรณีที่ผู้เอาประกันต้องการเวนคืนกรมธรรม์ด้วย ขอคุณเข้าไปอ่านอีกสักรอบหนึ่งนะ หรือไม่ก็ถามตัวแทนประกันโดยตรงเลยว่าจะได้รับเงินคืนเท่าไหร่ถ้าขอเวนคืนกรมธรรม์

2020.12.16 0:35

สิทธิโชค

เสียดายนะครับที่ต้องมาเวนคืนประกันชีวิตที่เราจ่ายไปแล้วครับ ได้ไม่คุ้มทุนหลอกครับ ปัญหาที่คุณอยากเวนคืนคืออะไรครับ ถ้าเป็นปัญหาที่เราเจอกันตอนนี้ ผมว่ายังมีทางออกครับ ถึงแม้ว่าเรื่องเงินมีปัญหาแต่ผมยังคงอยากให้ส่งประกันชีวิตแบบนี้ต่อไปครับ รองๆคุยเื่องการขายเวลาหรือลดทุนปีะกันดูไหมครับ ผมว่าน่าจะเป็นทางออกที่ดีนะครับ

2021.01.17 14:11

Ink_kie

@K. สิทธิโชค เราอาจจะเห็นต่างจากคุณนะคะ เราคิดว่าถ้าจขกทไม่ไหวจริงๆที่จะหาเงินมาจ่ายเบี้ยก็ขอเวนคืนไปเลยก็ดีกว่าค่ะ เศรษฐกิจแบบนี้มันหาเงินยากนะคะเข้าใจได้ค่ะ อย่าทำอะไรที่ต้องเพิ่มภาระให้กับตัวเองมากขึ้นเลย ยิ่งประกันตัวนี้ต้องฝากถึง 20 ปีเลยกว่าจะได้เงินคืน นานมากนะ เอาเงินมาก่อนเถอะอย่างน้อยได้นิดหน่อยๆเอามาลงทุนทำอะไรให้เงินงอกเงยยังดีกว่านะคะ

2021.03.30 2:57

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การจ่ายภาษี)

ปีนี้เงิรค่อนข้างจำกัด แต่อยากทำประกันเอาไว้ลดหย่อนภาษี ไม่ทราบว่าทำประกัน ชีวิต หรือ ประกัน สุขภาพก่อนดีครับ?

GenSave 20 Plus (แผนออมทรัพย์สุดคุ้ม) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิตควบการลงทุน

ตอนนี้เกินเวลาขอผ่อนพัน ประกันของGenSave 20 Plus (แผนออมทรัพย์สุดคุ้ม) แล้วคะ ไม่ทราบว่าเราจะทำไงต่อดีคะ?

GenSave 20 Plus (แผนออมทรัพย์สุดคุ้ม) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

All (บัตรเครดิต),ประกันชีวิต

ซื้อประกันทางโทรศัพท์ และตัดบัตรเครดิต อยากยกเลิกได้ไหมคะ?

ประกันชีวิต

ถ้าทำประกัันชีวิตเอาไว้ ไม่อยากยกเลิกประกัน เพราะเสียดายเงินที่ส่งไปไม่ทราบว่ามีวิธีการอะไรช่วยเหลือบ้างครับ?

ประกันชีวิต

ต้องการเปลี่ยนเป็นกรมธรรม์ใช้เงินสำเร็จ และ ขอแปลงเป็นการประกันภัยแบบขยายเวลา ต้องทำอย่างไรบ้างครับ

ประกันชีวิต

ผม ต้องการเปลี่ยนเป็นกรมธรรม์ใช้เงินสำเร็จ และ การแปลงเป็นการประกันภัยแบบขยายเวลาต้องทำยังไงบ้าง?ครับ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี