Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากทำการบ้านก่อนไปขอสินเชื่อครับ กรณีเป็นเจ้าของกิจการ เราควรเช็คองค์ประกอบอะไรบ้างครับ

ผมเป็นเจ้าของกิจการตัวนึงอยู่ในกรุงเทพนี่แหละครับ อายุสามสิบต้นๆ ผมก็รู้มาระดับนึงว่า การขอสินเชื่อไม่ใช่ทุกคนที่ขอแล้วจะได้รับการอนุมัติ โดยเฉพาะอย่างยิ่งกับคนที่ไม่ยอมทำการบ้านมาก่อนเลย ดังนั้น ผมอยากรู้เหตุผลต่างๆที่ธนาคารเอามาวัดสถานะภาพการเงินของเราครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Eliezer

หากเราเป็นเจ้าของกิจการที่ต้องการขอสินเชื่อเพิ่มสภาพคล่อง ทางที่ดีเราควรมองหาหลักทรัพย์ค้ำประกันไปยื่นเสนอต่อเจ้าหน้าที่ธนาคารด้วยก็จะผ่านได้ง่ายขึ้น โดยมองหาหลักทรัพย์ที่เหมาะสมกับวงเงินที่ขอสินเชื่อ หากหลักทรัพย์นั้นๆ ยังไม่เหมาะสมพอ ก็ควรหาหลักทรัพย์เพิ่มเติม หรือหาผู้ค้ำประกันในกรณีอื่นๆ หรือแม้แต่หาผู้กู้ร่วมที่มีความน่าเชื่อถือมากๆ ก็จะช่วยให้การอนุมัติผ่านได้สะดวกรวดเร็วยิ่งขึ้นครับ

2019.08.01 18:0

สมทรง

หากเราเป็นเจ้าของกิจการควรมีกระแสเงินสดเข้าสู่กิจการอย่างสม่ำเสมอ จะช่วยให้การอนุมัติเงินสินเชื่อผ่านได้ง่ายขึ้นอย่างแน่นอนที่สุด ทางที่ดีเราควรเดินบัญชีอย่างสม่ำเสมอ อย่าทำให้บัญชีของเราแห้ง (ให้มีเงินเหลือติดบัญชีเอาไว้) โดยเฉพาะอย่างยิ่งผู้ประกอบการรายเล็กๆ ควรให้ความใส่ใจกับการเดินบัญชีมากเป็นพิเศษด้วยค่ะ

2019.08.01 18:0

Karelle

จริงๆแล้วเจ้าหน้าที่เขารับทุกคำร้องขอสินเชื่อนะครับ แต่เมื่อรับแล้วเขาจะให้เสลาตรวจสอบครับ เช่น อะไรบ้างที่เข้าจะตรวจสอบอะไรจากเราบ้าง สิ่งแรกที่เห็นๆเลยเขาจะตรวจความน่าเชื่อถือของการเงินเราครับ เช่น เราเป็นหนี้ของสถาบันการเงินไหนมาก่อนไหม ประวัติการชำระหนี้เราเป็นอย่างไรบ้าง ถ้าดี เขาก็จะตรวจสอบต่อไปครับ ถ้ามีปัญหาก็หมกเลยครับความน่าเชื่อถือ

2020.03.20 9:19

Uriel

คือเกณฑ์ในการอนุมัติสินเชื่อของแต่ละธนาคารหรือของแต่ละสถาบันการเงินไม่เหมือนกันค่ะ แต่สิ่งที่เราต้องเช็คเลยก็ ประวัติแบล็คลิสของเรามั้งคะ ประวัติการเงินของเรา เราเคยมีประวัติเสียด้านการเงินไหม เพราะถ้าเราเคยมีประวัติเสียด้านการเงินอย่างผ่อนชำระหรือค้างค่าชำระมันจะไปโผล่ในทุกๆที่เลย แล้วก็ประวัติเงินเข้าเงินออกของบริษัทอันนี้เช็คไว้ด้วยก็ดีค่ะเพราะว่ารายได้ของกิจการเราก็จะเป็นตัวกำหนดสำคัญด้วยว่าเราจะขอสินเชื่อผ่านหรือเปล่า

2020.04.29 12:17

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash มีวิธีคิดดอกเบี้ยอย่างไร เป็นแบบคำนวณตามวันที่ใช้จริงมั้ย หรือจะคิดแพงกว่านี้?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

ทำงานประจำได้เงินเดือน เดือนละ 18,000 บาท หากไปยื่นขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส จะได้วงเงินอนุมัติเท่าไหร่?

Promise / พรอมิส

บัตรกดเงินสด K-Express Cash ให้ชำระขั้นต่ำ 5% ซึ่งไม่น้อยกว่า 500 บาท แต่ถ้าจ่ายแค่นี้ ต่อไปมีปัญหาแน่

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

ถ้าสมัครบัตรกดเงินสดยูเมะพลัสจะรู้มั้ยว่าจะได้วงเงินเป็นกี่เท่าของรายได้ที่เรามี หรือต้องรอผลการอนุมัติเท่านั้น?

บัตรกดเงินสดยูเมะพลัส (Umay+) / อีซี่บาย

All (สินเชื่อ)

ขอสินเชื่อกับธนาคาร UOB กี่วันถึงจะได้รับการอนุมัติครับ?

UOB i-Cash / ธนาคารยูโอบี

ย้ายบ้าน,ภาษีการรับมรดก,All (การมอบมรดก)

หลักฐานที่ใช้โอนกรรมสิทธิ์คอนโดกรณีคนในครอบครัวเสียชีวิตต้องใช้อะไรบ้างหรอคะ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (หนี้สิน)

สินเชื่อบุคคลธนาคารเกียรตินาคิน มีค่าทวงต่องวด

สินเชื่อบุคคลธนาคารเกียรตินาคิน

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plusได้วงเงินที่น่าพอใจ

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus

AEON สินเชื่อยัวร์แคช ทำไมไม่เหมือนกัน

AEON สินเชื่อยัวร์แคชวงเงินตอนนี้ 15,000 ค่ะ หมื่นห้ามา 3 ปีแล้วคะยังไม่เคยได้ปรับเพิ่มวงเงินเลยค่ะแต่เพื่อนที่ทำงานทำAEON สินเชื่อยัวร์แคชมา 2ปี วงเงิน 10,000 ได้ปรับแล้วค่ะ เป็น 40,000 บาทเพราะเวลาส่งก็ส่งเมืนกันเดือนละ 1000 ไม่เคยส่งล่าช้าและโดนเรียกปรับเลย เอาอมาตรฐานอะไรมาตัดสินเหรอว่าคนไหนเพิ่มได้เพิ่มไม่ได้

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

All (สินเชื่อ)

AEON สินเชื่อยัวร์แคช ข้อเพิ่มวงเงินได้แต่ไม่มีเงินเข้า

สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (สินเชื่อ)

AEON สินเชื่อยัวร์แคช เพิ่มให้ทำไม

สินเชื่อเพื่อการประกอบอาชีพภายใต้การกำกับ

ITTP สินเชื่อใจดี ไม่ว่าใครจะทำงานอะไรก็สมัครได้

ITTP สินเชื่อใจดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี