Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากรู้วิธีการคำนวณดอกเบี้ยหลังจากที่กดเงินสดจากบัตรกดเงินสด TMB Ready Cash ออกไปใช้ มีวิธีคิดยังไง?

ยังไม่เคยใช้บัตรกดเงินสดค่ะ เลยไม่ค่อยเข้าใจเรื่องการคำนวณดอกเบี้ย หลังจากที่เรากดเงินสดออกไปใช้ อยากรู้ของบัตรกดเงินสด TMB Ready Cash น่ะค่ะ มีใครพอจะบอกคร่าวๆให้เราพอจะเข้าใจได้มั้ยคะ? ค่อนข้างกังวลเรื่องดอกเบี้ยพอสมควร แต่ถ้าจะให้ไปยืมเงินใครก็คิดว่าไม่เอาดีกว่า ไม่อยากมีปัญหา ใช้บัตรกดเงินสดนี่แหละ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ศิริภรณ์

การคิดดอกเบี้ย ทางธนาคารเขาไม่คิดจากวงเงินที่เราได้นะคะ ส่วนใหญ่แล้ว เขาคิดจากเงินที่เราเอาออกมาใช้ ของเดือนนั้นๆคะ คือยิ่งถ้าเรากดเงินออกมาใช้เยอะก็ต้องจ่ายดอกเบี้ยเยอะตามไปด้วยคะ ของ ทหารไทย ดอกเบี้ยที่ 25% ใช่ไหมคะ ถ้าเรา กดออกมา ก็คิดง่ายๆเลยคะ 100บาท เราต้องจ่ายค่าดอกเบี้ย 25 เงินที่ต้องจ่ายคือ 125 บาทคะ

2020.11.28 8:5

Chinjung

ใช่ตามนั้นเลยครับ ดูๆไปแล้วดอกเบี้ยก็ไม่ได้เยอะมาก อยากรู้ว่าบัตรกดเงินสดของ TMB ดียังไงครับ มีโปรโมชั่นเยอะไหม?? พอดีผมอยากจะสมัครบัตรกดเงินสดไว้เพื่อที่จะผ่อนสินค้าหน่อยครับ เครื่องซักผ้าเครื่องไฟฟ้าที่บ้านเริ่มเก่าแล้ว ผมไม่มีบัตรเครดิตก็เลยอยากจะสมัครบัตรเงินสดไว้ใช้ แต่ผมก็ยังไม่แน่ใจนะว่าจะเลือกสมัครของที่ไหนดี?? มองๆไว้เป็นของธนาคารนี้แหละครับ เพราะผมมีบัญชีเงินฝากอยู่ที่นี่

2020.12.17 4:44

Jampee *-*!

จริงอย่างที่เจ้าของกระทู้บอกล่ะค่ะ ถ้าจำเป็นต้องใช้เงินเราพยายามด้วยตัวเองก่อนจะไปยืมคนอื่นดีกว่า เป็นการป้องกันปัญหาที่อาจตามมาในภายหลัง แต่การสมัครบัตรกดเงินสด TMB Ready Cash หรือบัตรกดเงินสดอื่นๆมาใช้ก็ต้องระวังด้วยเช่นกัน เพราะคุณต้องจ่ายดอกเบี้ยด้วย ยังไงการวางแผนเรื่องค่าใช้จ่ายก็สำคัญมาก วางแผนให้ดีค่ะ

2021.01.15 8:35

) ( Chawan ) (

@Chinjung คุณสมัครบัตรกดเงินสดของที่ไหนมาใช้แล้วมั้ยครับ เห็นคุณบอกว่าอยากจะสมัครบัตรกดเงินสดไว้เพื่อที่จะผ่อนสินค้าเพราะว่าเครื่องซักผ้าเครื่องไฟฟ้าที่บ้านเริ่มเก่าแล้ว ถ้าคุณอยากผ่อนของพวกนี้ ขอแนะนำให้ดูบัตรกดเงินสดของที่อื่นดูบ้าง ไม่จำเป็นต้องสมัครบัตรกดเงินสด TMB Ready Cash เพราะว่าคุณเป็นลูกค้าของที่นี่หรอกครับ

2021.03.27 8:32

ปาริชาติ

ถ้าดอกเบี้ยแบบที่เพื่อนๆบอกมา เราว่ามันแพง มากเลยนะคะ เงินกู้นอกระบบ น่าจะน้อยกว่าด้วยซ้ำคะ ถ้าเป็นเราไม่เอาหลอกคะ เสียดายดอกเบี้ยที่ต้องจ่ายคะ คิดดูถ้าเรากดออกมาเป็นหมื่นๆ แบบนี้ก็มานั้งจ่ายดอกเบี้ย ไม่หัวหดเลยเหรอคะ ยิ่งช่วงนี้ด้วย เงินก็หายาหมาหกกว่าเมื่อก่อน เอาว่า คนหนึ่งละคะที่ขอไม่ใช้บัตรพวกนี้คะ

2021.06.24 6:16

Fever

@ปาริชาติ ก็เพิ่งมาเจอคุณนี่แหละค่ะที่บอกว่า เงินกู้หรือหนี้นอกระบบดีกว่าหนี้ในระบบ คิดได้ยังไงคะ หนี้นอกระบบยังไงก็อันตรายกว่า ดอกเบี้ยแพงกว่าแน่นอน อันนี้ดอกเบี้ยในระบบ เป็นดอกเบี้ยที่เหมาะสมแล้วค่ะ อยู่ที่ว่าเดือนนั้นแต่ละคนกดเงินสดออกมามากน้อยแค่ไหน บัตรกดเงินสดหรือสินเชื่อเงินสดก็เลยมีคุณสมบัติเอาไว้สำรองฉุกเฉินถ้าไม่จำเป็นก็ไม่ต้องกด

2021.08.11 14:47

O_NONO

อ่านมาแล้วก็น่าปวดหัวนะครับ ดีนะที่ผมไม่สมัครบัตรกดเงินสด เคยมีคนมาชวนเหมือนกัน ตอนไปเดินห้าง แต่รู้สึกว่าไม่ได้ทำเป็นก็เลยไม่ได้สมัคร กว่าจะปฏิเสธได้ก็อึดอัดเหมือนกันนะครับ พอมาอ่านเรื่องของจขกท ก็รู้แล้วว่าคงจะมีความกังวลอยู่เหมือนกันนะเรื่องดอกเบี้ยแต่ละเดือน เท่าที่ผมรู้มันไม่ค่อยเท่ากันนะมันต้องคิดตามที่ว่าเดือนนั้นเรากดเงินมาใช้เท่าไหร่

2021.09.28 12:4

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

ไม่น่าเชื่อว่ามีบัตรแบบนี้อยู่บนโลก บัตรที่ไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมทั้งแรกเข้าและรายปี

TMB so Fast ฟรีค่าธรรมเนียมทั้งแรกเข้าและรายปี เงินเดือน 15,000 บาทก็สมัตรได้ ให้คุณสะสมPoint ได้เร็วขึ้นเพราะใช้จ่ายผ่านบัตรทุก 10 บาทรับ 1คะแนน ได้รับความคุ้มครองประกันอุบัติเหตุจากการเดินทางผู้ถือบัตร และคู่สมรส สูงถึง 6ล้านบาท มีบริการแบ่งจ่ายรายเดือน อัตรา 0% นาน 3เดือน ได้ทุกอย่าง ทุกร้าน ทุกวัน

บัตรเครดิต ทีเอ็มบี โซ ฟาสต์ / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

All (บัตรเครดิต)

บัตรขวัญสุดพิเศษรอคุณอยู่เมื่อสมัครบัตรนี้...!

ใครที่สมัคร TMB so Chill ตั้งแต่วันนี้ถึง 31 ธ.ค.62 มีโปรโมชั่น พิเศษ 3ต่อ 1) รับกระเป๋า BSC Travel Big เมื่อจ่ายผ่านบัตร 5,000 บาท 2) รับบัตรกำนัลห้องพัก1คืนพร้อมอาหารเช้า2คน ที่โรงแรมที่ร่วมรายการ มูลค่า 5,500 บาท เมื่อจ่ายผ่านบัตร50,000 บาท3) รับเครดิตเงินคืน 100 บาทเมื่อสมัครแจ้งยอดทาง E-Mail .

บัตรเครดิต ทีเอ็มบี โซ ชิลล์ / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด TMB Ready Cash ไม่ต้องใช้หลักทรัพย์หรือบุคคลค้ำประกัน คนที่เคยสมัครเป็นยังไงบ้าง ขออนุมัติยากมั้ย?

บัตรกดเงินสด TMB Ready Cash (บัตรกดเงินสด ทีเอ็มบี เรดดี้แคช) / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด TMB Ready Cash ไม่มีค่าธรรมเนียมการกดเงินสด หมายถึงว่ากดจากตู้เอทีเอ็มของธนาคารอะไร ที่ไหนก็ได้เหรอ?

บัตรกดเงินสด TMB Ready Cash (บัตรกดเงินสด ทีเอ็มบี เรดดี้แคช) / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

การใช้บัตรกดเงินสด เช่น บัตรกดเงินสด TMB Ready Cash ต้องจ่ายดอกเบี้ยด้วย มันจะดีกว่าการกู้เงินแบบอื่นยังไง?

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ),การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ถ้าได้รับการอนุมัติบัตรกดเงินสด TMB Ready Cash แล้ว ต้องรีบใช้งานภายใน 6 เดือน ไม่อย่างนั้นจะถูกยกเลิกบัตร ใช่มั้ย?

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด TMB Ready Cash ใช้กดเงินสดได้ แล้วใช้ซื้อของแบบผ่อนรายเดือน ดอกเบี้ยต่ำได้มั้ย ใช้ที่ไหนได้บ้าง?

บัตรกดเงินสด

ช่องทางการชำระเงินคืนบัตรกดเงินสด TMB Ready Cash ที่ไหนที่ต้องจ่ายค่าธรรมเนียมบ้าง และต้องจ่ายเท่าไหร่?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรกดเงินสด,สินเชื่อเพื่อธุรกิจ

คุณสมบัติของคนที่มีอาชีพค้าขายหรือทำธุรกิจส่วนตัวที่จะสมัครบัตรเซ็นทรัล เดอะวัน เฟิร์สช้อยส์ มีอะไรบ้าง?

บัตรกดเงินสดเซ็นทรัล เดอะวัน เฟิร์สช้อยส์ / กรุงศรีเฟิร์สช้อยส์

บัตรกดเงินสด

เอกสารแสดงรายได้คืออะไรคะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

หลังจากปรับโครงสร้างหนี้ จะเสียเครดิตบูโรมั้ย

All (หนี้สิน)

เป็นหนี้ถึงขนาดไหนถึงจะโดนยึดทรัพย์?

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

เมื่อยื่นเอกสารสมัครบัตรกดเงินสด K-Express Cash แล้ว จะทราบผลอนุมัติภายในกี่วัน นานกว่าหรือเท่ากับของบัตรอื่น?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

สินเชื่อรถ

กรุงศรี คาร์ ฟอร์ แคช ดีกว่าและได้วงเงินมากกว่าสินเชื่อรถยนต์ที่อื่นไหม

กรุงศรี คาร์ ฟอร์ แคช / บัตรกรุงศรีอยุธยา

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อระหว่างบุคคล

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช หลายขั้นตอนกว่าจะได้

ของผมสมัครไปแล้วทางเจ้าหน้าที่ติดต่อมาให้ แมสเซ็นเจอร์ วันที่ จันทร์ที่ผ่านมา ผ่านไปวันนี้หจะครบสัปดาห์แล้วครับ sale โทรมาถามข้อมูลเบื่องต้น แล้วบอกจะส่งให้หัวหน้าแล้ววันที่ มีเจ้าหน้าที่โทรมาถามเรื่องดอกเบี้ยแล้วระยะเวลาการส่ง แล้วบอกจะส่งเรื่องเข้าระบบให้ครับ รอประมาณ 7 วัน ทำไมตรวจสอบนานมากครับ นี่ผมชักลังเลแล้วครับว่าจะได้ไหมครับ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

All (สินเชื่อ)

สินเชื่ออเนกประสงค์ KTC CASH ไม่เข้าใจว่าต้องเสียดอกไหมถ้าขอปิด

สินเชื่ออเนกประสงค์ KTC CASH

สินเชื่อบัวหลวงสุขใจ อย่าผิดนัดวันจ่ายเด็ดขาด

สินเชื่อบัวหลวงสุขใจ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ผ่อนน้อยแถมสบายๆ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ที่เราทำอยู่เป็นสินเชื่อที่ดีนะครับ เพราะว่าสามารถผ่อนน้อยๆได้แถม สบายนานอายุสัญญาสูงสุด 60 เดือน ผมขอCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้สินเชื่อที่อนุมัติมา 30000 บาทครับ ผมขอส่งส่งปีครับเท่ากับว่าผมส่งเดือนละพันต้นๆเองครับ ไม่แพงครับผมว่าถูกกว่าบัตรเครดิตทั่วไปครับ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

TMB Cash To Go สินเชื่อบุคคลดอกเบี้ยไม่สูง

TMB Cash To Go

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus การขอสินเชื่อเพื่อชำระหนี้

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี