Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

เมื่อ 6ปีที่แล้ว เราซื้อประกันชีวิตของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 เอาไว้ครับ แล้วตอนนั้นเรามีภรรยาอีกคนครับ เลยยกผลประโยชน์ทั้งหมดให้เขา แต่ตอนนี้เลิกกันแล้วครับ อยากเปลี่ยนชื่อผู้รับผลประโยชน์ อยากทราบว่าเราต้องทำยังไงบ้าง ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง อยากยกผลประโยชน์ให้ลูกชายนะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

รจนา

กรณีแบบนี้ต้องรีบทำเลยคะ ถ้าคุณเกิดเป็นอะไรขึ้นมาตอนนี้เดี่ยวคนที่บ้านจะลำบากเอาคะ เรื่องการขอเปลียนผู้รับผลประโยชน์ เอกสารไม่ต้องใช้อะไรมากมายเลยคะ ถือแค่ หนังสือ กรมธรรม์ ไปที่ ประกันชีวิตเลยคะ แล้วแจ้งเขาว่าต้องการเปลี่ยนแปลงเนื้อหาในเอกสารคะ ใช้เวลาไม่นานคะ ไหนๆก็ต้องทำแล้วขอให้เขาเชคข้อมูลส่วนตัวเลยคะว่าถูกต้องไหม

2020.11.15 10:5

บูดู

ในกรณีที่ต้องการเปลี่ยนแปลงผู้รับผลประโยชน์ไม่อยากค่ะ ทำตามที่คอมเมนท์แรกบอกได้เลยค่ะอย่ารอช้า เพราะถ้าหากเกิดอะไรขึ้นกับคุณ ลูกของคุณจะได้ไม่ลำบาก เราไดยินหลายคนต้องมีการฟ้องร้องในกรณีที่ผู้เอาประกันได้ให้คนอื่นเป็นผู้รับผลประโยชน์ คนในครอบครัวผู้เอาประกันได้ฟ้องร้องเพื่อขอรับสิทธิ์ ทำให้เสียเวลาและค่าใช้จ่ายในการดำเนินคดี

2020.12.16 14:13

ปิยวรรณ

ที่อยากเปลี่ยนครั้งนี้อยากเปลี่ยนให้กับใครเหรอคะ ว่าบอกนะคะว่าเป็นภรรยาคนใหม่อีกนะคะ เราว่าถ้าเป็นแบบนี้เดียวเลิกกันก็ต้องมาเปลี่ยนอีก เราว่าเปลี่ยนเป็นคนใกล้ชิดเรามากที่สุดเลยจะดีกว่าไหมคะ เช่นเปลี่ยนมาให้พ่อกับแม่เราแบบนี้คะ เพราะตอนนี้เราคงเดาไม่ได้หลอกคะว่าใครจะไปก่อนใครคะ ดีไม่ดีเราอาจไปก่อนท่านก็ได้คะ

2021.01.17 14:11

์ีNatty

เคยได้ยินมาว่าถ้าอยากจะเปลี่ยนต้องมีลายเซ็นยินยอมของคนที่เราเคยมอบผลประโยน์ให้ไปด้วยนะคะ ไม่งั้นไม่น่าจะเปลี่ยนยผู้รับผลประโยชน์ได้ บางครั้งหลายคนก็คิดว่าคงเป็นเรื่องง่ายๆเปลี่ยนได้ทันทีเลย แต่จริงๆแล้วไม่น่าจะง่ายแบบนั้นนะคะ หรือยังงัยลองสอบถามตัวแทนที่คุณทำอยู่ดีไหมคะ เผื่อว่าเค้าจะสามารถเเนะนำอะไรดีๆได้บ้างค่ะ

2021.03.30 21:24

ชูใจ

เห็นด้วยกับคุณ Natty เลยค่ะ จขกทสองขอคำแนะนำจากตัวแทนดีกว่าจะได้ชัดเจนกันไปเลยว่าต้องทำยังงัยและต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง เพราะเท่าที่เราเคยได้ยินมาก็คล้ายๆที่คุณ Natty บอกไปแล้ว คือต้องมีการเซ็นยินยอมจากผู้รับผลประโยชน์คนแรก ถ้าไม่มีการเซ็นไม่รู้ว่าจะสามารถขอเปลี่ยนผู้รับผลประโยชน์ได้รึเปล่า.... เอาใจช่วยแล้วกันนะคะ

2021.05.14 6:58

เป้

@Natty คำว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับผู้รับผลประโยชน์คนเก่าเลยนะเพราะว่าคนที่ทำประกันก็คือเรา เราก็เป็นคนที่มอบผลประโยชน์ให้เขาถ้าเราคิดจะเปลี่ยนก็ไม่น่าจะเกี่ยวกับเขา ไม่ต้องให้เขามาเซ็นอะไรมั้ง เรามีสิทธิ์เต็มที่อยู่แล้วที่จะเปลี่ยนเพราะว่าเบี้ยประกันเราก็เป็นคนจ่าย ไม่รู้นะผมคิดแบบนี้ คิดว่ามันไม่น่าจะยุ่งยากขนาดนั้น

2021.05.31 16:40

Angee

เราว่าเรื่องนี้มันเป็นอะไรที่เกี่ยวข้องกับกฎหมายหรือเกี่ยวข้องกับเงื่อนไขของบริษัทจขกทควรที่จะติดต่อสอบถามไปกับทางตัวแทนขายประกันดีกว่านะคะ เพราะว่าถ้าจขกทมาถามในนี้ก็คงไม่มีใครตอบได้ถูกต้องหรอกค่ะ เพราะว่าเงื่อนไขของบริษัทแต่ละที่ก็ไม่เหมือนกัน ยังไงแนะนำว่าให้จขกทติดต่อสอบถามกับทางตัวแทนจะชัวร์กว่านะคะ

2021.07.15 4:59

ชื่นใจ

จริงๆเปลี่ยนแปลงได้นะคะสำหรับชื่อผู้รับผลประโยชน์เนี่ย แต่เท่าที่เราเคยรู้มาคือต้องเสียเงินด้วย น่าจะไม่แพงเท่าไหร่หรอกค่ะ 300- 400 บาทเท่านั้น เขาจะมีเอกสารให้เรากรอกนะคะเป็นแบบฟอร์มขอเปลี่ยนแปลงข้อมูลในกรมธรรม์ สิ่งที่เราต้องเตรียม คือ บัตรประชาชนค่ะ เท่าที่รู้มามีแค่นี้เองนะเกี่ยวกับเรื่องเอกสารหน่ะ ทางบริษัทจะออกกรรมธรรม์ฉบับใหม่ให้จขกทเลยค่ะ

2021.09.11 10:57

--เมฆหมอก--

@ปิยวรรณ กรุณาอ่านกระทู้อีกครั้งนะครับ เจ้าของกระทู้บอกว่า อยากยกผลประโยชน์ประกันชีวิตของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ให้ลูกชาย เห็นมั้ยครับ"ให้ลูกชาย" ไม่ได้ยกให้กับภรรยาใหม่นะครับ ซึ่งเจ้าของกระทู้ก็ไม่ได้บอกว่าเขามีภรรยาใหม่หรือไม่ด้วย ในโพสต์ไม่ได้พูดถึงเรื่องนี้เลย..เข้าใจนะครับ

2021.09.18 4:53

น้ำอ้อย

@รจนา ถ้าจะเปลี่ยนผู้รับผลประโยชน์สำหรับประกันชีวิต ทำไมถึงต้องรีบทำคะ? ทำเมื่อไหร่ก็ได้ไม่ใช่หรอ ถ้าสมมุติสถานการณ์เปลี่ยน แล้วเราอยากเปลี่ยนผู้รับผลประโยชน์ในประกันชีวิตที่เราทำเอาไว้ ฉันคิดว่าน่าจะเปลี่ยนได้เสมอนะคะเมื่อเราต้องการ ไม่จำเป็นต้องรีบเลยนี่ ส่วนตัวก็ทำประกันชีวิตเอาไว้อยู่เหมือนกันค่ะ

2021.09.21 16:18

อัสนัย

ไม่ให้รียทำได้ไงละครับ ถ้าพี่เขาเป็นอะไรขึ้นมาตอนนี้ ภรรยาใหม่ของพี่เขาก็อดได้รับผลประโยชน์นะครับ ผลประโยชน์จะตกไปเป็นของ อดีตภรรยาเลยนะ แบบนี้ไม่ให้รีบอีกเหรอ ว่าแต่พี่ที่ถามไม่มีคนอื่นๆในครอบครัวด้วยเหรอครับ น่าจะระบุคนที่รับผลประโยชน์เอาไว้ สัก 2-3คน ก็ได้นะครับ อย่าง ให้ญาติพี่น้อง ให้ ลูก อะไรแบบนี้ครับ

2022.01.11 13:58

Jariya-64

เปลี่ยนชื่อผู้รับผลประโยชน์ในกรมธรรม์ประกันชีวิตของเราเอง ติดต่อตัวแทนแล้วเปลี่ยนได้เลยมั้ยอะคะ หรือว่าต้องทำอะไรอีก ปกติเราต้องแจ้งผู้รับผลประโยชน์คนเก่ามั้ยว่าเราเปลี่ยนผู้รับประโยชน์แล้ว จะได้ไม่มีปัญหามาทวงความเป็นผู้รับผลประโยชน์กัน มาถึงตอนนี้ เรื่องการเปลี่ยนผู้รับผลประโยชน์จากกรมธรรม์ของเจ้าของกระทู้เรียบร้อยแล้วมั้ยคะ

2022.04.19 14:44

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ไปซื้อปีะกันชีวิตในเวบ จ่ายโดยการหักเงินจากบัตรเครดิต ตอนนี้อยากจะบอกยกเลิก ไม่ทราบว่าสามารถทำได้ไหม?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

พ่อเซ็นรับการคุ้มครองจากประกันไปเรียนร้อยแล้ว เราอยากให้พ่อยกเลิก ไม่ทราบว่าสามารถทำได้ไหม?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ปกติแล้วทางประกันชีวิต เขาจะให้เราขยายเวลาได้ใช่ไหม แล้วเขาให้เราขยายเวลานานไหม กำลังหาข้อมูลไปบอกพ่อครับ

ประกันชีวิต

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ตัวนี้ละ จะได้ลดหย่อนถาษีต่อปีประมาณเท่าไรครับเหรอครับ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน)

เราทำประกันชีวิตเอาไว้แล้ว แต่ถ้าซื้อประกันอุบัติเหตุเพิ่มด้วย ผลประโยชน์ที่ได้รับ จะได้ทั้งสองเลยไหมคะ?

ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

ถ้าประสบอุบัติเหตุ หัวแตก แขนหัก ไม่ทราบว่า สามารถเบิกค่ารักษาพยาบาลจาก ประกันอุบัติเหตุตัวนี้ได้ไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี