Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าจ่ายเงินคืนค่างวดสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสช้าแบบข้ามเดือน มีค่าติดตามทวงหนี้สินนั้นมั้ย แพงหรือเปล่า?

มีเพื่อนที่ขอสินเชื่อส่วนบุคคลมา แล้วปรากฎว่าจ่ายเงินคืนค่างวดล่าช้าแบบว่าข้ามไปอีกเดือนนึงเลย โดนจ่ายค่าทวงหนี้ไปอีก ผมว่าจะไปขอสินเชื่อดูบ้าง ว่าจะลองขอของสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสน่ะครับ ไม่อยากเป็นแบบเพื่อนเลย แต่ก็อยากรู้นะว่าของที่นี่มีค่าทวงหนี้แบบนั้นมั้ย ถ้าผมจ่ายเงินค่างวดช้าข้ามเดือนน่ะครับ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Rock4179

ถ้าชำระช้าแบบข้ามเดือนก็มีสิทธิ์จะโดนค่าทวงหนี้นะ แต่ไม่รู้ว่าเค้ามีขั้นต่ำหรือเปล่า แบบว่าช้ามากี่เดือนถึงจะต้องจ่ายเงินค่าทวงถามหนี้น่ะ ผมไม่เคยโดนเลยไม่รู้ ไม่อยากมีปัญหาน่ะ พยายามจ่ายให้ตรงตามกำหนดสบายใจดีแล้วอีกอย่างไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายเพิ่มโดยไม่จำเป็นด้วย เงินเล็กเงินน้อยมันก็เป็นเงิน เสียเปล่ามันก็เสียดายครับ

2020.11.11 9:9

youyou.55

คือถ้าตอนนี้คุณยังไม่ได้สมัครก็อย่าเพิ่งคิดที่จะไปสมัครดีกว่าถ้าคุณคิดว่าคุณจะจ่ายล่าช้าแล้วก็เป็นหนี้นะ (ขนาดยังไม่ได้สมัครเลยยังคิดแล้วว่าจะเป็นหนี้....ไหวไหม??) เราว่ามันไม่คุ้มกันหรอกนะถ้าคุณจะจ่ายเงินช้าเพราะดอกเบี้ยมันก็เพิ่มหนี้ก็เพิ่มด้วย แถมดีไม่ดีคุณจะติดเครดิตบูโรเอานะ เราว่าคุณจะยิ่งเครียดกว่าการที่คุณไม่มีเงินอีก ลองคิดดูให้ดีๆนะคะ

2020.12.22 11:52

%%Paawit--

ค่าติดตามทวงหนี้สินที่เจ้าของกระทู้ถามมาของสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสเนี่ย ผมไม่แน่ใจว่าเขาคิดเท่าไหร่นะครับ แต่ถ้าเป็นของทีอื่นเขาจะคิดค่าธรรมเนียมตรงนี้ประมาณ 100-200 บาท/ครั้ง ดูเหมือนไม่เยอะ แต่มันก็เป็นเงินที่คุณต้องจ่าย ถ้าไม่อยากเสียเงินเพิ่มต้องวางแผนการใช้จ่ายให้ดีๆ จะได้มีเงินจ่ายตามกำหนดเวลาครับ

2021.01.19 8:36

2768Witcha

ไม่ว่าจะใช้สินเชื่อของที่ไหน หากชำระเงินคืนเกินเวลาที่เขากำหนดก็จะต้องจ่ายค่าติดตามทวงหนี้สินจากสินเชื่อนั้นด้วยครับ ไม่ได้เก็บเฉพาะของสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสที่เดียวหรอก ถ้าจ่ายช้าแล้วโดนเรียกเก็บเงินบ้างก็ไม่เป็นไร แต่อย่าลืมจ่ายบ่อยๆละกัน ไม่อย่างนั้นได้เสียเงินเยอะแน่ อีกอย่าง อย่าจายแต่ขั้นต่ำนะครับ

2021.03.31 5:32

Tanapat

ได้ไปขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสมามั้ยครับ เจ้าของกระทู้ได้รับการอนุมัติหรือเปล่า หลายคนสนใจสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสนะ ยิ่งช่วงนี้สภาพเศรษฐกิจไม่ค่อยดีด้วย บางคนจำเป็นต้องใช้เงินด่วนหรือเอาไปเพิ่มสภาพคล่อง ถ้าวางแผนดีๆผมว่าน่าจะชำระเงินคืนได้ตรงตามเวลา ไม่ต้องค้างชำระให้โดนค่าติดตามทวงหนี้ครั้งละเป็นร้อยบาทครับ

2021.09.27 14:32

+plus+

ค่าติดตามทวงหนี้สินของสินเชื่อส่วนบุคคลเขาคิดกันเมื่อไหร่อะคะ แบบว่าเราจ่ายช้าไปหนึ่งเดือนก็จะต้องเสียเงินค่าธรรมเนียมในส่วนนี้เลยหรือเปล่า หรือว่าต้องชำระค้างไว้นานหลายเดือนถึงจะโดนค่าธรรมเนียมนี้ ของสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสก็เหมือนกันมั้ยคะ ไม่น่าจะต้องมาจ่ายเพิ่มกันเลยเนอะ พยายามจ่ายให้ตรงเวลาดีที่สุดค่ะ

2022.01.24 15:19

บุญธิราช

สินเชื่อของพรอมิสก็ออกจะของ่ายแล้วนะครับ ยังจะไปจ่ายช้าอีกทำไมกัน ไหนๆเขาก็ช่วยเรามากขนาดนี้แล้ว พยายามหามาคืนเขาให้ทันเวลาที่กำหนดน่าจะดีกว่าครับ แล้วข้อดีของการตรงเวลาของพรอมิส มีด้วยนะครับ เพราะถ้าเราจ่ายตรงเวลาเสมอๆนะ ทางสินเชื่อเขาจะเพิ่มวงเงินให้เราเวลาที่เราขอสินเชื่อกับเขาในครั้งหน้าอีกด้วยนะครับ

2022.03.31 7:31

Sopon68/

จ่ายเงินคืนช้าแบบข้ามเดือนเลยเหรอครับ น่าเป็นห่วงนะ เพื่อนเจ้าของกระทู้จ่ายเงินคืนช้าแบบนี้บ่อยมั้ยหรือว่าเพิ่งทำเป็นครั้งแรก ถ้าไม่ได้เป็นแบบนี้บ่อยก็ไม่เป็นไรครับ บางครั้งคนเรามันก็มีช่วงที่เงินขาดมือกันไปบ้าง การจ่ายหนี้ก็เลยมีสะดุด แต่ถ้าเป็นบ่อย ต้องรีบจัดการที่ต้นตอของสาเหตุการคืนเงินช้า จะได้ไม่เป็นอีกครับ

2022.04.19 15:6

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัตรกดเงินสด

สำหรับคนทำงานได้เงินเดือนๆละ 19,000 บาท ถ้าไปขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส จะได้วงเงินอนุมัติสักเท่าไหร่?

Promise / พรอมิส

สินเชื่อระหว่างบุคคล

ถ้าชำระเงินคืนค่างวดสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสช้ากว่าวันที่กำหนดไว้ จะเป็นอะไรมั้ย จะมีปัญหายุ่งยากหรือเปล่า?

All (สินเชื่อ)

อยากรู้ว่าสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส มีจำนวนงวดการชำระคืนต่ำสุดและสูงสุดกี่เดือน และการพูดคุยเรื่องนี้ยากมั้ย

สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (สินเชื่อ)

การขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส ต้องใช้สมุดบัญชีธนาคารตัวจริงด้วย ถ้ามีแต่บัญชีอิเล็กทรอนิกส์จะขอสินเชื่อได้มั้ย?

ขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสได้แล้ว จะต้องชำระเงินคืนภายในกี่งวด มันขึ้นอยู่กับอะไรบ้าง เลือกเองได้มั้ย?

ทำงานประจำได้เงินเดือน เดือนละ 18,000 บาท หากไปยื่นขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส จะได้วงเงินอนุมัติเท่าไหร่?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

เราขาดส่งกี่งวดถึงจะโดนยึดรถครับ

สินเชื่อรถยนต์ใหม่ (ธนาคารธนชาต) / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

หากได้รับอนุมัติวงเงินจากบัตรกดเงินสด Speedy Cash 150,000 บาท รับดอกเบี้ย 0% 3 รอบบัญชี มีบัตรอื่นได้นานกว่ามั้ย?

บัตรกดเงินสด Speedy Cash (สินเชื่อหมุนเวียนสปีดี้แคช) / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

จะเพิ่มวงเงิน A money ได้เมื่อไหร่คะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

หลังจากปรับโครงสร้างหนี้ จะเสียเครดิตบูโรมั้ย

บัตรกดเงินสด K-Express Cash ให้ชำระขั้นต่ำ 5% ซึ่งไม่น้อยกว่า 500 บาท แต่ถ้าจ่ายแค่นี้ ต่อไปมีปัญหาแน่

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

All (บัตรเครดิต),สินเชื่อรถ

อยากซื้อรถใหม่แต่เคยติดประวัติแบล็คลิสต์ครับ จะซื้อได้ไหมครับ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้ไวมาก

CIMB ลดต้นลดดอก ฟังแล้วดูดีนะครับผมก็เคยใช้บริการตอนทำสัญญาจะมีระบุว่าต้องการผ่อนกี่เดือน กี่ปีได้รับอนุมัติเงินกู้ปุ๊บ หนี้เพิ่มปั๊บกู้ 80,000เป็นหนี้ธนาคารจริงๆ = 80,000 + (ดอกเบี้ย x จำนวนเดือนที่ทำสัญญา) ดีมากครับที่ให้รายละเอียดที่ชัดเจนไม่วกไวนมาให้ลูกค้าสับสนครับ เริ่มส่งเดือนหน้าแล้วครับ เอาใจช่วยด้วยนะ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ)

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus อัตราดอกเบี้ยไม่แพง

ตอนแรกคิดนะว่าสินเชื่อตัวนี้ต้องมีอัตราดอกเบี้ยที่แพงแน่ๆ เพราะคนที่ขอได้ต้องมีเงินเดือนไม่น้อยกว่าสามหมื่น แต่พอเราได้ไปขอKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusด้วยตัวเองแลเวเราสอบถามเรื่องอัตราดอกเบี้ย กลับตรงข้ามที่เราคิดเลยKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusเขาคิดอัตราดอกเบี้ยMRR = 6.870% ต่อปี ซึ้งเราว่ามันน้อยมากกับเงินที่เราได้แล้วเอาไปทำกำไรต่อ

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย แค่มีเงิน7พันก็ขอได้

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

สินเชื่อบัวหลวงสุขใจ อย่าผิดนัดวันจ่ายเด็ดขาด

สินเชื่อบัวหลวงสุขใจ

AEON สินเชื่อยัวร์แคช ทำไมไม่เหมือนกัน

AEON สินเชื่อยัวร์แคชวงเงินตอนนี้ 15,000 ค่ะ หมื่นห้ามา 3 ปีแล้วคะยังไม่เคยได้ปรับเพิ่มวงเงินเลยค่ะแต่เพื่อนที่ทำงานทำAEON สินเชื่อยัวร์แคชมา 2ปี วงเงิน 10,000 ได้ปรับแล้วค่ะ เป็น 40,000 บาทเพราะเวลาส่งก็ส่งเมืนกันเดือนละ 1000 ไม่เคยส่งล่าช้าและโดนเรียกปรับเลย เอาอมาตรฐานอะไรมาตัดสินเหรอว่าคนไหนเพิ่มได้เพิ่มไม่ได้

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

All (ธนาคาร),สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,All (สินเชื่อ)

SCB สินเชื่อส่วนบุคคล Your Loan ขอสบายไม่ต้องง้อคนค้ำ

SCB สินเชื่อส่วนบุคคล Your Loan

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี