Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากซื้อรถยนต์แบบที่เหมาะกับครอบครัวใหญ่

สวัสดีค่ะ ตอนนี้ฉันอายุ 39ปีแล้วทำงานเป็นพนักงานประจำของบริษัทแห่งหนึ่งในจังหวัดสุราษฎร์ธานี อยากซื้อรถยนต์คันใหญ่เพราะมีสมาชิกในครอบครัวหลายคนอยากรู้ว่าทำไมจึงสำคัญที่ต้องคิดถึงประเภทรถและขนาดรถที่ต้องการก่อน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Keerati

การคิดถึงประเภทรถสำคัญมาก ทุกคนมีเป้าหมายในการซื้อรถไม่เหมือนกัน บางคนชอบรถกระบะ บางคนชอบรถเก๋งเพราะขับง่าย หรือบางคนชอบรถครอบครัวเพราะสมาชิกในบ้านเยอะ เมื่อคุณได้รู้ความต้องการของตัวคุณเองเเล้วคุณจะรู้ว่าประเภทรถเเบบไหนที่เหมาะกับคุณ จะได้วางเเผนการเงินได้ถูก

2019.08.01 18:0

Nitthon

ส่วนการคิดเรื่องขนาดรถ เพราะครอบครับของคุณเป็นครัวครอบเหมาะสมกว่าถ้าคุณเลือกรถยนต์ที่มีขนาดที่ใหญ่และกว้างกว่ามีพื้นที่ห้องโดยสารและพื้นที่เก็บสัมภาระ สามารถพาครัวครอบ พร้อมสัมภาระแบบสบายๆ ไม่ว่าจะไปที่ไหนหรือทริปต่างจังหวัดก็เหมาะไม่ทำให้รู้สึกอึดอัด

2019.08.01 18:0

กุญชนิตา

พี่ต้องคิดถึงประเภทกับขนาดรถที่ต้องการเพราะว่าการใช้งานรถแต่ละแบบก็ไม่เหมือนกันใช่ไหมคะ คิดว่ารถก็เหมือนกับรองเท้าที่ใช้พาเราเดินทางไปเราคงไม่ใส่รองเท้าส้นสูงไปปีนเขาจริงไหมคะและเราก็คงไม่เอารถมินิคาร์ไปขับขึ้นเขาด้วย ถ้าครอบครัวใหญ่ก็อยากจะแนะนำเป็นรถยนต์ประเภท 7 ที่นั่งค่ะ ก็ขึ้นอยู่กับว่าเราชอบรถยี่ห้ออะไรรุ่นไหนหลายบริษัทเลยค่ะที่ออกรถครอบครัวมา

2020.04.29 12:14

Orange

ตอนนี้รถยนต์ก็มีหลายแบบหลายรุ่นและหลายยี่ห้อ และสิ่งเหล่านี้ก็จำเป็นสำหรับการใช้งาน แต่ในการใช้งานต้องดูด้วยว่าเราจะใช้งานแบบไหน เพราะว่าแต่ละครอบครัวจำเป็นต้องใช้งานรถยนต์ที่ไม่เหมือนกันการเลือกจึงเป็นสิ่งที่สำคัญค่ะ ยิ่งถ้าเป็นครอบครัวใหญ่ อาจจะซื้อรถคันใหญ่ได้ค่ะ เพื่อที่จะได้สะดวกสบายในการการใช้งาน และถ้าซื้อรถคันเล็ก อาจจะรู้สึกอึดอัดหรือคับแคบได้ค่ะ

2020.07.03 6:2

กะทิ

ก็เพราะการที่คำนึงถึงสมาชิกในครอบครัวด้วย มันจะทำให้คุณประหยัดค่าใช้จ่ายขึ้นยังไงคะ อย่างเช่นถ้าบ้านคุณมีสมาชิกอยู่ 10 คน คุณลองคิดดูว่าถ้าคุณต้องซื้อรถถึง10 คันคุณจะต้องเสียค่าจอดรถเดือนละเท่าไหร่? ถ้าจะไปไหนกันทั้งทีแต่ละคนต่างมีรถส่วนตัวคุณคิดว่าค่าน้ำมันจะต้องเสียเป็นเงินเท่าไหร่กันคะ? ดังนั้นวันนี้จึงเป็นเหตุผลว่าทำไมก่อนจะซื้อรถต้องคิดถึงสมาชิกการใช้งานของคนในครอบครัวด้วย

2020.07.23 7:33

++น้องนุช สุดท้อง

เอ..เราไม่เข้าใจหรือเจ้าของกระทู้ไม่เคลียร์นะ ดูเหมือนจะมีคำถามแต่อ่านอีกทีเหมือนจะมีคำตอบแล้ว เพราะคุณบอกเองว่า "อยากซื้อรถยนต์คันใหญ่เพราะมีสมาชิกในครอบครัวหลายคน" แล้วก็ถามว่า "ทำไมจึงสำคัญที่ต้องคิดถึงประเภทรถและขนาดรถที่ต้องการก่อน?" คุณเห็นคำตอบในข้อความของคุณเองแล้วใช่มั้ย..ตามนั้นเลยค่ะ คนอื่นก็มีเหตุผลคล้ายกันล่ะค่ะ

2020.08.17 15:0

Now

ครอบครัวใหญ่นี่มีกี่คนได้ค่ะ ถ้ามากกว่า 8 คนคงต้องเป็นรถตู้แล้วมั้งคะ แต่ถ้าประมาณ 8 คน หรือน้อยกว่านั้นก้อยากแนะนำว่ารถ ฟอจูเนอร์ คือดีค่ะ เพราะแข็งแรงดีสมรรถณดี แล้วที่สำคัญยี่ห้อ TOYOTA คือที่หนึ่งอยู่แล้ว ถ้ารถเสียอะไรก้หาอะไหล่ง่ายๆง่ายกว่ารถยี่ห้ออื่นที่มีขนาดใหญ่แบบยี่ห้อ ฮุนได อะไรพวกนั้นนะคะ

2020.08.31 16:3

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (อี วอลเล็ต)

บัตร we card true money wallet หมดอายุแล้วต่อยังไง

Truemoney / ทรู มันนี่

All (อี วอลเล็ต)

สอบถามเรื่อง wecard ของ truemoney wallet

All (บัตรเครดิต),All (อี วอลเล็ต)

Rabbit LINE Pay ดีไหมคะเห็นคนใช้เยอะ

Rabbit LINE Pay / แรบบิท-ไลน์ เพย์

ใช้เบอร์โทรศัพท์ไม่ใช่ค่ายทรู สามารถใช้ true money wallet ได้ไม๊คะ

บัตร we card ใช้รูดซื้อของแทนเงินสดได้ไหม

เติมเงินไม่ถึงร้อยได้ไหมครับ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

AirPay เหมือนซื้อผ่านหน้าโรงหนัง

AirPay

mPay อีกช่องทางเลือกของการจ่ายเงิน

mPay เป็นบริการช่องทางการชำระเงินแทบจะทุกสิ่งอย่างในชีวิตคุณเลยแหล่ะครับ ไม่ว่าจะจ่ายค่าน้ำ ค่าไฟ จะจ่ายค่าประกัน ค่าโทรศัพท์ ค่าอินเทอร์เน็ต และทุกบริการของ AIS รวมถึงเติมเงินเข้ามือถือระบบ One 2 call สะดวกมากๆไม่ต้องพกเงินสดให้กลัวโดนปล้นอีกต่อไปเพราะสินเดือนทีมีหลายอย่างมากที่เราต้องจ่าย ตอนนี้สบายมากเลยจริงๆ

mPay

Rabbit LINE Pay ปลอดภัย

Rabbit LINE Pay

mPay สะดวกทั้งร้านค้าและคนจ่าย

เดี่ยวนี้เราเข้ามาสู่ยุคที่ไม่ต้องใช้เงินสดกันแล้วเหรอครับ ผมคิดว่าอีกหน่อยแบงค์ที่เรามีในกระเป๋าจะกลายเป็นแค่กระดาษธรรมดาแน่นอนครับ (เหมือนยังกะในหนังเลยครับ) เดียวนี้ใครๆก็ใช้mPay เพราะว่า หลายคนเลือกใช้อาจเป็นเรื่องของความปลอดภันแน่ๆ ร้านค้าไม่ต้องเก็บเงินสดไว้ ลูกค้าไม่ต้องถือเงินไว้ ความปลอดภัยดูแลง่าย มีที่มาที่ไปของเงิน

mPay

mPay ผูกกับsamsung payได้ด้วย

เมื่อก่อนmPay ใช้งานค่อนข้างจำกัดมากจริงๆครับ ผมเคยใช้เมื่อก่อนเพราะความยากเลยเลิกใช้ครับ แต่ที่หันกลับมาใช้อีกก็เพราะว่าช่วงนี้ mPayมีโปรครับ คือสมัครไว้รับเงินฟรีครับ ช่วงนี้ผูก samsung pay แจก 100 ใช้จ่ายได้เงินคืน 50% ไม่เกิน 100 ผูกบัญชี ธ.กรุงเทพ แจก 100 หมดเงินแล้วก็รอโปรใหม่ มีเงินโปรเข้ามาให้เกลือบทุกเดือนเลยครับ

mPay

mPay เทคนิคการใช้แบบสมบูรณื

ถ้าใช้ AIS mPay mastercard ร่วมกับ Samsung pay มันก็จะเป็น e-wallet ที่สมบูรณ์เลย เพราะแต่เดิมมันใช้ได้แต่ออนไลน์ พอใช้ร่วมกับ Samsung pay ก็ทำให้ใช้งานออฟไลน์กับร้านค้าทั่วไปที่รับ mastercard ได้เลย ทำให้เป็นกระเป๋าเงินอิเล็คทรอนิคส์อย่างแท้จริง ใช้งานจริงในร้านค้าจริงๆ ได้อย่างสะดวก ไม่ต้องมาคอยกังวลว่าเงินที่พกมาจะสดุดตาโจรไหมเพราเราไม่ต้องพกเงินสดอีกต่อไป

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี