Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากทราบว่าระหว่างการขอสินเชื่อส่วนบุคคลกับธนาคารและขอกับสถาบันการเงินเช่น พรอมิส มีความแตกต่างกันยังไง?

ผมกำลังดูเรื่องการขอสินเชื่อส่วนบุคคล ซึ่งมีคนแนะนำให้ลองไปสมัครสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสดูครับ ถามว่าเคยเห็นโฆษณาของบริษัทนี้มั้ย ก็เคยเห็นอยู่นะครับ แต่ที่ผมอยากรู้คือ ความแตกต่างระหว่างการขอสินเชื่อส่วนบุคคลกับธนาคารและขอกับสถาบันการเงินมันต่างกันยังไง..เรื่องดอกเบี้ย เงื่อนไขการยื่นเอกสารหรือวงเงินครับ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

กรีนชฎา

เรื่องที่เห็นได้ชัดเลยคือเรื่องของ สถานที่ให้บริการคะ ของ พรอมิส ตอนนี้ตามต่างจังหวัดยังไม่ค่อยมีให้บริการคะ ส่วนใหญ่ถ้าอยากได้สินเชื่อของเขาเราก็ต้องสมัครออนไลน์อย่างเดียวเลยคะ แล้วที่แตกต่างอีกอย่าง น่าจะเป็นเรื่องของดอกเบี้ยคะ ของพรอมิส อาจจะแรงกว่า แต่ข้อดีของ พรอมิส คือ ขอได้ง่ายกว่าสินเชื่อของธนาคารคะ

2020.11.30 4:16

worawan

อีกอย่างนึงนะที่เรามองว่า ok สำหรับที่นี่เงินเดือนแค่ 6,000 บาท อายุงานแค่ 1 เดือนก็สามารถที่จะสมัครได้แล้ว แต่ถ้าเป็นสถาบันการเงินอื่นๆต้องมีอายุงานไม่ต่ำกว่า 3-6 เดือนขึ้นไป แล้วก็เงินเดือนขั้นต่ำก็ต้องประมาณ 15,000 บาท อีกอย่างนึงเคยได้ยินว่าที่นี่เขาอนุมัติง่ายเหมือนกันนะ แต่ก็ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่า

2020.12.20 13:18

🦀น้องปูเป้🦀

ผู้ที่มีเงินเดือน 6,000 บาท มีอายุงานแค่ 1 เดือนก็สามารถสมัครสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสได้แล้ว! แต่วงเงินที่ได้คงไม่มาก เขาให้ตามฐานเงินเดือนล่ะเนอะ แต่มันก็ดีสำหรับคนที่มีเงินเดือนน้อย จะให้ไปกู้เงินนอกระบบมาใช้คงจะแย่ไปใหญ่ ไปขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสดีกว่า แต่ยังไงก็ต้องวางแผนเรื่องการชำระเงินคืนกันด้วยนะคะ

2021.01.18 5:43

chipchip"-"

@🦀น้องปูเป้🦀 เราก็คิดอย่างนั้นแหละ การที่มีสินเชื่อส่วนบุคคลให้กับคนทำงานทั่วไปมาสมัครใช้ได้ มันดีสำหรับคนที่มีเงินเดือนน้อย เงินเดือนไม่ถึง 10,000 บาทก็สามารถกู้ได้ ไม่อย่างนั้นต้องไปกู้เงินนอกระบบมาใช้ เราว่าจะมีปัญหาเพิ่มขึ้นนะคะ แต่ไม่ว่ายังไงก็ต้องระวังเรื่องการใช้จ่ายและการชำระเงินคืน มันมีดอกเบี้ยด้วยนะ

2021.03.30 3:51

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัตรกดเงินสด

สำหรับคนทำงานได้เงินเดือนๆละ 19,000 บาท ถ้าไปขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส จะได้วงเงินอนุมัติสักเท่าไหร่?

Promise / พรอมิส

สินเชื่อระหว่างบุคคล

ถ้าชำระเงินคืนค่างวดสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสช้ากว่าวันที่กำหนดไว้ จะเป็นอะไรมั้ย จะมีปัญหายุ่งยากหรือเปล่า?

All (สินเชื่อ)

อยากรู้ว่าสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส มีจำนวนงวดการชำระคืนต่ำสุดและสูงสุดกี่เดือน และการพูดคุยเรื่องนี้ยากมั้ย

สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (สินเชื่อ)

การขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส ต้องใช้สมุดบัญชีธนาคารตัวจริงด้วย ถ้ามีแต่บัญชีอิเล็กทรอนิกส์จะขอสินเชื่อได้มั้ย?

ขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสได้แล้ว จะต้องชำระเงินคืนภายในกี่งวด มันขึ้นอยู่กับอะไรบ้าง เลือกเองได้มั้ย?

สินเชื่อระหว่างบุคคล

ถ้าจ่ายเงินคืนค่างวดสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสช้าแบบข้ามเดือน มีค่าติดตามทวงหนี้สินนั้นมั้ย แพงหรือเปล่า?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

เมื่อยื่นเอกสารสมัครบัตรกดเงินสด K-Express Cash แล้ว จะทราบผลอนุมัติภายในกี่วัน นานกว่าหรือเท่ากับของบัตรอื่น?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

ถอนเงินผ่านตู้ ATM อื่นล่ะครับ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

สินเชื่อรถ

กรุงศรี คาร์ ฟอร์ แคช ดีกว่าและได้วงเงินมากกว่าสินเชื่อรถยนต์ที่อื่นไหม

กรุงศรี คาร์ ฟอร์ แคช / บัตรกรุงศรีอยุธยา

สินเชื่อบ้าน

เงินเดือน 18,000กู้บ้านจะผ่านไหมครับ

All (การลงทุน),All (การวางแผนการเงืน)

สินทรัพย์ต่างกันอย่างไรกับคำว่าทรัพย์สิน?

เอกสารแสดงรายได้คืออะไรคะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

TMB Cash To Go สินเชื่อบุคคลดอกเบี้ยไม่สูง

TMB Cash To Go

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus ดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอก

ตอนแรกเราไม่สนใจหลอกKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus เพราะ รายละเอียดหรือข้อกำหนดเยอะมากโดยเฉพาะเรื่องฐานเงินเดือน แต่ที่เราตัดสินใจทำKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusก็เพราะว่า วิธีการคิดดอกเบี้ย อัตราดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอกนี่แหละที่เราชอบและว่าน่าสนใจดี เพี่ะเงินเดือนและรายได้อื่นๆของเรามีไม่เท่ากันในแต่ละเดือนการลดต้นลดดอกได้ช่วยเราบริการเงินได้ดีครับ

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus การขอสินเชื่อเพื่อชำระหนี้

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,บัตรกดเงินสด

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus เพียงแค่เรามีรายได้ต่อเดือน 15,000 บาทก็สามารถสมัครสินเชื่อนี้ได้แล้ว และในการสมัครก็ไม่จำเป็นต้องใช้บุคคลค้ำประกันหรือหลักทรัพย์ใดๆเลย ให้วงเงินสูงสุดถึง 5 เท่าของรายได้ หรือไม่เกิน 1,000,000 บาท และมีระยะเวลาให้ชำระนานถึง 60 เดือน ถ้าหากเราชำระไม่ตรงเวลา จะมีบริการทวงหนี้ให้ โดยครั้งละ 100 บาท

UOB i-Cash แม่ค้าอย่างเราก็กู้ได้

UOB i-Cash

สินเชื่ออเนกประสงค์ KTC CASH ไม่เข้าใจว่าต้องเสียดอกไหมถ้าขอปิด

สินเชื่ออเนกประสงค์ KTC CASH

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี