Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าผู้เอาประกันเอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (มีเงินปันผล) ไม่สามารถชำระให้ครบตามสัญญาได้เนื่องจากเหตุสุดวิสัย ต้องทำอย่างไร

ผมกำลังดูข้อมูลการทำประกันชีวิตอยู่น่ะครับ เห็นมีประกันเอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (มีเงินปันผล)ด้วย หากดูจากชื่อของประกันชีวิตฉบับนี้แน่นอนว่าระยะเวลาของการชำระเบี้ยประกันภัยให้ครบตามสัญญาต้องเป็น 20 ปี แต่ถ้าผู้เอาประกันไม่สามารถชำระได้เนื่องจากเหตุสุดวิสัย ต้องทำอย่างไร? ผมอยากรู้เป็นข้อมูลเพิ่มเติมน่ะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

หิรัญรัตน์

กรณีแบบนี้เราเจอบ่อยคะ ส่วนใหญ่แล้วมี สามทางเลือกคะที่เราสมารถทำได้คะ คือ1. เราขอขยายเวลาการจ่ายเบี้ยประกันได้คะ ได้ประมาณ 30วันคะ แล้วอย่างที่2 คือเราว่าสมารถขอกู้เงินฉุกเฉินจากกรมธรรม์ของเราได้ด้วยคะ ดอกเบี้ย น่าจะ 5% ต่อเดือนคะ และอย่างที่3 ที่คนมักทำมากที่สุด คือขอเวนคืนประกันชีวิตที่ทำไว้คะ ซึ่งอาจได้เงินคืนไม่คุ้ม

2020.11.16 14:34

วราคณา

อันที่จริงการทำประกันชีวิตก็เพื่อผลประโยชน์จากความคุ้มครองในกรณีที่เสียชีวิตหรือถ้าหากอยู่ครบสัญญา ผู้เอาประกันภัยส่วนมากจะชำระเบี้ยประกันเป็นรายปี เมื่อถึงรอบบิลกรมธรรม์ที่ต้องชำระบางคนอาจไม่สามารถชำระได้ตามกำหนด พวกเขาได้ทำตาม3 วิธีที่บอกในคอมเมนท์แรก แต่พี่อยากบอกว่ายังมีอีกอย่างที่สามารถทำได้ ถ้าหากว่าการชำระเบี้ยประกันเป็นรายปีอาจมากเกินไป ก็สามารถแบ่งชำระได้เป็นรายเดือน ลองดูนะคะ

2020.12.20 23:46

สุธาทิพย์

ขอยกตัวอย่างได้ไหมคะ ว่าสาเหตุที่ว่าคืออะไร เพราะว่าจะได้ช่วยคิดหาวิธีช่วยกันได้คะ แต่ถ้าเป็นเหตุทีีไม่สามารถหาเงินจ่ายได้ หรือว่าคิดว่าไม่สามารถส่งต่อได้ พี่แนะนำว่าอย่าไปเวนคืนประกันชีวิตคะ สิ่งที่อยากให้ทำคือ ขอขยายระยะเวลาประกันชีวิตดีกว่าคะ ถึงแม้ระยะเวลาจ่ายเบี้ยประกันจะเพิ่มขึ้นแต่ก็ดีกว่าที่เราจะทิ้งไปเลยคะ

2021.01.19 14:0

ข้าวตัง๖๔๒๓

แต่ละคอมเม้นท์ให้ทั้งข้อมูลและความรู้ดีมากเลยครับ ผมคิดถูกแล้วที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้ เคยสงสัยเหมือนกันว่าถ้าทำประกันชีวิตแบบระยะยาวไปแล้ว พอมาถึงวันนึงที่เราอาจมีเงินไม่พอทำให้ไม่สามารถจ่ายค่าเบี้ยประกันสำหรับปีนั้นได้จะต้องทำอย่างไร ตอนนี้ผมรู้แล้วครับ ทางออกมีหลายทางอยู่ที่ว่าเราจะเลือกทางไหน ขอบคุณมากครับ

2021.03.05 5:21

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

ประกันเอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (มีเงินปันผล) ให้ความคุ้มครองเรื่องประกันชีวิตและสุขภาพด้วย...จริงมั้ย?

เอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (มีเงินปันผล) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ประกันเอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (มีเงินปันผล) ถ้าผู้เอาประกันภัยเสียชีวิตก่อนครบสัญญา เรื่องเงินประกันจะเป็นอย่างไร

เอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (มีเงินปันผล) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันการเดินทาง,ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,ความป่วยไข้,All (อุบัติเหตุ)

ประกันเอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (มีเงินปันผล) ให้ความคุ้มครองเฉพาะประกันชีวิตหรือให้เรื่องสุขภาพและอุบัติเหตุด้วย?

All (ประกัน)

สมัครประกันเอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (มีเงินปันผล) แล้ว ซื้อสัญญาเพิ่มเพื่อรับเงินชดเชยเมื่อนอนโรงพยาบาลได้ด้วย..จริงมั้ย?

ค่าเบี้ยประกันเอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (มีเงินปันผล)และจำนวนเงินที่เอาประกันภัยต่ำสุดอยู่ที่เท่าไหร่

ประกันชีวิต

ประกันเอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (มีเงินปันผล) ต้องจ่ายค่าเบี้ยประกันกี่ปีถึงจะได้เงินปันผล

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี