Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากทราบว่าสินเชื่อบัตรเงินสด Prima Card มีการคิดคำนวณหรือหลักเกณฑ์ในการกำหนดเงื่อนไขการชำระเงินคืนอย่างไร?

ผมดูเงื่อนไขการชำระเงินคืนสินเชื่อบัตรเงินสด Prima Card มี 2 ทาง คือ การชำระเต็มจำนวนตามใบแจ้งยอดค่าใช้จ่าย กับชำระบางส่วน โดยการจ่ายตามจริงขั้นต่ำ 5% แต่บางบัตรให้ชำระขั้นต่ำแค่ 3% ก็มีนะ ผมเลยอยากรู้ว่าทางธนาคารหรือบริษัทที่ออกบัตรกดเงินสด มีการคิดคำนวณหรือหลักเกณฑ์ในการกำหนดเงื่อนไขการชำระเงินคืนอย่างไรครับ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

อภิชาติ

เรื่องการจ่ายขั้นต่ำเหรอครับ เขาดูจากยอดเงินที่เราได้ใช้ไปนะครับ สมมุติว่าเราใช้ไป 10,000บาท ทางธนาคารเขาจะคำนวนครับ ว่าจ่ายแบบไหนที่เยอะสุดครับ อย่าง ถ้าเขา หักลบกันแล้ว คิดเป็นแบบ% มากกว่าเขาก็จะให้เราจ่ายเป็น%ครับ แต่ถ้า% น้อย ก็จ่ายเป็น วงเงินที่เขากำหนดเลยครับ มันกำหนดด้วยตัวเราไม่ได้ครับ ทางธนาคารจะกำหนดให้เราครับ

2020.11.28 5:40

Minkii

เราก็สงสัยเกี่ยวกับการชำระขั้นต่ำอีกเหมือนกันว่า ทำไมชำระเเค่ขั้นต่ำถึงไม่ดีอันนี้คือเราไม่มีความรู้เกี่ยวกับบัตรกดเงินสดเลยนะคะเลยอยากถามคนที่ใช้อยู่ แค่กำลังมาหาข้อมูเพราะสนใจอยากจะสมัครค่ะ เเล้วถ้าเราเป็นคนชอบเดินทางท่องเที่ยวเหมาะไหมที่จะสมัครบัตรกดเงินสดไว้เพื่อเอามาใช้จ่ายเวลาท่องเที่ยว เพื่อนๆคิดยังไงคะ?

2020.12.15 7:33

@@PEEM@@

@Minkii ที่คุณถามว่า "จะสมัครบัตรกดเงินสดไว้เพื่อเอามาใช้จ่ายเวลาท่องเที่ยว เพื่อนๆคิดยังไง?" คิดว่าคุณควรรู้เกี่ยวกับดอกเบี้ยในการกดเงินสดจากบัตรกดเงินสดก่อนครับ ดอกเบี้ยจะถูกคิดตั้งแต่วันที่คุณกดเงินออกมาจากตู้และคิดเป็นรายวันครับ ยิ่งจ่ายคืนช้า ยิ่งเสียเงินมาก นี่เป็นอีกเหตุผลที่ทำไมไม่ควรจายเงินคืนแค่ขั้นต่ำเท่านั้นครับ

2021.01.14 3:51

Lertcahi565

เงื่อนไขการชำระเงินคืนสินเชื่อบัตรเงินสด Prima Card หรือบัตรกดเงินสดอื่นๆก็คล้ายกันน่ะครับ มีให้เลือกทั้งการชำระเต็มจำนวนตามใบแจ้งยอดค่าใช้จ่าย กับชำระบางส่วนโดยการจ่ายตามจริงขั้นต่ำ ที่เขาบอกกันว่า ถ้าจ่ายแต่ขั้นต่ำนะ ในอนาคตอันใกล้นี้ผู้ถือบัตรต้องแย่แน่ๆเลยครับ เพราะว่าดอกเบี้ยของบัตรกดเงินสดค่อนข้างสูง

2021.03.26 7:36

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัตรกดเงินสด

การซื้อของแบบผ่อนชำระของสินเชื่อบัตรเงินสด Prima Card มีให้ซื้อที่ไหนแล้วจะได้ดอกเบี้ยอัตราพิเศษบ้าง?

สินเชื่อบัตรเงินสด PRIMA CARD / ธนาคารออมสิน

บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ),เจ้าของธุรกิจ

มีธุรกิจเป็นของตัวเอง จะสมัครสินเชื่อบัตรเงินสด Prima Card ได้มั้ย เงื่อนไขและเอกสารที่ต้องใช้ มีอะไรบ้าง?

สินเชื่อบัตรเงินสด PRIMA CARD / ธนาคารออมสิน

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

สินเชื่อบัตรเงินสด Prima Card ไม่มีค่าธรรมเนียมในการเบิกถอนเงินสดล่วงหน้า มันเป็นค่าอะไร ถ้าคิดจะประมาณเท่าไหร่?

เป็นอีกหนึ่งบัตรกดเงินสดที่ไม่มีค่าธรรมเนียมแรกเข้า และไม่มีค่าธรรมเนียมรายปีตลอดชีพ สำหรับสินเชื่อบัตรเงินสด Prima Card นะครับ ผมเห็นว่าไม่มีค่าธรรมเนียมในการเบิกถอนเงินสดล่วงหน้าด้วย ผมอยากรู้ตรงนี้แหละ ว่ามันเป็นค่าอะไรอะครับ บัตรกดเงินสดอื่นๆมีการคิดค่าบริการนี้มั้ย ถ้าคิดนี่ประมาณเท่าไหร่เหรอครับ?

ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

ช่องทางการชำระเงินคืนสินเชื่อบัตรเงินสด Prima Card มีให้เลือกเยอะมาก แต่ค่าธรรมเนียมจะเสียเท่าไหร่..ไม่รู้นะ

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

ผู้สมัครสินเชื่อบัตรเงินสด Prima Card "ต้องมีสัญชาติไทย" ถ้าเป็นคนต่างชาติที่อยู่ในประเทศไทยจะอนุโลมให้สมัครได้มั้ย?

ทำไมอายุผู้สมัครสินเชื่อบัตรเงินสด Prima Card ของคนที่ทำงานประจำ กับคนที่มีอาชีพอิสระหรือเจ้าของกิจการ ไม่เท่ากัน?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรกดเงินสด A money ให้วงเงินสินเชื่อเท่าไหร่ และใช้ผ่อนชำระสินค้าด้วยอัตราดอกเบี้ยต่ำเหมือนบัตรอื่นได้มั้ย?

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

ถ้าสมัครบัตรกดเงินสดยูเมะพลัสจะรู้มั้ยว่าจะได้วงเงินเป็นกี่เท่าของรายได้ที่เรามี หรือต้องรอผลการอนุมัติเท่านั้น?

บัตรกดเงินสดยูเมะพลัส (Umay+) / อีซี่บาย

ถอนเงินผ่านตู้ ATM อื่นล่ะครับ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

หลังจากปรับโครงสร้างหนี้ จะเสียเครดิตบูโรมั้ย

ย้ายบ้าน,ภาษีการรับมรดก,All (การมอบมรดก)

หลักฐานที่ใช้โอนกรรมสิทธิ์คอนโดกรณีคนในครอบครัวเสียชีวิตต้องใช้อะไรบ้างหรอคะ

All (การลงทุน),All (การวางแผนการเงืน)

สินทรัพย์ต่างกันอย่างไรกับคำว่าทรัพย์สิน?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

ถือบัตรยัวแคช มา5ปี ไม่เคยเพิ่มให้แบบอัตโนมัติ เคยยื่นเอกสารขอเพิ่มก้อไม่เพิ่ม จนเมื่อไม่กี่วันมานี้ ได้รับข้อความว่าจะเพิ่มยอดเงินให้ ก็แปลกใจว่าไม่ได้ไปขอเิ่มอะไร เลยไปที่สำนักงานสอบถามเจ้าหน้าทีเจ้าหน้าที่ก็ยังให้คำตอบไม่ได้ว่าข้อความมาจากไหนเรื่องจริงๆหรือป่าวแบบนี้ก็เสียเวลาเปล่าสิเราต้องเิดนทางเขาไปในเมืองฟรีๆ

All (สินเชื่อ)

AEON สินเชื่อยัวร์แคช ข้อเพิ่มวงเงินได้แต่ไม่มีเงินเข้า

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus ดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอก

ตอนแรกเราไม่สนใจหลอกKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus เพราะ รายละเอียดหรือข้อกำหนดเยอะมากโดยเฉพาะเรื่องฐานเงินเดือน แต่ที่เราตัดสินใจทำKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusก็เพราะว่า วิธีการคิดดอกเบี้ย อัตราดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอกนี่แหละที่เราชอบและว่าน่าสนใจดี เพี่ะเงินเดือนและรายได้อื่นๆของเรามีไม่เท่ากันในแต่ละเดือนการลดต้นลดดอกได้ช่วยเราบริการเงินได้ดีครับ

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

สินเชื่อบัวหลวงสุขใจ อย่าผิดนัดวันจ่ายเด็ดขาด

สินเชื่อบัวหลวงสุขใจ

สินเชื่อเพื่อการประกอบอาชีพภายใต้การกำกับ

ITTP สินเชื่อใจดี ไม่ว่าใครจะทำงานอะไรก็สมัครได้

ITTP สินเชื่อใจดี

UOB i-Cash แม่ค้าอย่างเราก็กู้ได้

UOB i-Cash

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี