Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เรื่องความคุ้มครองถือว่าคุ้มมั้ยหรือต้องซื้อประกันสุขภาพต่างหากอีกฉบับ?

ลุงของผมอายุเกิน 60 ปีแล้วสุขภาพโดยรวมถือว่ายังแข็งแรงอยู่ ถ้าลุงผมจะซื้อประกันสักฉบับ ซื้อประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) จะโอเคมั้ยครับ ช่วงอายุของผู้สมัคร คิดว่าลุงของผมยังอยู่ในเงื่อนไขนะ แต่เรื่องความคุ้มครองถือว่าคุ้มมั้ยครับ พี่ๆเพื่อนๆคิดว่าประกันฉบับนี้เป็นอย่างไร หรือลุงผมต้องซื้อประกันสุขภาพต่างหากอีกฉบับครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ไพทูรย์

ประกันอวุโส ตัวนี้ก็เหมือนกับประกันชีวิตที่เป็นประกันระยะยาวทั่วไปละครับ เขาจะคุ้มครองหรือจ่ายสินไหมให้กับเรากรณีเดียวครับ คือเราเสียชีวิตครับ ดังนั้นหากคุณต้องการที่ได้รับการคุ้มครองเรื่องของสุขภาพด้วยต้องซื้อประกันสุขภาพเพิ่มเข้าไปอีกครับ ซึ่งคุณสามารถเลือกได้เลยครับ ว่าจะประกันสุขภาพแบบไหนให้กับตัวคุณเองครับ

2020.11.21 13:46

ซาซึเกะ

ผมว่าแล้วแต่คนล่ะมั้งครับ หากว่าเรื่องสุขภาพของตัวเราเองคิดว่ามันไม่ดีสักเท่าไหร่ ผมว่าทำประกันสุขภาพเพิ่มเติมไปด้วยก็ดี แต่เรื่องของค่าใช้จ่ายก็ต้องจ่ายมากขึ้นกว่าเดิม คำถามที่ตามมาคือสามารถจ่ายไหวมั้ย ถ้าไหวก็ทำเพิ่มเติมไปก็ดีครับ เพราะว่าประกันอาวุโสโอเคเนี่ยคุ้มครองแค่กรณีเสียชีวิต เกี่ยวกับชีวิตเพียวๆเลยครับ

2020.12.17 15:46

สังข์วาลย์

ใช่ครับ ถ้าจะได้รับการคุ้มครองเรื่องสุขภาพก็ต้องซื้อต่างหากครับ แต่ประกันสุขภาพตอนนี้มีหลายตัวให้เราเลือกครับ อย่างถ้าคนที่อายุ50 ก็อยากแนะนำให้ซื้อประกันสุขภาพที่คุ้มครองมะเร็งครับ คนอายุประมาณนี้มีความเสี่ยงโรคนี้มากครับ หรือถ้าใครเจ็บป่วยบ่อยๆก็ดูประกันชีวิตที่เป็นแบบเหม่าจ่ายค่ารักษาดูนะครับ มีวงเงินจ่ายต่างกันไปครับ

2021.01.28 4:52

++เทม++

จากที่เจ้าของกระทู้ถามมาว่า "ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เรื่องความคุ้มครองถือว่าคุ้มมั้ยหรือต้องซื้อประกันสุขภาพต่างหากอีกฉบับ?" ประกันสุขภาพซื้อต่างหากไม่ได้ครับ คุณต้องซื้อหลังจากที่ซื้อประกันชีวิตที่เป็นประกันหลักแล้ว หากคุณซื้อประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) แล้วก็ซื้อสุขภาพเพิ่มด้วยนะครับ

2021.03.12 15:16

อนุ

ซื้อประกันสุขภาพเข้าไปด้วยเลยครับ รู้สึกว่าถ้าเป็นของ เอไอเอ มีหลายตัวนะครับที่เราสามารถซื้อเพิ่มเข้าไปได้ครับ แต่ ถ้าจะให้แนะนำ ตอนนี้ถ้าเป็นของ เอไอเอ น่าจะเป็น ประกันสุขภาพแบบเหม่าจ่ายค่ารักษาพยาบาลนะครับ ตอนนี้หลายคนกำลังนิยมทำนะครับ ไม่ต้องกังวลเรื่องค่าใช้จ่ายเลยครับ มีวงเงินคุ้มครองให้เราได้เลือกใช้เยอะเลยครับ

2021.04.09 14:57

เน็ต

@อนุ ประกันชีวิตของ AIA ก็ดีนะคะไม่ว่าจะเป็นประกันสุขภาพของ AIA เรารู้สึกว่าไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องเคลม สามารถซื้อประกันเพิ่มได้เลือกวงเงินตามที่เราต้องการได้เลือกได้ด้วยว่าจะจ่ายปีละ 1 ครั้งหรือทุกระยะกี่เดือนเป็นงวดๆไปแต่ที่น่าเป็นห่วงอย่างหนึ่งคือบริษัทเอไอเอเนี่ยค่าเบี้ยประกันในแต่ละปีค่อนข้างแพงค่ะ ก็เลยถ้าจะทำประกันกับบริษัทเอไอเอนี้ก็ต้องคิดดูดีๆ ไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่ว่าสภาพแบบนี้จะจ่ายไหวไหม

2021.04.17 12:16

Ann

จากที่อ่านคอมเม้นของคนอื่น ก็ดูเหมือนจะสนับสนุนให้จขกทซื้อประกันสุขภาพเพิ่มเติมนะ ซึ่งเราเองก็ขอเป็นคนหนึ่งที่สนับสนุนให้ซื้อประกันสุขภาพเพิ่มเติม เพราะว่าประกันอาวุโสโอเคมันเป็นประกันชีวิต ไม่มีการคุ้มครองค่ารักษาพยาบาลให้ จะจ่ายก็ต่อเมื่อผู้เอาประกันเสียชีวิตเท่านั้นเหมือนที่คอมเม้นข้างบนตอนต้นๆบอกมาแล้ว

2021.04.25 13:55

มีล่า

เหมือนเคยได้ยินมานะว่าประกันตัวนี้ไม่ค่อยok เหมือนกับออกข่าวด้วยว่าหลอก เคลมก็ไม่ได้ อยากให้จขกทไปอ่านรีวิวก่อนจะสมัคร หรือไปเช็คข่าวดูอีกทีนึงนะคะ เพราะบางทีประกันสำหรับผู้สูงอายุเนี่ยถ้าบอกว่าไม่ต้องตรวจสุขภาพเนี่ยพอเกิดอะไรขึ้นมาจริงๆเราเคลมไม่ได้เลยนะคะ โดนกันมาถ้วนหน้าเพราะเงื่อนไขแบบกำกวมค่ะ เช็คให้ดีก่อนนะคะ

2021.05.14 11:26

ปุ่ย

ขอฝากข้อความไปถึง จขกท นะคะ อยากจะแนะนำประกันสำหรับผู้สูงอายุ เมืองไทยประกันชีวิตค่ะ ชื่อว่าโครงการเมืองไทยวัยเก๋า ถ้าทำประกันตัวนี้ประกันสุขภาพแทบจะไม่ต้องทำแล้ว เราไปกันอุบัติเหตุด้วยเพราะเขามีความคุ้มครองค่ารักษาพยาบาลให้ด้วยค่ะ ก็คือว่าซื้อประกันตัวเดียวจบได้เลย อายุมากแล้วก็ยังซื้อได้นะคะไม่ต้องตรวจสุขภาพด้วย

2021.05.31 17:0

cookie

อยากทำไว้ให้แม่อายุ 70 แต่อ่านเงื่อนไขแล้วไม่ค่อยเข้าใจ ถ้าใครอธิบายหรือสามารถตอบข้อสงสัยของเราได้ ยังงัยรบกวนตอบด้วยนะคะ เห็นเค้าเคลมว่าค่าเบี้ยเริ่มต้นแค่วันละ 6 บาท อยากรู้ว่าตรงนี้ขึ้นอยู่กับทุนประกันที่เราเลือกไหม ??? เราว่าไม่น่าจะเป็นไปได้เลยอ่ะ เริ่มต้นแค่วันละหกบาทเนี่ย ผู้สูงอายุไม่ค่อยเเข็งแรงเบี้ยน่าจะเเพงกว่านี้รึเปล่าคะ??

2021.07.17 10:24

HAHA

@k.cookie คุณเข้าใจถูกเลยค่ะค่าเบี้ยประกันจะขึ้นอยู่กับทุนประกันที่เราเลือกนะคะ และอายุก็มีส่วนด้วยค่ะ สิ่งที่เขาโฆษณาอาจจะไม่ได้เหมือนเรื่องจริงสักเท่าไหร่คะ5555 เพราะว่าแม่เพื่อนเราก็ทำของที่นี่เหมือนกัน แต่ถ้าบอกว่าค่าเบี้ยเริ่มต้นวันละหกบาทอ่ะ "ใช่" เริ่มต้นนะ!!! 5555 ของจริงเยอะกว่านั้นมาก ค่อนข้างจะแพงอยู่เหมือนกันค่ะ

2021.09.12 11:36

คุณพัทร

ความคุ้มที่ว่า นี้ คือ คุ้มแบบไหนเหรอครับ ได้รับสินไหมทดแทนเวลาที่ลุงเสีย อันนี้คือคุ้มของคุณไหม หรือ ว่าได้รับการดูแล้วเรื่องสุขภาพ ต้องเข้าใจความคุ้มของคุณก่อนครับ จะบอกว่าทำประกันสุขภาพแล้วคุ้มก็ตอบไม่ได้ครับ อย่างผมมีประกันสุขภาพมา 3ปีแล้ว ก็ยังไม่ป่วย ไม่ได้นอนรักษาตัวเลยครับ แต่ส่วนตัวผมก็ไม่คิดว่าขาดทุนนะครับ

2021.09.18 4:17

นายอาทร

คุณ มีล่าครับ ผมว่า หาหลักฐานมาเสนอน่า จะดีกว่ามาพูดลอยๆแบบนี้นะครับ ผมกลัวว่าจะกลายเป็นเรื่องราวได้นะครับ เพราะคิดว่าประกันของ AIA เขาก็ดังพอควรนะครับ ถ้าไม่แน่จริงเขาคงไม่มีลูกค้าเยอะขนาดนนี้นะครับ แล้วเท่าที่ผมรู้จักประกันมา ผมคิดว่า การเคลมประกันของ AIA น่าจะเคลมง่ายสุดแล้วนะครับ แล้วผมก็เคยเคลมเองด้วยนะครับ

2021.09.25 6:51

ปวันรัตน์

ถ้าประกันของ AIA หลอกลวง ก็ไม่น่าจะมีประกันตัวไหนในประไทย ที่น่าเชื่อถือได้แล้วละคะ ประกันอันดับต้นๆของประเทศ เลยนะคะ ไม่ทราบว่าที่บอกว่าโกง คือไปอ่านข่าวมาจากไหนคะ เราใช้งานของ AIA มาจะ สิบปีแล้ว ประกันสามารถเคลมได้ตลอดเวลาเลย ยิ่งเป็นประกันสุขภาพด้วยแล้ว เคลมง่ายกว่าเจ้าอื่นๆเลยคะ ใช้เวลาในการเคลมน้อยมากด้วย

2022.01.10 14:35

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),การเกษียณก่อนกำหนด,All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) ควรให้สมัครกับตัวแทนที่ไว้ใจได้หรือสมัครผ่านช่องทางอื่นก็ได้เหมือนกัน?

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เป็นประกันชีวิตแต่อยากได้ความคุ้มครองเรื่องของสุขภาพด้วย จะทำยังไงดี?

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) จ่ายค่าเบี้ยประกันอย่างไรและผลประโยชน์เหมาะสมกับค่าเบี้ยประกันหรือเปล่า

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) คุ้มครองกรณีที่เสียชีวิตเท่านั้น ไม่เกี่ยวกับการรักษาพยาบาลใช่มั้ย?

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อสมัครแล้วต้องจ่ายเบี้ยประกันกี่ปี และได้รับผลประโยชน์อะไรบ้าง

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

All (ประกัน)

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

All (ประกัน)

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี