Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เป็นประกันชีวิตแต่อยากได้ความคุ้มครองเรื่องของสุขภาพด้วย จะทำยังไงดี?

อยากหาประกันชีวิตที่ให้ความคุ้มครองเรื่องสุขภาพด้วย สำหรับผุ้สูงอายุประมาณ 60 ปีค่ะ ที่เห็นอยู่ตอนนี้ก็มี ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) แต่รู้สึกว่าจะเป็นแค่ประกันชีวิตอย่างเดียว ที่สนใจเพราะเห็นว่าอายุของผู้สมัครยังเข้าเกณฑ์อยู่ อย่างที่บอกว่าอยากได้เรื่องของสุขภาพด้วย หรือว่าจะทำฉบับนี้ไปก่อนแล้วค่อยไปหาฉบับอื่นทำเพิ่มดีคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ปราฤทธิ์

คือกำลัง อยากที่จะได้ประกันสุขภาพด้วยใช่ไหมครับ ถ้าแบบนั้น ผมว่าสามารถที่จะทำพร้อมกันได้เลยครับ ซื้อประกันชีวิต อวุโส แล้ว ก็คุยดูครับว่ามีประกันสุขภาพตัวไหนบ้างที่สามารถทำได้ตอนนี้ครับ อย่างถ้าอยากให้ผมแนะนำประกันสุขภาพ ผมอยากแนะนำ ประกันสุขภาพแบบเหมาจ่ายค่ารักษาพยาบาลครับ มีหลายแผนให้เราเลือกครับ ว่าจะเอาคุ้มครองเท่าไร

2020.11.21 13:47

Feeling

ใช่ค่ะอย่างที่คห.1 ได้บอกไว้เลย แต่ก่อนเราก็เคยทำประกันตัวนี้ให้พ่อ เป็นประกันที่ให้ความคุ้มครองอย่างเดียวก็คือกรณีที่เสียชีวิตเท่านั้นค่ะ แต่เราก็อยากซื้อเกี่ยวกับประกันที่คุ้มครองสุขภาพให้คุณพ่อด้วย เราก็สอบถามเจ้าหน้าที่เค้าก็บอกว่าสามารถสมัครประกันตัวอื่นเพิ่มเติมเข้าไปได้ค่ะ แต่มันก็ต้องแล้วแต่ด้วยว่าอันไหนได้หรือไม่ได้

2020.12.13 16:5

วิเชียร

อายุ60ปีแล้ว ประกันชีวิตที่เป็นของคนสูงอายุ เป็นทางเลือกเดียวเท่านั้นแหละครับที่จำมีประกันชีวิตครับ ส่วนประกันต้อวขอแยกแบบนี้นะครับ ประกันชีวิต เขาคุ้มครองเรื่องชีวิตครับคือตายอย่างเดียวครับ ถึงจะได้สินไหมทดแทนครับ ส่วนอยากได้เรื่องสุขภากด้วย เราต้องซื้อประกันสุขภาพด้วยครับ ถ้ามีประกันสุขภาพเราจะได้รับการคุ้มครองเรื่องสุขภาพครับ

2021.01.27 5:54

--พี่พีท--

ดูจากคำถามของเจ้าของกระทู้ "...อยากได้เรื่องของสุขภาพด้วย หรือว่าจะทำฉบับนี้ไปก่อนแล้วค่อยไปหาฉบับอื่นทำเพิ่มดี?" คุณคิดว่าเวลาที่ซื้อประกันภัยจะมีแยกประกันชีวิตกับประกันสุขภาพที่เป็นพวกค่ารักษาพยาบาลเหรอครับ ไม่ใช่นะ ต้องซื้อประกันหลักก่อนซึ่งก็คือ ประกันชีวิต แล้วซื้อสัญญาเพิ่มเติมเรื่องสุขภาพทีหลังครับ

2021.03.12 14:41

อัมพร

อายุ 60ปีแล้ว ถ้าจะคุ้มครองเรื่องของสุขภาพด้วย เราว่าค่าเบี้ยประกันสุขภาพ มันจะแพงกว่า ประกัน อวุโสเอานะคะ เราว่า ถ้าคุณอยากให้การคุ้มครองกับคนสูงอายุ เราว่าซื้อประกันอุบัติเหตุก็น่าจะดีนะคะ เพราะว่าคนสูงอายุส่วนใหญ่มักเจออุบัติเหตุกันบ่อยมากกว่าคะ ส่วนการเจ็บป่วยก็เข้ารักษาที่โณงพยาบาลของรัฐก็ได้คะ ใช้สิทธ ผู้สูงอายุ ก็โอเคนะคะ ดูแลดีอยู่คะ

2021.04.13 13:30

นิด

@ปราฤทธิ์ ประกันแบบที่เหมาจ่ายค่ารักษาพยาบาลก็มีหลายแบบนะครับแบบพี่จ่ายไหวผมว่าก็มีหลายบริษัทอยู่ส่วนตัวแม่ผมก็ซื้อของบริษัทเอไอเอไว้ครับพี่ไม่ได้ค่าโฆษณาอะไรนะครับแต่ว่าแค่บอกไว้จากประสบการณ์แต่สำหรับบริษัทนี้ผมคิดว่ามีความน่าเชื่อถือมากครับเพราะว่าผมเองก็เล็งเล็งประกันไว้หลายตัวของบริษัทนี้เหมือนกัน

2021.04.21 15:43

Bee

@ปราฤทธิ์ ประกันแบบที่เหมาจ่ายค่ารักษาพยาบาลก็มีหลายแบบนะครับแบบพี่จ่ายไหวผมว่าก็มีหลายบริษัทอยู่ส่วนตัวแม่ผมก็ซื้อของบริษัทเอไอเอไว้ครับพี่ไม่ได้ค่าโฆษณาอะไรนะครับแต่ว่าแค่บอกไว้จากประสบการณ์แต่สำหรับบริษัทนี้ผมคิดว่ามีความน่าเชื่อถือมากครับเพราะว่าผมเองก็เล็งเล็งประกันไว้หลายตัวของบริษัทนี้เหมือนกัน

2021.04.23 17:3

Milin

@Feeling ดีจังเลยค่ะที่คุณอุตส่าห์เข้ามาเล่าประสบการณ์ให้ฟัง แต่สงสัยอยู่นิดนึงค่ะถ้ามีโอกาสเข้ามาอ่านคำถามก็ช่วยตอบหน่อยนะคะ ก็คือว่าประกันสุขภาพที่คุณซื้อเพิ่มเข้าไปสั่งจากที่ซื้อประกันชีวิตอาวุโสโอเคให้พ่อแล้ว เป็นประกันชีวิตต่างหาก หรือว่าเป็นสัญญาเพิ่มเติมที่รวมอยู่ในประกันชีวิตตัวนี้คะ? แล้วความคุ้มครองประกันสุขภาพที่คุณซื้อเพิ่มเป็นยังไง?

2021.04.27 8:9

Full

ที่อ่านความเห็นของคนอื่นที่เข้ามาตอบยังไม่มีใครแนะนำแบบนี้เลยนะ คือผมอยากจะแนะนำว่า ประกันอาวุโสโอเคนะมันคุ้มครองเฉพาะชีวิตเท่านั้น จะได้เงินก็ต่อเมื่อกรณีเสียชีวิต ผมอยากแนะนำว่าถ้าคุณอยากได้ความคุ้มครองเรื่องสุขภาพด้วยเนี่ย อยากให้ทำประกันสุขภาพอย่างเดียวไปก่อน เพราะอย่างน้อยประกันสุขภาพเนี่ยก็คุ้มครองในกรณีเสียชีวิตด้วยนะ อาจจะไม่ได้เงินก้อนใหญ่เข้าประกันชีวิตจริงๆแต่ก็ได้ความคุ้มครอง 2 อย่าง

2021.05.12 14:16

yelly^-^yelly

@Full ขอโทษนะคะ ไม่รู้ว่าเราเข้าใจถูกหรือเปล่า เห็นคุณแนะนำให้เจ้าของกระทู้ไปซื้อประกันสุขภาพ เพื่อจะได้รับความคุ้มครองทั้งเรื่องสุขภาพและในกรณีที่เสียชีวิตด้วย แต่ที่เราเข้าใจ คือ ต้องซื้อประกันชีวิตก่อนแล้วค่อยซื้อประกันสุขภาพเพิ่มเติมทีหลังน่ะค่ะ ประกันแบบที่คุณแนะนำเป็นของบริษัทไหนพอจะบอกได้มั้ยคะ?

2021.05.17 14:0

ทิพย์ประภา

เบี้ยประกันสุขภาพอาจจะแพงมากก็จริง แต่ถ้าเราเปรียบเทียบเรื่องการคุ้มครอง โดยส่วนตัวเราคิดว่าน่าทพมากกว่าคะ ยิ่งถ้าเป็นแบบประกันสุขภาพที่มีการเหมาจ่ายค่ารักษา เราว่าตัวนี้เหมาะมากเลยคะ แต่เราไม่แน่ใจนะคะ ว่าประกันเหมาจ่ายตัวนี้ มันจะคุ้มครองกรณีที่เราเข้ารักษาในเรื่องของโควิค-19ด้วยหรือเปบ่า ถ้าใครพอทราบช่วยบอกทีนะคะ

2021.06.27 15:4

นาวิน

@Feeling ที่จริงแล้วประกันชีวิตอาวุโสโอเค ก็เป็นประกันชีวิตตัวนึงที่คุ้มมากๆนะ ถ้าจะเลิกทำประกันตัวนี้ก่อนแล้วค่อยไปหาความคุ้มครองสุขภาพและอุบัติเหตุเพิ่ม ก็น่าจะไม่ยากอะไร เพราะว่าจริงๆแล้วประกันชีวิตก็สำคัญอย่างที่คุณพูดเลยครับ คือทำประกันชีวิตให้พ่อก่อน อายุมากแล้วก็มีความเสี่ยงแล้วปรึกษากับตัวแทนก็ได้เพื่อที่จะได้ความคุ้มครองสุขภาพและอุบัติเหตุ

2021.07.14 16:55

Garn.4/

"อยากหาประกันชีวิตที่ให้ความคุ้มครองเรื่องสุขภาพด้วย" เจ้าของกระทู้หมายถึงค่ารักษาพยาบาลเหรอครับ ที่ผมเคยเห็นจะเป็นประกันสุขภาพแบบที่ไม่ต้องซื้อประกันชีวิตก่อน แต่ไม่แน่ใจว่าเฉพาะโรคหรือเปล่านะถึงจะได้ค่ารักษาพยาบาล แล้วผมก็จำไม่ได้ว่าของบริษัทไหน อยากแนะนำก็ทำไม่ได้ซะละ ขอให้เจ้าของกระทู้ไปหาเองก่อนนะครับ

2021.07.18 14:46

กัญจน์ณัฎฐ์

ตัวที่ไม่ต้อง มีประกันชีวิต น่าจะเป็นของ FWD นะคะ แต่ รู้สึกว่า ค่าเบี้ยประกันของเจ้านี้ราคาค่อนข้างใช้ได้เลยคะ เอาว่า แล้วแต่ตัดสินใจเลยคะ เพราะว่าถ้าเอาแค่ประกันสุขภาพอย่างเดียว ไม่ต้องการสินไหมทดแทนเวลาเสียชีวิต ก็ทำเลยคะ แต่ ถ้า อยากได้การคุ้มครองดีๆไปเลย ก็เอาประกันชีวิตกับประกันสุขภาพคู่กันไปเลยคะ

2021.08.16 7:13

กมลศรี

ประกันสุขภาพ สามารถทำได้ทุกคน แล้วก็ทุกช่วงอายุคะ ส่วนเรื่องการคุ้มครอง อาจจะแตกต่างกันไปเท่าน้นเองคะ อย่างถ้าอายุ60 มีโรคประจำตัวบางอย่าง การคุ้มครองจากประกันสุขภาพบางตัวก็อาจจจะไม่ได้รับการคุ้มครอง แต่ถ้า อายุ60ปี ไม่มีโรคประจำตัว สุขภาพแข็งแรงดี อันนี้ความคุ้มครองก็จะได้เยอะกว่าคะ ถ้าอยากทราบก็ต้องคุยกับทางประกันโดยตรงเลยคะ

2021.09.18 4:16

Blue_SKY

หลายๆความคิดเห็น ก็แนะนำเจ้าของกระทู้ไปแล้วนะว่าอาจจะซื้อประกันสุขภาพเพิ่ม อันนี้ก็เป็นทางเลือกหนึ่ง ไม่ว่าจะเป็นประกันสุขภาพที่เป็นตัวหลักเลย หรือจะซื้อเป็นสัญญาเพิ่มเติมก็ได้หมด ผมขอแนะนำเพิ่มอีกสักหนึ่งทางเลือกนะครับ คือถ้าจขกท. ไม่ได้ปักใจกับประกันชีวิตอาวุโสโอเคแบบแผนนั้นมาก ลองดูประกันชีวิตสำหรับผู้สูงอายุของเมืองไทยประกันชีวิตอยู่ไหมครับ ชื่อเมืองไทยวัยเก๋า

2021.09.23 7:8

มะเหมี่ยว

จริงๆมีของธนาคารไทยพาณิชย์นะคะ พี่เขาพ่วงกับประกันของ fwd ชื่อโครงการประกันสุขภาพ opd แบบเหมาจ่าย ทำได้จนถึงอายุ 85 ปีเลย เรามองว่าถ้าจขกทอยากจะสมัครประกันสุขภาพให้ผู้สูงอายุที่บ้านตัวนี้นาสนใจมากค่ะ เพราะคุ้มครองโรคร้ายแรงต่างๆด้วย อีกอย่างคุ้มครองเกี่ยวกับแพ้วัคซีนโควิดด้วยค่ะ เหมาะมากจริงๆเพราะช่วงนี้ผู้สูงอายุต้องฉีดวัคซีน ทำไว้ก็ดีนะคะ

2021.09.26 13:35

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),การเกษียณก่อนกำหนด,All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) ควรให้สมัครกับตัวแทนที่ไว้ใจได้หรือสมัครผ่านช่องทางอื่นก็ได้เหมือนกัน?

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เรื่องความคุ้มครองถือว่าคุ้มมั้ยหรือต้องซื้อประกันสุขภาพต่างหากอีกฉบับ?

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) จ่ายค่าเบี้ยประกันอย่างไรและผลประโยชน์เหมาะสมกับค่าเบี้ยประกันหรือเปล่า

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) คุ้มครองกรณีที่เสียชีวิตเท่านั้น ไม่เกี่ยวกับการรักษาพยาบาลใช่มั้ย?

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อสมัครแล้วต้องจ่ายเบี้ยประกันกี่ปี และได้รับผลประโยชน์อะไรบ้าง

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

แฟมิลี่ แคร์ ประกันสุขภาพจากเอฟดับบลิวดี ให้การคุ้มครองอย่างไรบ้างคะเมื่อจำเป็นต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

แฟมิลี่ แคร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุเท่าไหร่ถึงจะทำประกันชีวิตได้

ประกันภัยสุขภาพ

ไม่มีใบเสร็จทำไงดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี