Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันเอไอเอ แบบกำหนดระยะเวลา 5 ปี 10 ปี 15 ปี 20 ปี (ไม่มีเงินปันผล) ใช้ลดหย่อนภาษีได้มั้ยและได้เท่าไหร่

อยากถามเพื่อนๆถึงการทำประกันชีวิตเพื่อลดหย่อนภาษีน่ะครับ เอาจริงๆผมยังไม่กล้าทำประกันชีวิตแบบที่มีสัญญาระยะยาวเลยมองหาแบบที่สามารถจ่ายเบี้ยประกันระยะสั้นได้น่ะครับ เพื่อนๆเคยเห็นประกันเอไอเอ แบบกำหนดระยะเวลา 5 ปี 10 ปี 15 ปี 20 ปี (ไม่มีเงินปันผล) มั้ยครับ ผมอยากรู้ว่าประกันฉบับนี้เอาไปลดหย่อนภาษีได้มั้ยและใช้ลดหย่อนได้เท่าไหร่ครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

เรือนไทย

ถ้าจะทำประกันชีวิตแล้วจะเอาปลดหย่อนภาษี ถเาเป็นเราเราจะเลือกระยะยาวมากกว่านะคะ คิดดูสิคะ ทำประกันชีวิต ระยะสั้นๆ จะขอลดหย่อนภาษีได้กี่ปีคะ ถ้าครบกำหนดสัญญาประกัน เราก็ต้องมาจ่ายใหม่แถมตอนนั้นอายุเราคงมาก แล้วค่าเบี้ยประกันก็คงต้องมากตามไปด้วยแน่ๆคะ เราว่าดูประกันชีวิตที่ส่งยาวๆจะดีกว่าไหมคะ เพราะลดหย่อนภาษีเราว่าไม่น่าไดมากเท่าไรคะ

2020.11.19 5:31

ติ่มซำ

ถ้าอาจต้องการทำประกันเอไอเอ แบบกำหนดระยะเวลา 5 ปี 10 ปี 15 ปี 20 ปี (ไม่มีเงินปันผล) เพื่อนำไปขอลดหย่อนภาษีก็สามารถทำได้ค่ะ แต่คุณจะต้องทำประกันที่ให้ความคุ้มครองชีวิตตั้งแต่ 10 ปีขึ้นไปนะคะถึงจะสามารถนำไปลดหย่อนภาษีได้ตามจริงสูงสุดไม่เกิน 100,000 บาทต่อปีค่ะ แต่พี่ไม่เข้าใจว่าทำไมน้องถึงต้องเลือกประกันตัวนี้ด้วยคะในเมื่อประกันตัวนี้จ่ายครบระยะเวลาแล้วก็สิ้นสุดความคุ้มครองเลย

2020.12.24 8:3

จันทร์เพ็ง

ได้คะ สามารถเอาไปยื่นเรื่องตอนที่เราเสียภาษีได้เลยคะ แต่ถ้าคุณไม่ได้ทำงานที่รายได้มากๆ เอาไปยื่นก็ไม่น่าจะเกิดผลอะไรมากนะคะ ส่วนใหญ่แล้วคนที่ทำธุรกิจเยอะๆแล้วได้เงินมากๆ วิธีการขอลดหย่อนแบบนี้ถือว่านิยมทำกันมากเลยคะ เพราะนอกจากประกันชีวิตของตัวเองแล้วยังสามารถเอาของคนในครอบครัวไปขอลดหย่อนได้ด้วยนะคะ

2021.01.21 14:16

Jingjo %%%

ทำไมเจ้าของกระทู้ถึงอยากทำประกันชีวิตแบบระยะสั้นไม่อยากทำระยะยาวล่ะครับ? ถ้าทำประกันชีวิตแบบระยะยาวจะได้ความคุ้มครองแบบยาวๆไปด้วย หรือคุณอยากลงทุนมากกว่าเลยอยากทำประกันแบบระยะสั้น อย่างนั้นก็แล้วแต่ความต้องการและความพอใจครับ ถ้าได้ทำประกันชีวิตไว้สักฉบับก็ดีแล้วล่ะ เลือกตัวที่ค่าเบี้ยประกันพอส่งไหวจะได้ไม่หนักเกินไปครับ

2021.03.07 12:17

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

ถ้าซื้อประกันเอไอเอ แบบกำหนดระยะเวลา 5 ปี 10 ปี 15 ปี 20 ปี (ไม่มีเงินปันผล) แล้ว มีประกันอะไรอีกบ้างที่ซื้อเพิ่มได้

แบบกำหนดระยะเวลา 5 ปี 10 ปี 15 ปี 20 ปี (ไม่มีเงินปันผล) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ประกันเอไอเอ แบบกำหนดระยะเวลา 5 ปี 10 ปี 15 ปี 20 ปี (ไม่มีเงินปันผล) ให้ความคุ้มครองครอบคลุมถึงเรื่องอะไรบ้าง

แบบกำหนดระยะเวลา 5 ปี 10 ปี 15 ปี 20 ปี (ไม่มีเงินปันผล) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน),การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยากทำประกันชีวิตแบบจ่ายเบี้ยระยะสั้น ซื้อของเอไอเอ แบบกำหนดระยะเวลา 5 ปี 10 ปี 15 ปี 20 ปี (ไม่มีเงินปันผล) ดีมั้ย

ประกันชีวิต

ซื้อประกันเอไอเอ แบบกำหนดระยะเวลา 5 ปี 10 ปี 15 ปี 20 ปี (ไม่มีเงินปันผล) แล้วซื้อสัญญาอื่นเพิ่มด้วยจะคุ้มมั้ย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

ประกันเอไอเอ แบบกำหนดระยะเวลา 5 ปี 10 ปี 15 ปี 20 ปี (ไม่มีเงินปันผล) อายุเท่าไหร่ขึ้นไปถึงจะสมัครได้?

ประกันชีวิต,ประกันภัยโรคมะเร็ง

ซื้อประกันเอไอเอ แบบกำหนดระยะเวลา 5 ปี 10 ปี 15 ปี 20 ปี (ไม่มีเงินปันผล) แล้ว ซื้อประกันโรคมะเร็งเพิ่มได้ด้วย..จริงมั้ย

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุเท่าไหร่ถึงจะทำประกันชีวิตได้

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

All (ประกัน)

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี