Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) ควรให้สมัครกับตัวแทนที่ไว้ใจได้หรือสมัครผ่านช่องทางอื่นก็ได้เหมือนกัน?

แม่ผมอยากทำประกันชีวิตฉบับหนึ่ง คือ ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) ตอนนี้แม่ผมอายุ 50 กว่าๆ เห็นว่าประกันนี้ให้ความคุ้มครองไปจนถึงอายุ 90 ปีเลย แม่บอกว่าน่าสนใจดี ผมจึงอยากให้คนที่เข้ามาอ่านแนะนำหน่อยครับว่าสำหรับกรมธรรม์ประเภทนี้ ควรให้แม่สมัครกับตัวแทนที่ไว้ใจได้ หรือสมัครผ่านช่องทางอื่นก็ได้เหมือนกัน? ผมกังวลเรื่องการดูแลในภายหลังน่ะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ธันยชนก

สมัครผ่านตัวแทนนะดีที่สุดแล้วละคะ อย่าไปทำผ่านอย่างอื่นเลยคะ มันยุ้งยากคะ แล้วทำเสร็จ ผลสุดท้ายก็จะมีตัวแทนประกันโทรติดต่อเรามาอยู่ดีคะ เรื่องตัวแทนได้เลยคะ เราว่าการทำกับตัวแทนที่อยู่ในเขตที่เราอาศัยอยู่เราว่าค่อนข้างไปรับการดูแลที่ดีกว่าทำกับตัวแทนประกันทีอื่นคะ ตัวแทนเราสามารถฝากเรื่องต่างๆให้เขาทำแทนได้เลยคะ

2020.11.21 9:1

ขิง

ใช่ๆๆๆ ใช่ค่ะ +++++เลยกับเม้นบน เราว่านะฝากตัวแทนทำสะดวกกว่าเยอะไม่ยุ่งยากจริงๆ เมื่อก่อนเราก็เคยทำประกันตัวนี้แหละให้พ่อ เราก็ฝากตัวแทนให้ไปดำเนินเรื่อง เค้าก็ติดต่อประสานงานได้ดีนะคะ แถมไม่ยุ่งยากแล้วก็สะดวกสบายอีกด้วย แนะนำให้สมัครผ่านตัวแทนได้เลยค่ะ ของดีต้องบอกต่อ แต่ถ้าหากมีข้อกังวลใจในการสมัครผ่านตัวแทนก็สมัครผ่านช่องทางอื่นก็ได้ค่ะ เพื่อความสบายใจของเรา

2020.12.10 15:54

สนองรักษ์

ที่จริงจะซื้อจากที่ไหนก็ไม่ต่างกันหลอกคะ เพราะถ้าซื้อกับประกันเอไอเอที่เป็นของจริงก็ได้รับการคุ้มครองหมดคะ ถ้าซื้อผ่านออนไลน์ก็ไปที่เวบของเขานะคะ อย่าเข้าไปในเวบที่เป็นโฆษณานะคะ หรือว่าถ้ากลัวว่าจะโดนหลอกขายประกันจริงก็เดินเข้าไปที่ออฟฟิตเลยคะ ตอนนี้เอไอเอมีออฟิตแล้วนะคะ ซื้อแบบนี้ก็หมดห่วงเรื่องโดนหลอกคะ

2021.01.27 5:54

เจ้าลิงน้อย🐒🐒🐒

เป็นธรรมดาของคนที่อยากทำประกันมักจะกังวลเรื่องการดูแลในภายหลัง อย่างที่หลายคนแนะนำไปน่ะค่ะว่าสมัครผ่านตัวแทนดีที่สุด เนื่องจากได้พบเห็น ได้พูดคุยทำความเข้าใจในเรื่องของประกันภัยที่เราต้องการจะทำได้ทุกอย่าง พอจะมีคนรู้จักที่ทำประกันแล้วบ้างมั้ย ถามเขาดูว่าทำกับใคร บริการดีมั้ย ถ้าดีจริงก็สมัครกับคนนั้นก็ได้ค่ะ

2021.03.11 8:39

อัมพร

ไม่น่าต้องให้เรามาเป็นคนตอบกันเลยนะคะ กับคำถามแบบนี้ อยากได้รับการไว้วางใจ ก็ต้องทำกับคนที่เราไว้ใจสิคะ ทำกับตัวแทนมีข้อดีหลายอย่างเลยคะ บางครั้งทางประกันเขามีประกันอะไรที่น่าสนใจเขาก็จะคอยแนะนำให้คะ แล้วเราสามารถปรึกษาเรื่องการปรับแผนการคุ้มครองต่างๆได้ด้วยคะ ส่วนตัวเราคุยกับตัวแทนประกันบ่อยมากคะเรื่องแผนการคุ้มครอง

2021.04.13 13:30

ชัย

@ธันยชนก แต่เดี๋ยวนี้มีโควิตเกิดขึ้นนะครับรอบที่ 3 แล้วทำออนไลน์ไปก่อนก็ดีครับถ้ารีบใช้ประกันเพราะว่าการไปเจอกับตัวแทนอย่างว่าแหละครับเขาก็ทำงานกับคนหลายที่ทางเข้าออกโรงพยาบาลเป็นว่าเล่นผมเลยแนะนำนะครับคนที่จะสมัครประกันตอนนี้ถ้าคุณไม่อยากตกอยู่ในกลุ่มเสี่ยงเนาะสมัครออนไลน์ไปก่อนแล้วสภาพอาการดีขึ้นคุณก็ค่อยหาทางนัดเจอกับนายประกันที่คุ้มครองคุณได้แบบนั้นน่าจะดีกว่าหรือไม่ก็วีดีโอคอลไปหานายประกันก็ได้เซฟๆนะครับ

2021.04.21 15:24

Zero

@ขิง ซื้อประกันผ่านตัวแทนขายประกันมันก็อาจจะไม่ได้ดีขนาดนั้น บางครั้งตัวแทนขายประกันบางคนก็ไม่รับผิดชอบและเอาเปรียบลูกค้า แต่ก็ไม่ใช่ทุกคนนะตัวแทนขายประกันที่ดูแลลูกค้าอย่างดีก็มี แต่ไม่ว่ายังไงการที่คุณเป็นผู้ซื้อประกันคุณเองก็ต้องศึกษาข้อมูลของประกันที่คุณอยากซื้อเอาไว้บ้าง เพื่อป้องกันการถูกเอาเปรียบ

2021.04.26 16:18

ก้อนเมฆ

@อัมพร ก็ไม่แปลกนะครับที่จะถาม เพราะบางคนเค้าไม่แน่ใจจริงๆ แล้วจะมีสักกี่คนที่มีคนที่รู้จักไว้ใจได้เป็นตัวแทนขายประกัน เอางี้นะครับ จขกท. ถ้าคุณมีคนรู้จักขายประกันนี้ก็ให้ซื้อกับเค้าไป แต่ถ้าไม่มีก็ซื้อผ่านทางเว็บไซต์ หรือโทรศัพท์ก็ได้ครับ มีหลายช่องทาง มั่นใจได้ปลอดภัยครับ อยู่บ้านก็ซื้อประกันได้แล้ว

2021.05.23 13:46

33linlin33

ถ้าไม่ได้เห็นหน้าตัวแทน เราไม่สมัครหรอกค่ะ อันนี้เป็นความสบายใจของเราเองนะ ถ้าจะซื้อประกันชีวิตสักฉบับเราจะซื้อผ่านตัวแทนค่ะ ยิ่งถ้ารู้จักกันด้วยจะดีมากๆเลย การสมัครผ่านช่องทางอื่นเราไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่แม้ว่ามันจะสะดวกกว่า อาจจะดูเหมือนว่าเราไม่ค่อยทันยุคสมัย แต่บางเรื่องเราก็ชอบทำวิธีเดิมๆมากกว่านะคะ

2021.05.26 14:38

ดำรงศักดิ์

อีกหนึ่งเสียงครับ ผมเลือกสมัครกับตัวแทนครับ เหตุผลก็คล้ายๆกับของเพื่อนๆหลายครับ แล้วอีกอย่าง ถ้าผมซื้อประกันจากตัวแทน รู้สึกมั่นใจกว่าครับว่าจะไม่โดนเท เวลาที่เราต้องการเคลมประกัน แล้วที่ผมชอบอีกอย่างนะครับ ถ้ามีจัดโปรเเกี่ยวกับประกันสุขภาพ ตัวแทนประกันที่ผมทำไว้จะโทรมาครับ หรือว่ามาหาถึงบ้านเราเลยครับ บางทีก็มีของเล็กๆน้อยมาให้ผมด้วย

2021.06.24 7:29

Sompat78

จริงๆผมก็เห็นด้วยกับการสมัครประกันผ่านตัวแทน ดีกว่าสมัครผ่านระบบนั่นระบบนี่ มีปัญหาเรื่องเอกสารหรือเรื่องอะไรก็ตามต้องมาตามเช็คกันอีก เจ้าของกระทู้สมัครประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) ให้คุณแม่แล้วมั้ย สมัครยังไงเหรอครับ ถ้าสมัครผ่านตัวแทนประกันของบริษํทเอไอเอเลย ขอให้ได้เจอตัวแทนที่ดูแลดีๆนะครับ

2021.07.23 3:25

GIN

@ k. 33linlin33 ที่คุณบอกว่าถ้าไม่เห็นหน้าตัวแทนคงจะไม่สมัครหรอก ตรงนี้เราก็อยากรู้เหมือนกันนะคะว่าถ้าเราต้องการที่จะซื้อประกันโควิดในช่วงเวลาที่มีโรคระบาดแบบนี้ จะไปเจอตัวแทนที่บริษัทไหนได้คะ??? ตอนนี้เค้าทำงานที่บ้านกันหมด อีกอย่างประกันโควิดเดี๋ยวนี้ยังงัยก็ต้องซื้อผ่านทางออนไลน์เท่านั้น ไม่มีใครรู้จักคนขายประกันกันหมดทุกคนหรอกนะคะ คิดถึงหลักความเป็นจริงหน่อยค่ะ

2021.07.30 7:33

รัตนชัย

ถ้าไม่อยากเรื่องมากของเอกสารหรือว่า เรื่องของสุขภาพของคนที่จะทำ เราคิดว่าทำผ่านตัวแทนที่เรารู้จักดีกว่า การทำผ่านตัวแทนทำให้เอกสารในการยื่นมันจะง่ายมาก เวลาที่มีอะไรหรือว่าติดขัดตรงไหน ทางตัวแทนยังช่วยเราได้นะ ส่วนสมัครจากออนไลน์ส่วนตัวเราคิดว่ามันค่อนข้างใช้เวลานิดหนึ่ง แต่บางครั้งก็จบด้วยมีพนักงานประกันติดต่อเราอีก

2021.08.27 15:27

ยศภัทร์

อ่านจากคำถามที่คุณถามมา ก็น่าจะได้คำตอบแล้วละครับ ว่าคุณอยากซื้อประกันจากที่ไหน เอาแบบที่คุณคิดนั้นแหละครับ ดีแล้วครับ ซื้อผ่านตัวแทนได้เปรียบกว่าสมัครแบบออนไลน์เยอะมากครับ การสมัครผ่านตัวแทน หากข้อมูลอะไรที่แปลกเรื่องสุขภาพของเรา ทางตัวแทนก็จะช่วยได้ว่าจะเลือกการคุ้มครองแบบที่คุณต้องการไหมหรือว่าเอาแบบอื่นดีกว่า

2021.09.18 5:3

Face_Time

@33linlin33 มันก็ไม่เสมอไปนะครับ ตัวแทนประกันเห็นหน้าแล้ว ก็ยังถูกหลอกได้ ตัวแทนประกันบางคนก็เป็นคนที่เราสนิทด้วยซ้ำ ก็ยังทำกันได้ก็มีนะครับ ดังนั้นมันมีโอกาสที่เราจะโดนหลอกได้เสมอ ไม่ว่าจะซื้อประกันกับตัวแทนประกันที่ไว้ใจได้ แต่ถ้าซื้อผ่านเว็บไซต์ AIA โดยตรง ผมว่าก็ปลอดภัยมากที่สุดนะ ไม่ต้องผ่านตัวแทน

2021.09.21 10:54

แอ๊นท์

สอบถามหน่อยนะคะว่าประกันอวุโสโอเคเนี่ย เค้ามีคุ้มครองเกี่ยวกับCovid ให้ด้วยไหมคะ พอดีสนใจจะทำให้คุณแม่หน่อยค่ะ แต่ก็ไม่อยากจะสมัครหลายๆบริษัท อยากได้แบบตัวเดียวครบวงจรทุกอย่างเลย ถ้าคุ้มครองยังไงก็ช่วยบอกเราด้วยนะคะจะได้สมัครเลย หรือถ้าเพื่อนๆมีประกันของผู้สูงอายุตัวไหนที่น่าสนใจแล้วพ่วง covid ด้วยรบกวนช่วยแนะนำทีนะคะ

2021.09.25 10:15

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เป็นประกันชีวิตแต่อยากได้ความคุ้มครองเรื่องของสุขภาพด้วย จะทำยังไงดี?

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เรื่องความคุ้มครองถือว่าคุ้มมั้ยหรือต้องซื้อประกันสุขภาพต่างหากอีกฉบับ?

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) จ่ายค่าเบี้ยประกันอย่างไรและผลประโยชน์เหมาะสมกับค่าเบี้ยประกันหรือเปล่า

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) คุ้มครองกรณีที่เสียชีวิตเท่านั้น ไม่เกี่ยวกับการรักษาพยาบาลใช่มั้ย?

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อสมัครแล้วต้องจ่ายเบี้ยประกันกี่ปี และได้รับผลประโยชน์อะไรบ้าง

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

วิธีเพิ่มทุนประกัน

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันภัยรถยนต์

ประกันชั้นของคุ้มภัยดีไหมครับ

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี