Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันเอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี ไม่มีเงินปันผล เอาไปลดหย่อนภาษีได้มั้ยและลดหย่อนได้เท่าไหร่

สำหรับคนทำงานที่ต้องเสียภาษีก็อยากหาอะไรมาช่วยลดหย่อนภาษีบ้าง เรานึกถึงการทำประกันค่ะ อย่างน้อยตัวเราเองก็ได้รับประโยชน์ไปด้วย ถ้าเราสมัครประกันเอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี ไม่มีเงินปันผล เราอยากรู้ว่าประกันฉบับนี้เอาไปลดหย่อนภาษีได้มั้ยและลดหย่อนได้เท่าไหร่คะ? หากเพื่อนๆมีฉบับอื่นอยากแนะนำก็เชิญได้เลยค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

วิเวก

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดเกี่ยวกับการลดหย่อนภาษี ส่วนใหญ่แล้วซื้แประกันชีวิตให้กับตัวเองมันไม่สามารถสามารถลดหย่อนได้ใช่ไหมครับ หรือว่าตอนนี้เขาเปลี่ยนแปลงการลดหย่อนภาษีแล้วครับ ถ้าเราซื้อเองแล้วสามารถมาลดหย่อนได้อย่างที่คุณต้องการผมว่าก็น่าสนนะครับ ได้ทั้งประกันชีวิตได้ทั้งการลดหย่อนภาษีประจำปีด้วยเข้าท่ามากครับ

2020.11.19 5:3

ส้มโอ

แน่นอนว่าการซื้อประกันชีวิตให้กับตัวเองก็ถือว่าเป็นค่าใช้จ่าย ซึ่งสามารถนำไปลดหย่อนภาษีได้ตามจำนวนเงินที่จ่ายจริงถึง100,000 บาท ตามนโยบายของรัฐบาลที่ต้องการให้ประชาชนได้มีสุขภาพที่ดี ซึ่งประกันชีวิตที่คุณซื้อให้คุณพ่อคุณแม่ก็ยังสามารถไปลดหย่อนภาษีได้อีกด้วย ทำประกันชีวิตทั้งทีได้ความคุ้มครองแถมไม่ต้องจ่ายเบี้ย

2020.12.22 12:59

รัตนากร

เรื่องการลดหย่อนภาษี สามารถนำไปลดหย่อนได้คะ แต่ถามว่าเราคงไม่ค่อยอยากเปิดเผยร่ยได้ของเรามากเท่าไรใช่ไหมคะ ส่วนใหญ่เราเลยไม่ค่อยไปขอลดหย่อนภาษีกัน เพราะว่าไม่เคยทำเรื่องขอเสียภาษี การลดหย่อนภาษีจากเงินประกัน ส่วนใหญ่แล้วคนที่ทำธุรกิจได้เงินเยอะๆจะซื้อประกันชีิวตเพื่อเอาไว้หวังลดหย่อน ถ้าเป็นชาวบ้านแบบเราไม่มีผลอะไรคะ

2021.01.20 4:36

Orapan pan^-^

ก็เหมาะดีนะคะ ทำประกันชีวิตเพื่อคนข้างหลังแล้วยังนำไปลดหย่อนภาษีได้ด้วย อยากรู้ว่าทำไมเจ้าของกระทู้ถึงสนใจประกันเอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี แบบไม่มีเงินปันผลล่ะคะ หรือคุณไม่รู้ว่ามีแบบที่มีเงินปันผลด้วยนะ สมัครประกันไปหรือยัง ถ้ายังก็ลองดูรายละเอียดเปรียบเทียบดูก่อนได้ค่ะ ถ้าสมัครแล้วก็ไม่เป็นไร

2021.03.06 5:2

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

All (ประกัน)

ถ้าสมัครประกันเอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (ไม่มีเงินปันผล) แล้วควรซื้อประกันอุบัติเหตุพ่วงไปเลยหรือซื้อแยกดีกว่า

เอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (ไม่มีเงินปันผล) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ

ทำประกันเอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (ไม่มีเงินปันผล) แล้ว ซื้อประกันอื่นพ่วงไปด้วย จะคุ้มมั้ย?

เอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (ไม่มีเงินปันผล) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ประกันเอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (ไม่มีเงินปันผล) มีเงื่อนไขการตรวจสุขภาพก่อนสมัครประกันนี้มั้ย

All (ประกัน)

ผู้ที่จะสมัครประกันเอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (ไม่มีเงินปันผล) จะต้องมีอายุเท่าไหร่ขึ้นไป

ประกันชีวิต

ประกันเอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (ไม่มีเงินปันผล) ให้ความคุ้มครองอะไรบ้าง เช่น ชีวิต สุขภาพ หรืออุบัติเหตุ?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากได้ประกันชีวิตและสุขภาพด้วย ถ้าสมัครประกันเอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (ไม่มีเงินปันผล) จะตอบโจทย์มั้ย

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี