ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) คุ้มครองกรณีที่เสียชีวิตเท่านั้น ไม่เกี่ยวกับการรักษาพยาบาลใช่มั้ย?

ผมได้ยินชื่อประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) มานานแล้ว มาถึงตอนนี้คิดอยากจะทำให้พ่อบ้างน่ะครับ อยากรู้ว่าประกันฉบับนี้คุ้มครองกรณีที่เสียชีวิตเท่านั้น ไม่ได้มีเรื่องของการรักษาพยาบาลใช่มั้ยครับ? ถ้าเป็นอย่างนั้น ผมควรทำประกันสุขภาพให้พ่อเพิ่มอีกฉบับจะดีมั้ย หรือว่ามีประกันฉบับอื่นที่ให้ความคุ้มครองได้ครอบคลุมกว่านี้ ขอคำแนะนำด้วยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

• user image

ธันยชนก

ใช่แล้วคะ ประกัน ของผู้สูงอายุตัวนี้จะจ่ายค่าทดแทนให้กรณีที่ท่านเสียชีวิตเท่านั้นคะ แต่เขาก็จะแบ่งด้วยนะคะว่า เสียชีวิตช่วงไหนในการทำสัญญาก็จะจ่ายให้ไม่เท่ากันด้วยคะ ถ้า อยากได้การคุ้มครองอย่างอื่นเพิ่มด้วย ก็ต้องซื้อประกันสุขภาพของผู้สูงอายุด้วยคะ แต่เราไม่แน่ใจนะคะว่าประกันสุขภาพค่าเบี้ยจะแพงมากไหม

2020.11.21 9:1

NANI!!!

อันนี้คุ้มครองแค่กรณีเสียชีวิตเท่านั้นครับ สังเกตได้จากสโลแกนที่เค้าบอกว่า ไม่ต้องตรวจสุขภาพและไม่ต้องตอบคำถามสุขภาพสักคำ อันนี้แหละครับคือสิ่งที่บอกว่าเค้าไม่ได้คุ้มครองเรื่องสุขภาพเลย หากว่าคุ้มครองก็จะต้องมีข้อมูลส่วนนี้ไว้บ้างครับ ซึ่งนี่ก็เป็นแคทฤษฎีอย่างนึงเท่านั้นแหละครับ55555 แต่ผมว่ามันก็สมเหตุสมผลอยู่นะ

2020.12.10 15:59

สนองรักษ์

ประกันชีวิตส่วนใหญ่ก็เป็นแบบนี้แหละคะ ไม่ได้มีเรื่องของการรักษาพยาบาลคะ ให้ความคุ้มครองกรณีเสียชีวิตอย่างเดียวเท่านั้น อย่างที่คุณเข้าใจถูกต้องแล้วละคะถ้าอยากได้รับการดูแลเรื่องการรักษาคุณต้องซื้อประกันสุขภาพเพิ่มเข้าไปคะ ถ้าเป็นผู้สูงอายุ ดูตัวที่เป็นแบบเหม่าจ่ายตรวจรักษาโรคดีไหมคะ ได้ปีละ30ครั้งในการตรวจโรคคะ

2021.01.27 5:54

เจ้าลิงน้อย🐒🐒🐒

@NANI!!! ขอบคุณค่ะที่ทำให้เราได้รู้ว่า การที่เขาบอกว่า "ไม่ต้องตรวจสุขภาพและไม่ต้องตอบคำถามสุขภาพสักคำ" หมายถึงว่าประกันนี้ไม่ให้ความคุ้มครองเรื่องของค่ารักษาพยาบาลและความเจ็บป่วยต่างๆ ที่ผ่านมาเราคิดว่านี่เป็นการโฆษณาที่ดึงดูดให้คนมาสมัครประกันนี้กันเยอะๆ เพราะว่าไม่ต้องกังวลเรื่องการตรวจสุขภาพซะอีกค่ะ

2021.03.11 8:44

47-7ปลาหมึก

ไม่รู้ว่าคุณพ่อของเจ้าของกระทู้อายุเท่าไหร่นะครับ คือ ผมอยากรู้ว่าหลังจากคุณพ่อของเจ้าของกระทู้สมัครประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) แล้ว ถ้าอยากซื้อประกันสุขภาพเพิ่มด้วยจะสามารถซื้อได้หรือเปล่า ประกันฉบับนี้เขาให้ซื้อได้มั้ยและมีการจำกัดอายุของผู้ซื้อสัญญาเพิ่มหรือเปล่าน่ะครับ ถ้าซื้อได้ก็น่าสนใจนะครับ

2021.04.13 12:57

ลาวา

@ธันยชนก ส่วนใหญ่ประกันชีวิตก็เป็นแบบนี้ใช่ไหมคะคือไม่ค่อยเน้น หรือว่าให้ความคุ้มครองด้านสุขภาพเท่าไหร่ เน้นว่าถ้าตายนะจะได้เงินก้อนมาเลย แต่ถ้าอยากจะได้รับความคุ้มครองด้านสุขภาพอันนี้ก็ต้องไปซื้อประกันสุขภาพหรือประกันเสริมเพิ่มเอา ก็ดีนะถือว่าแย่เป็นส่วนไปส่วนไปแต่ถ้าจะให้คุ้มก็คงต้องทำประกันอุบัติเหตุด้วยแหละ ว่าประกันอุบัติเหตุมันจะให้ความคุ้มครองเรื่อง เสียหายที่เกิดขึ้นด้วย

2021.04.17 12:17

Arm

ถ้าจขกทอยากได้ความคุ้มครองเรื่องค่ารักษาพยาบาลให้กับคุณพ่อด้วย ก็คงจะต้องมองหากันตัวอื่นแล้ว โดยเฉพาะเป็นประกันสุขภาพ แต่ประกันสุขภาพเนี่ยความคุ้มครองในกรณีเสียชีวิตจะใช้วงเงินน้อยกว่าประกันชีวิตจริงๆ แต่ถ้าหากอยากทำประกันชีวิตให้คุณพ่อของอาวุโสโอเคก็ทำได้นะ แล้วก็ค่อยทำประกันสุขภาพเพิ่มเติม ทำแบบนี้ก็ได้นะคะ

2021.04.25 14:9

Cheela^6

ส่วนใหญ่ต้องซื้อประกันชีวิตก่อนถึงจะไปซื้อสัญญาเพิ่มเติมที่เกี่ยวกับสุขภาพได้ ถ้าทำได้มันก็ดีนะคะ ผู้สูงอายุมักจะมีความเจ็บป่วยกันอยู่แล้วไม่มากก็น้อย สำหรับคนที่ยังไม่สูงอายุก็ดูประกันฉบับอื่นได้นะ เลือกที่เหมาะกับตัวคุณเอง ซึ่งเราก็ไม่สามารถแนะนำได้เพราะว่ามันมีเยอะมาก แล้วก็มีความแตกต่างกันพอสมควรด้วยค่ะ

2021.05.12 15:8

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) ควรให้สมัครกับตัวแทนที่ไว้ใจได้หรือสมัครผ่านช่องทางอื่นก็ได้เหมือนกัน?

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันเอไอเอ แบบกำหนดระยะเวลา 5 ปี 10 ปี 15 ปี 20 ปี (ไม่มีเงินปันผล) อายุเท่าไหร่ขึ้นไปถึงจะสมัครได้?

แบบกำหนดระยะเวลา 5 ปี 10 ปี 15 ปี 20 ปี (ไม่มีเงินปันผล) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อสมัครแล้วต้องจ่ายเบี้ยประกันกี่ปี และได้รับผลประโยชน์อะไรบ้าง

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เป็นประกันชีวิตแต่อยากได้ความคุ้มครองเรื่องของสุขภาพด้วย จะทำยังไงดี?

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) จ่ายค่าเบี้ยประกันอย่างไรและผลประโยชน์เหมาะสมกับค่าเบี้ยประกันหรือเปล่า

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันรถยนต์อะไรดีที่สุด ที่เหมาะสมกับมือใหม่หัดขับ

มีรถยนต์มือสองทำประกันดีไหมคะ?

ประกันสุขภาพทิพยจัดเต็ม 15,000 ของทิพยประกันภัย เห็นบอกว่าจะเต็ม 15000 หมายความว่ายังไงครับ

ประกันสุขภาพทิพยจัดเต็ม 15,000 / ทิพยประกันภัย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เรื่องความคุ้มครองถือว่าคุ้มมั้ยหรือต้องซื้อประกันสุขภาพต่างหากอีกฉบับ?

สัญญาเพิ่มเติมคุ้มครองสุขภาพผู้ป่วยใน (HS, HSP) สมัครบริการให้กับลูกๆใช้ดีไหมคะ เพราะกำลังหาประกันสุขภาพให้ลูกค่ะ

สัญญาเพิ่มเติมคุ้มครองสุขภาพผู้ป่วยใน (HS, HSP) / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

เราอยากจะยกเลิกประกันชีวตของสามีคะ ไม่ทราบว่าเราสามารถทำได้ไหมคะ สาเหตุคือไม่ชอบเรื่องการคุ้มครองคะ

GenProLife 20 (แผนเงินออมมั่งคั่ง) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ