Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การรับฟังความคิดเห็นคนอื่นสำคัญแค่ไหนต่อธุรกิจ?

บางครั้งการที่เราเองเป็นเจ้านายและมีอำนาจมากที่สุดก็เลยไม่ค่อยฟังความคิดเห็นของลูกน้องหรือใครๆ แต่บางครั้งผมก็รู้สึกว่ามันไม่ค่อยดีนะครับ ผมจึงอยากทราบว่าผมควรจะรับฟังความคิดเห็นของคนอื่นๆบ้างมากน้อยแค่ไหน แล้วจะเกิดประโยชน์มากน้อยแค่ไหนครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Merritt

ไม่ใช่อค่กับลูกน้องของคุณนะคะ แต่สำคัญเมื่อมีการเจรจาธุรกิจเป็นเหมือนการสนทนากัน ดังนั้นถ้าคุณเป็นฝ่ายที่พูดอยู่ฝ่ายเดียวคงไม่ดีแน่ๆ แต่คุณต้องเปิดโอกาสให้คู่ค้าหรือหุ้นส่วนได้มีโอกาสออกความคิดเห็น หรือถามคำถามกับคุณบ้าง และการที่คุณรับฟังความคิดเห็นของคนอื่นจะช่วยให้คุณเข้าใจถึงความต้องการของลูกค้าทำให้คุณสามารถเสนองานหรือพูดอย่างที่ลูกค้าชอบมากขึ้นอีกด้วยค่ะ

2019.08.01 18:0

สุนี

ฉันคิดว่าการที่คุณรับฟังความคิดเห็นหรือคำถามของผู้ฟังจะทำให้คุณรู้ว่าเขาเข้าใจสิ่งที่คุณพูดหรือไม่ และการที่คุณสามารถตอบคำถามเขาได้อย่างดีจะช่วยให้ผู้ฟังมั่นใจในตัวคุณมากขึ้นเพราะคุณสามารถตอบคำถามที่ไม่ได้เตรียมตัวมาก่อนได้อย่างดี นั่นแสดงว่าคุณมีข้อมูลเต็มที่อยู่แล้วสำหรับเรื่องธุรกิจของคุณค่ะ นี่ก็เป็นสิ่งที่ฉลาดที่ต้องทำเมื่อมีการเจรจาธุรกิจด้วยไม่ใช่แค่การพูดอย่างเดียวเท่านั้นค่ะ

2019.08.01 18:0

Elvis

การรับฟังความคิดเห็นของคนอื่นก็จำเป็นต่อการทำธุรกิจนะคะแต่ไม่ถือว่าสำคัญมากเกินไปเพราะผู้บริหารธุรกิจก็มีเป้าหมายที่ชัดเจนอยู่แล้วว่าต้องการให้ธุรกิจไปในทิศทางไหนแต่ถ้าฟังความคิดเห็นของคนอื่นมากเกินไปอาจจะทำให้ธุรกิจหรือเป้าหมายที่วางไว้เปลี่ยนไปได้ การฟังความคิดเห็นและนำมาปรับปรุงปรับใช้ก็เป็นสิ่งที่จำเป็นจะต้องรับฟังค่ะ

2020.04.28 10:7

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การทำธุรกิจ)

จุดมุ่งหมายของสหกรณ์การประมงคืออะไร?

การมีลูก

เล่นกับเด็กวัยทารกอย่างไร

การมีลูก,All (การมีบุตร)

วิธีสอนให้ลูกเป็นคนมีน้ำใจ รู้จักแบ่งปันคนอื่น

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

ค่าใช้้จ่ายส่วนตัวของคุณผู้หญิงมักจะมีอะไรบ้าง?

All (การทำธุรกิจ)

ห้างหุ้นส่วนสามัญVSคณะบุคคล

All (การมอบมรดก)

จะจัดการกับพินัยกรรมอย่างไรให้ตายตาหลับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี