Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันเอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (มีเงินปันผล) ถ้าผู้เอาประกันภัยเสียชีวิตก่อนครบสัญญา เรื่องเงินประกันจะเป็นอย่างไร

อยากจะขอถามความคิดเห็นของเพื่อนๆที่เข้ามาอ่านนะคะ คือเราเห็นประกันชีวิตเอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (มีเงินปันผล) แน่นอนว่า ผู้เอาประกันภัยจะได้เงินปันผลทุกปีๆ แต่ถ้าผู้เอาประกันภัยเสียชีวิตก่อนครบ 20 ปีล่ะ หลังจากนั้นเรื่องเงินประกันจะเป็นอย่างไรและเพื่อนๆคิดว่าการทำประกันประเภทนี้มีข้อดีอย่างไรคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Iron486#

เจ้าของกระทู้ถามเผื่อไว้เลยเหรอครับ ถ้าคุณสมัครประกันชีวิตเอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (มีเงินปันผล) แล้วเสียชีวิตก่อนครบ 20 ปี จะรับเงิน 100% ของจำนวนเงินเอาประกันภัยครับ แต่ผู้ที่ได้รับเป็นผู้รับผลประโยชน์ของคุณนะครับ ไม่ต้องห่วงครับ ส่งเบี้ยประกันไปแล้ว ยังไงได้เงินคืนแน่นอน ไม่ได้ส่งไปเปล่าๆหรอกครับ

2020.11.16 14:29

บีบับ

ข้อดีของประกันชีวิตอยู่ตรงที่ถ้าหากจ่ายเบี้ยประกันยังไม่ครบสัญญา แต่เกิดมาเสียชีวิตในระหว่างสัญญาก็จะได้รับเงินสินไหมทดแทนทันทีเป็นจำนวนเงินเอาประกัน 100% ตรงนี้จะช่วยให้คนที่รักที่อยู่ข้างหลังจะได้ไม่ลำบาก แต่ก็มีเงื่อนไขของการเสียชีวิตด้วย ดังนั้นเมื่อทำประกันชีวิตต้องอ่านเงื่อนไขของกรมธรรม์เพื่อจะได้รับประโยชน์จากกรมธรรม์

2020.12.20 9:30

สงวน

เรื่องรับผลตอบแทนของตัวนี้เมื่อเทียบกับของเจ้าอื่นๆก็จพพอๆกันเลยนะครับ แต่สามารถที่คนทำประกันชีวิตตัวนี้ส่วนใหญ่มองที่เงินปันผลครับ เพราะว่าถ้าเราจ่ายครบประมาณ ปีที่12-ปีที่15 เงินที่เราได้จะได้ค่อนข้างมากครับ ถ้าเราเวนคืนประกัน แล้วอีกเหตุผลที่คนซื้อตัวนี้ก็เพราะว่าเบี้ยประกันที่จ่ายไม่ค่อยแพงมากครับ อยูที่หลักพันครับ

2021.01.19 13:30

"น้องกลอย"

ถ้าไม่อยากให้คนข้างหลังลำบากทำประกันชีวิตไว้สักฉบับก็ดีนะคะ อย่างประกันชีวิตเอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (มีเงินปันผล)นี่ก็น่าสนใจนะ อย่างไรก็ได้เงินคืนแน่นอน อยู่ที่ว่าผู้เอาประกันภัยจะได้รับเองหรือว่าผู้รับประโยชน์จะได้รับ หากพอจะบริหารเงินมาจ่ายค่าเบี้ยประกันได้ ลองพิจารณาดูค่ะว่าจะซื้อประกันนี้มั้ย

2021.03.04 15:22

Mana

@ ดีเลยครับถ้าได้การคุ้มครองถึง 30 วันวันละ 7,500 บาทตีเป็นเดือนนี้ได้เงินเยอะมากเลยนะครับตกเป็นแสนเลยคิดว่ามีไม่กี่ตัวล่ะครับที่กล้าจ่ายเยอะขนาดนี้ผมเองยังไม่อยากใช้สิทธิ์นี้นะครับแต่ว่าจะเริ่มทำประกันตั้งแต่ตอนนี้ครับวางแผนตั้งแต่ตอนนี้เพราะเห็นว่าเดี๋ยวนี้มีโรคระบาดก็เยอะสักวันหนึ่งถ้าเราไปอยู่ในนั้นคงจะแย่แน่ๆเลยเตียงก็เริ่มจะไม่พอแล้วถ้ายิ่งไม่มีเงินจ่ายค่าห้องแพงๆอีกคิดว่าอาจจะไม่ไหวก็เลยประกันตัวนี้น่าจะตอบโจทย์

2021.04.23 17:5

Lorion

@ ดีเลยครับถ้าได้การคุ้มครองถึง 30 วันวันละ 7,500 บาทตีเป็นเดือนนี้ได้เงินเยอะมากเลยนะครับตกเป็นแสนเลยคิดว่ามีไม่กี่ตัวล่ะครับที่กล้าจ่ายเยอะขนาดนี้ผมเองยังไม่อยากใช้สิทธิ์นี้นะครับแต่ว่าจะเริ่มทำประกันตั้งแต่ตอนนี้ครับวางแผนตั้งแต่ตอนนี้เพราะเห็นว่าเดี๋ยวนี้มีโรคระบาดก็เยอะสักวันหนึ่งถ้าเราไปอยู่ในนั้นคงจะแย่แน่ๆเลยเตียงก็เริ่มจะไม่พอแล้วถ้ายิ่งไม่มีเงินจ่ายค่าห้องแพงๆอีกคิดว่าอาจจะไม่ไหวก็เลยประกันตัวนี้น่าจะตอบโจทย์

2021.04.23 17:5

Moss

@บีบับ ไม่ว่าจะจ่ายเบี้ยประกันไปจนถึงเท่าไหร่ยังไม่ครบหรือว่าครบแล้วถ้าเสียชีวิต ประกันก็มักจะจ่ายเต็มเป็นแบบนี้ใช่ไหมครับ คือสนใจประกันตัวนี้แต่ก็ยังคิดหนักคิดแล้วคิดอีกอยู่เพราะมันเป็นประกันตลอดชีวิตที่ค่อนข้างจะจ่ายเบี้ยในระยะยาว ถ้าสนใจตรงเงินปันผลแล้วก็ผมว่าประกันที่เหมาะกับคนที่มีครอบครัว จะได้ไม่ห่วงคนข้างหลังถ้าเกิดเป็นอะไรขึ้นมา

2021.04.27 8:19

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

ประกันเอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (มีเงินปันผล) ให้ความคุ้มครองเรื่องประกันชีวิตและสุขภาพด้วย...จริงมั้ย?

เอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (มีเงินปันผล) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันการเดินทาง,ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,ความป่วยไข้,All (อุบัติเหตุ)

ประกันเอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (มีเงินปันผล) ให้ความคุ้มครองเฉพาะประกันชีวิตหรือให้เรื่องสุขภาพและอุบัติเหตุด้วย?

เอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (มีเงินปันผล) / เอไอเอประกันชีวิต

All (ประกัน)

สมัครประกันเอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (มีเงินปันผล) แล้ว ซื้อสัญญาเพิ่มเพื่อรับเงินชดเชยเมื่อนอนโรงพยาบาลได้ด้วย..จริงมั้ย?

All (ประกัน)

ค่าเบี้ยประกันเอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (มีเงินปันผล)และจำนวนเงินที่เอาประกันภัยต่ำสุดอยู่ที่เท่าไหร่

ประกันชีวิต

ประกันเอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (มีเงินปันผล) ต้องจ่ายค่าเบี้ยประกันกี่ปีถึงจะได้เงินปันผล

ประกันการเดินทาง

ควรซื้อสัญญาเพิ่มเรื่องประกันอุบัติเหตุไปกับประกันเอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (มีเงินปันผล) เลยหรือซื้อแยกดีกว่า?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

แฟมิลี่ แคร์ ประกันสุขภาพจากเอฟดับบลิวดี ให้การคุ้มครองอย่างไรบ้างคะเมื่อจำเป็นต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

แฟมิลี่ แคร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ

ไม่มีใบเสร็จทำไงดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี