Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เมื่อเข้าสู่วัยผู้สูงอายุควรจะทำประกันอะไรบ้าง แค่ประกันชีวิตอย่างเดียวพอมั้ย หรือต้องทำประกันอื่นด้วย?

หากนึกถึงประกันสำหรับผู้สูงอายุ นอกจากประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) แล้ว คุณนึกถึงประกันตัวไหนกันอีกบ้างคะ อีกไม่นานดิฉันคงต้องทำไว้บ้างแล้วล่ะ เลยอยากมาขอข้อมูลและคำแนะนำจากคนที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้ค่ะ โดยปกติเราควรจะทำประกันอะไรบ้างคะ แค่ประกันชีวิตอย่างเดียวพอมั้ย หรือต้องทำประกันอื่นด้วยคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ศักดิ์ชัย

ประกันของ คนอวุโส มีให้เลือกหลายเจ้าใน ตลาดครับ ทั้ง ไทยประกันชีวิต หรือ เมืองไทยประกันชีวิตครับ มีเยอะมากครับ แต่หลายคนมักให้ความสนใจกับประกันตัวนี้ที่คุณสนใจทำมากกว่าครับ ผมว่า สาเหตุที่คนสนใจทำ อย่านะเป็นเรื่องของประกันสุขภาพครับ เพราะว่าประกันสุขภาพของ เอไอเอ มีค่อนข้างให้เราเลือกมากมายเลยครับ แถมคุ้มครองดีด้วยครับ

2020.11.22 14:2

ละอองฟอง

ตามความคิดเรานะคะเราว่ามันจะต้องดูที่คนประกันด้วยว่า มีเหตุผลมากน้อยแค่ไหนที่จะต้องทำประกันสุขภาพเพิ่มเติมเข้าไปด้วย เพราะถ้าหากไม่ได้มีความจำเป็นที่จะต้องทำจริงๆ มันก็อาจจะส่งผลเรื่องการเงินของเราได้ค่ะ เพราะนอกจากจะต้องส่งค่าเบี้ยประกันของอาวุโสโอเคอยู่แล้ว ก็ต้องส่งเบี้ยของประกันสึขภาพเพิ่มเติมด้วย

2020.12.20 16:33

โชติกา

ตอนนี้ไม่ทราบว่าคุณอายุเท่าไรแล้วคะ จะได้แนะนำถูกคะว่าตอนนี้ถ้าเกิดอยากทำประกันชีวิต น่าจะเลือกตัวไหนก่อนดีคะ ถ้าให้เราเดานะคะ คุณน่าจะอายุประมาณ 40ปลายๆ เราว่าถ้าเป็นอายุเท่านี้หาประกันชีวิตแบบที่มีเงินบำนาญให้เราน่าจะดีกว่านะคะ แล้วก็หาซื้อประกันสุขภาพเหมาะๆสักตัวสองตัว เราว่าแค่นี้ก็น่าจะพอแล้วแหละคะ

2021.01.28 4:51

นกเป็ดน้ำ*-*

"โดยปกติเราควรจะทำประกันอะไรบ้างคะ แค่ประกันชีวิตอย่างเดียวพอมั้ย หรือต้องทำประกันอื่นด้วยคะ?" อย่าพูดว่าโดยปกติเลยค่ะ เราขอบอกว่า ถ้าคุณมีเงินเพียงพอนะคะ ทำประกันชีวิตอย่างเดียวไม่พออะควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มด้วย จะได้มีค่ารักษาพยาบาลเมื่อเจ็บป่วย ถ้าอยากได้เงินชดเชยเมื่อนอนโรงพยาบาลก็ซื้อประกันเพิ่มอีกได้ค่ะ

2021.03.12 15:37

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),การเกษียณก่อนกำหนด,All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) ควรให้สมัครกับตัวแทนที่ไว้ใจได้หรือสมัครผ่านช่องทางอื่นก็ได้เหมือนกัน?

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เป็นประกันชีวิตแต่อยากได้ความคุ้มครองเรื่องของสุขภาพด้วย จะทำยังไงดี?

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เรื่องความคุ้มครองถือว่าคุ้มมั้ยหรือต้องซื้อประกันสุขภาพต่างหากอีกฉบับ?

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) จ่ายค่าเบี้ยประกันอย่างไรและผลประโยชน์เหมาะสมกับค่าเบี้ยประกันหรือเปล่า

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) คุ้มครองกรณีที่เสียชีวิตเท่านั้น ไม่เกี่ยวกับการรักษาพยาบาลใช่มั้ย?

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อสมัครแล้วต้องจ่ายเบี้ยประกันกี่ปี และได้รับผลประโยชน์อะไรบ้าง

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

คนพิการทำประกันชีวิตได้รึป่าว?

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุเท่าไหร่ถึงจะทำประกันชีวิตได้

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี