Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เวลาที่เหมาะสมที่จะพูดเรื่องธุรกิจคือเมื่อไหร่?

ผมเป็นคนไม่ค่อยรู้เรื่องสักเท่าไหร่ว่าควรพูดเวลาไหนและหยุดพูดเวลาไหนบ้างจึงอยากมาถามว่าการพูดคุยกันเรื่องงานเนี่ยต้องพูดเวลาไหนหยุดตอนไหนบ้างเพื่อจะเป็นการสร้างบทสนทนาที่ดีเมื่อติดต่อธุรกิจอะครับ ยังงงและสงสัยจริงๆ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

bam

คิดว่าเป้าหมายของการเจรจาธุรกิจของทุกคนก็คงจะเป็นทางเดียวกันคือ ให้ผู้ฟังยอมรับเงื่อนไขและข้อเสนอของคุณนั่นเอง ดังนั้นการพูดอย่างดีจึงเป็นสิ่งสำคัญมาก รวมถึงจังหวะเวลาในการพูดด้วย อย่างเช่นถ้ามีการนัดเจรจาธุรกิจที่ร้านอาหาร คุณอาจจะไม่ต้อเร่งรีบเพื่อพูดเรื่องธุรกิจทันทีอาจจะรับประทางอาหารกันก่อนให้เรียบร้อย

2019.08.01 18:0

Cynthia

หนึ่งอย่างที่จะทำให้คุณรู้ว่าควรพูดตอนไหนก็คือ การสังเกตสีหน้าท่าทางของผู้ฟังว่าเป็นอย่างไร มีหน้าตาที่พอใจหรือไม่พอใจคุณสามารถสังเกตได้ การเป็นคนช่างสังเกตก็จะช่วยคุณให้รู้ว่าควรพูดตอนไหนด้วยค่ะ เมื่อคุณพูดอย่างที่เหมาะสมกับเวลาการที่ผู้ฟังจะคล้อยตามนั้นก็ไม่ใช่เรื่องยากเลยค่ะ

2019.08.01 18:0

Panas

ก็รู้ๆกันอยู่นะครับว่าเรื่องของธุรกิจการเงินการลงทุนเป็นเรื่องที่เครียดดังนั้นการพูดคุยธุรกิจต้องพูดคุยในช่วงเวลาที่ทั้งสองฝ่ายผ่อนคลายมีเวลาไม่เร่งรีบดังนั้นการพูดคุยธุรกิจจะเร่งรัดหรือบีบคั้นไม่ได้ต้องมีการนัดเวลาที่ทั้งสองฝ่าย พร้อมและสะดวกจริงๆ ถ้ามีอะไรมาขัดจังหวะในระหว่างที่พูดคุยธุรกิจก็ควรปล่อยผ่านไปก่อนครับแล้วค่อยนัดกันใหม่ทำแบบนี้เป็นการให้ความสนใจหรือซื้อความประทับใจจากลูกค้าได้ดีครับ

2020.04.28 10:7

ภาวดี

กฎเหล็กของเราในชีวิตเลยที่เพื่อนร่วมงานเราทุกคนก็ทำคือ เราจะไม่คุยเรื่องธุรกิจเวลากินข้าว หรือ เวลาพักผ่อนไปเที่ยว เพราะว่ามันจะทำให้หมดสนุก กินข้าวไม่ลง เครียด โดยไม่จำเป็น ถ้าจะเจรจาธุรกิจก็อยู่ในเวลางานอันนั้นเข้าใจและยอมรับได้ แต่ไม่ใช่ชีวิตคนเราจะทำงานกันตลอดเวลานะคะ อันนั้นไม่เอาค่ะเครียดมากกลัวเป็นมะเร็ง 5555

2020.07.15 3:21

วงกลม

ผมว่าช่วงเช้าก็ดีนะครับ เพราะทุกคนส่วนมากตื่นมาตอนเช้าจะอารมณ์ดี ร่างกายและสมองพร้อมเต็มเป็นที่ที่จะทำงาน ยิ่งหลังได้รับประทานอาหารเช้า จะทำให้ทุกคนมีความสุข เมื่อคุณพูดอะไรหรือเสนออะไรพวกเขาก็จะยินดีรับฟัง นั่นหมายถึงความสำเร็จในการพูดคุยก็จะสำเร็จไปแล้วครึ่งหนึ่ง ส่วนอีกครึ่งหนึ่งก็ขึ้นอยู่กับเนื้อหาหรือข้อตกลงต่างๆในเรื่องธุรกิจครับ

2020.07.19 9:43

ลูกน้ำ34

คำถามน่าสนใจนะคะ "เวลาที่เหมาะสมที่จะพูดเรื่องธุรกิจคือเมื่อไหร่?" ก็เวลาที่ทั้งสองฝ่ายสะดวกไงคะเพราะเรื่องอย่างนี้ต้องใช้เวลาคุยกันนาน แล้วจะรู้ได้ยังไงว่าเป็นตอนไหนล่ะ...ก็ต้องนัดกันไว้ล่วงหน้าสิคะ จะได้เตรียมตัวเตรียมใจกันไว้ก่อนทั้งสองฝ่ายนั่นแหละ ส่วนเรื่องจะพูดหรือจะหยุดเมื่อไหร่ก็ดูสีหน้าและท่าทางของอีกฝ่ายเอาค่ะ..เดี๋ยวก็รู้

2020.08.05 8:41

วงเวียนใหญ่

ไม่ทราบว่าคุณอยากจะพูดเรื่องธุรกิจกับคนอื่นๆ หรือกับคนในครอบครัวนะครับ แต่ไม่ว่ายังไงการพูดคุยเรื่องเครียดๆก็ควรพูดคุยกันในเวลาที่ผ่อนคลายมากที่สุด บางคนเลือกใช้เวลาในตอนไปเที่ยวพักผ่อน บางคนเลือกใช้เวลาเมื่อรับประทานอาหารเย็นแบบชิวๆ บางคนเลือกในช่วงเวลาจิบกาแฟยามบ่ายในร้านน่ารักๆสบายๆครับ อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับว่าคนที่คุณจะพูดด้วยนั้นชอบแบบไหน

2020.08.30 13:21

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ้างงาน)

อยากทำงานเป็นนักฟุตบอลอาชีพแต่ยังไม่มั่นใจคุณสมบัติของตัวเองครับ?

All (การทำธุรกิจ)

ผักชียังเป็นผักที่มีความต้องการของตลาดมากอยู่ไหม?

All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (หารายได้)

มีงบน้อยลงทุนปลูกผักขายก็จะดีไหม?

All (การลงทุน),All (ชีวิตคู่),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

มีเงินไม่ถึง 4,000 บาท ลงทุนขายอะไรได้บ้าง

All (การจ้างงาน)

ผู้หญิงก็สามารถเป็นนักฟุตบอลอาชีพได้ใช่มั้ยคะ? อยากให้ลูกสาวทำงานนี้ค่ะเพราะได้เงินเยอะดี

All (เศรษฐกิจ)

วิกฤตแฮมเบอร์เกอร์คืออะไรครับ เคยได้ยินแต่วิกฤตต้มยำกุ้ง?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี