Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำงานมานานเงินเดือนพึ่งจะขึ้น

ดิฉันทำงานประจำที่บริษัทแห่งหนึ่ง ตอนนี้อายุ 32 แล้ว ทำงานมาตั้งนานพึ่งจะได้เลื่อนขั้นและได้รับเงินเดือนขึ้นความรู้สึกก็ดีใจมากมากค่ะ ตื่นเต้นมาก แต่ก็อยากรู้ว่าเมื่อได้เงินเพิ่มมากขึ้นจะวางแผนการเงินอย่าไรดีเอาเงินไปทำอะไรบ้างกลัวว่าจะใช้เงินสิ้นเปลืองเกินไปขอคำแนะนำหน่อยค่ะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

วรภัทร

ถ้าเพื่อนๆได้ขึ้นเงินเดือนแล้วและไม่มีแผนที่จะเก็บออมแต่กลับเอาเงินส่วนเกินที่ได้มาไปใช้หมดสุดท้ายแล้ว นั่นก็เหมือนกับว่าสถานการณ์ยังของเพื่อนๆยังคงเหมือนเดิม เพราะเราไม่ได้มีเงินฝากที่เพิ่มขึ้นนั่นเอง ทางที่ดี ให้เพื่อนๆแบ่งเงินส่วนหนึ่งที่ได้เพิ่มเอาไปฝากไว้กับบัญชีออมทรัพย์หรือบัญชีเงินฝากประจำ ไม่ว่าจะเป็นเพื่อจุดประสงค์ในการสร้างครอบครัว เป็นเงินออมสำหรับลูก หรือเอาไว้เป็นเงินฉุกเฉินของเราเอง ให้เพื่อนๆ

2019.08.01 18:0

Apichart

เพื่อที่จะไม่ต้องทำงานเหนื่อยไปตลอดการวางแผนออมเงินสำคัญเพื่อไม่ให้การที่เราได้เงินเดือนเพิ่มเสียเปล่าก็ต้องมีการวางแผนการใช้เงินให้เหมือนเดิมหรือมากขึ้น แต่ให้โอกาสดีดีนี้ทำให้เพื่อนๆได้เก็บออมและเกษียณได้เร็วขึ้นดีกว่าค่ะ ถึงแม้เพื่อนๆจะฝากเงินในบัญชีออมทรัพย์อยู่แล้วการเริ่มต้นฝากบัญชีประจำก็จะได้ผลประโยชน์มากกว่า ลองคิดดูนะคะ

2019.08.01 18:0

Michelle

เมื่อก่อนได้เงินเดือนเท่าไรครับ เราก็ใช้เท่าเดิมไปครับ ส่วนที่เป็นส่วนเกินมาก็เก็บฝากเข้าบัญชีธนาคารจะดีกว่าครับ ผมว่าพยายามมองว่าเงินนั้นเป็นอนาคตของคุณน่าจะดีครับ อย่าเห็นอะไรแล้วบอกว่าอยากได้ๆ ครับ เพราะถ้าทำแบบนั้นผมคิดว่าเงินจะหมดแล้วสุดท้ายแก่ตัวไปคุณจะไม่เหลืออะไรเลยนะครับ วางแผนการเงินช่วงที่อายุเท่านี้ผมว่ากำลังดีครับ

2020.03.20 10:35

Phum

ไม่ว่าเงินเดือนคุณจะเท่าเดิมน้อยลงหรือเพิ่มขึ้นการใช้จ่ายที่พอเพียงก็ยังเป็นแนวทางหนึ่งที่ควรจะทำค่ะแล้วถ้าคุณอยากจะวางแผนทางการเงินหรือจัดการให้การเงินดีขึ้นการเริ่มต้นการออมออมอย่างจริงจังออมเป็นนิสัยสม่ำเสมอคือเรื่องที่ดีที่จะทำให้คุณจัดการการเงินของคุณได้ดีมากขึ้น เราไม่ควรจัดสรรเงินในส่วนของการออมได้แล้วเงินส่วนที่เหลือคุณก็จะใช้จ่ายอย่างสบายใจมากขึ้นค่ะ

2020.04.28 10:12

นาบุ

ถ้าเงินเดือนส่วนที่เพิ่มขึ้นไม่ได้อยู่ในวงจรค่าใช้จ่ายในแต่ละเดือนของเราแนะนำว่าให้เก็บเข้าธนาคารก่อนค่ะ อาจจะเก็บเข้าบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ หรือถ้ายังไม่มีแผนว่าจะทำอะไรก็เก็บเข้าบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบประจำก่อนก็ได้ พอเก็บได้สัก 6 เดือนก็เริ่มมองหาการลงทุนค่ะ อย่างเช่นลงในกองทุนรวมก็น่าสนใจนะคะ ถ้าทำแบบนั้นเงินเราก็จะไม่ได้นอนอยู่ในธนาคารเฉยๆดอกเบี้ยก็ได้ด้วยค่ะ

2020.07.15 13:19

วิล

ให้คิดถึงหนี้สินที่มีอยู่แล้วทำการเอาเงินไปใช้หนี้ให้หมดครับ อาจจะไม่ได้คิดว่าเป็นเรื่องที่สำคัญแต่จริงๆแล้วเป็นเรื่องที่สำคัญครับ เพราะว่าหนี้สินเป็นเหมือนเงินอีกอย่างหนึ่งที่จะคอยกัดกินค่ารายจ่ายของเรา ขอให้คิดถึงค่าดอกเบี้ยที่ต้องจ่ายและหมดไปโดยที่เงินต้นก็ยังคงเหลืออยู่ แต่ถ้าไม่มีหนี้สินแล้วก็ดีครับอันนี้ก็แล้วแต่ว่าเราจะเอาเงินไปทำอะไรเพื่อต่อยอดให้มีเงินเพิ่ม

2020.07.28 7:5

Wasapol วศพล ครับ

"เมื่อได้เงินเพิ่มมากขึ้นจะวางแผนการเงินอย่างไรดี?" ดีครับที่คุณคิดถึงเรื่องการใช้เงิน หากเปลี่ยนเป็นไม่ต้องวางแผนใช้เงินจากจำนวนเงินเดือนที่ได้รับเพิ่มมา แต่เก็บใส่บัญชีเงินฝากประจำไว้ล่ะครับ คุณว่าดีมั้ย เก็บไว้อย่างนั้นสักพักก่อน พอมีเงินเก็บมากขึ้น ค่อยมาคิดอีกทีว่าจะเอาเงินไปทำอะไรต่อเพื่อให้มันงอกเงยขึ้นมาอีกน่ะครับ

2020.08.24 6:50

วุ้นเส้น

เข้าใจว่าดีใจที่เงินเดือนขึ้นค่ะ แต่เราต้องรู้ก่อนว่ามีค่าอะไรที่เราจำเป็นต้องชำระบ้าง เขียนลงในกระดาษเลยค่า ค่าชำระที่เราต้องจัดการ เช่น ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าหนี้เป็นต้น ควรจัดการให้เสร็จทั้งหมด และหลังจากนั้นเงินเหลือเท่าไหร่ก็แบ่งไปออม และที่เหลือเอาไปใช้ซื้อของที่เราชอบ หรืออยากได้ก็ได้ เพราะเราก็ทำงานมาหนักมากจริงๆ

2020.08.30 15:55

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การทำธุรกิจ),All (เศรษฐกิจ)

Tesco Lotus กับ Makro ห้างไหนกำไรดีกว่ากัน

บัญชีออมทรัพย์

ยังมีบริการกับธนาณัติอยู่ไหมครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

เริ่มทำงาน,เจ้าของธุรกิจ

อยากเป็นผู้บริหารที่ดีควรมีแนวคิดอย่างไรบ้าง?

บัญชีออมทรัพย์

ทำไมเงินที่ส่งมาในบริการ western union ถึงล่าช้าครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,All (การจ้างงาน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

งานพาร์ทไทม์คืออะไร

วุฒิแค่ ม.3 ไปทำงานต่างประเทศได้ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี