Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าจ่ายค่างวดช้ากว่ากำหนด ต้องโดนทวงหนี้และเสียเงินเพิ่มด้วย สินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส คิดค่าใช้จ่ายส่วนนี้ยังไง?

ช่วงเวลาที่น่าอึดอัดใจกว่าการรอว่าสินเชื่อส่วนบุคคลที่ขอไปจะได้รับการอนุมัติหรือไม่ ผมว่าเป็นช่วงเวลาที่ต้องเตรียมจ่ายค่างวดสินเชื่อที่ได้รับการอนุมัติมาแล้วนี่แหละครับ ผมไม่ชอบการถูกทวงหนี้เลย ถ้าจ่ายช้ากว่ากำหนดนอกจากโดนทวงหนี้แล้วต้องเสียเงินเพิ่มด้วย ของสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสเค้ามีคิดค่าใช้จ่ายเรืองนี้ยังไงครับ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

gift gift

ถ้าชำระเงินช้ากว่ากำหนดก็ต้องเสียค่าธรรมเนียมเรื่องการติดตามหนี้สินแน่ๆ แต่เขาจะมีกำหนดไว้นะว่าช้าแค่ไหนถึงจะต้องเรียกเก็บเงินน่ะ ของสินเชื่อพรอมิสเราไม่รู้จำนวนเงินที่แน่นอนนะคะ แต่สินเชื่อส่วนบุคคลของที่อื่นก็จะคิดค่าติดตามทวงหนี้ประมาณ 100-200 บาทต่อครั้งนะ ดูเหมือนไม่มาก แต่คงไม่อยากโดนตามหรอกเนอะ

2020.11.11 16:43

Viroj

ถ้าไม่อยากถูกทวงให้เสียอารมณ์แถมเสียค่าใช้จ่ายเพิ่ม คุณก็ต้องจัดการบริหารเงินให้ดีกว่านี้สิครับ เพราะสำหรับบัตรกดเงินสดเนี่ยถ้าจ่ายช้าดอกเบี้ยก็จะเพิ่มด้วยจากที่เคยจ่ายอยู่ 25% ก็อาจจะโดดขึ้นไปเป็นต้องจ่าย 28% พูดง่ายๆว่าโดนสองเด้งเลยนะ ทั้งค่าทวงหนี้ทั้งดอกเบี้ยด้วย ถ้าคุณไม่ไหวจริงๆก็จ่ายแค่ขั้นต่ำได้ แค่5%เอง ยังดีกว่าจะต้องมานั่งเสียเงินค่าทวงหนี้นะ เสียอารมณ์ด้วย....

2020.12.23 1:56

ลูกตาล 0-0

ค่าธรรมเนียมหรือค่าบริการติดตามทวงหนี้เราว่ามีทุกสินเชื่อแหละ เขามีการกำหนดและแจ้งให้ลูกค้าทราบล่วงหน้า หากไม่อยากเสียค่าใช้จ่ายเพิ่มต้องชำระเงินคืนให้ตรงเวลาหรือตามระยะเวลาที่กำหนดไว้ ไม่ว่าจะเป็นสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสหรือสินเชื่อส่วนบุคคลของที่ไหนก็ตาม ดีที่สุด คือ การวางแผนล่วงหน้าจะได้ไม่เสียเงินเพิ่มค่ะ

2021.01.20 5:7

Wichai 56-

ผมว่าเจ้าของกระทู้คงไม่โดนค่าติดตามทวงหนี้จากสินเชื่อที่คุณได้รับการอนุมัติมาหรอกครับ เพราะคุณค่อนข้างกังวลกับเรื่องนี้มาก คุณไม่อยากเจอการตามทวงหนี้ ผมว่าคุณคงพยายามบริหารจัดการเงินที่คุณมีอยู่ให้เพียงพอกับการชำระหนี้สินเชื่อในแต่ละงวดแน่นอน ถ้าคุณขอสินเชื่อแล้วผ่าน ก็ขอให้ชำระเงินคืนได้หมดเร็วๆนะครับ

2021.03.31 14:43

ศิวณัติ

ส่วนใหญ่ถ้าจ่ายช้ากว่าที่เขากำหนด สินเชื่อทุกเจ้าครับ ก็จะมีการเก็บดอกเบี้ยเพิ่มเติมจากวัยที่เราครบกำหนดไปจนถึงวันที่เราไปจ่ายเงินกับเขาครับ ดอกเบี้ยก็ใช้ได้อยู่นะครับ แต่ก็อย่าลืมจ่ายไปเป็นเดือนๆละ ไม่อย่างนั้นจะเจอติตามถวงนี้ ถ้าเป็นแบบนี้ต้องเสียเงินให้กับเขาด้วยนะครับ ถ้าไม่มีจ่ายครบก็จ่ายขั้นต่ำก่อนได้ไหมครับ

2021.06.30 5:32

กฤษฎิ์

ราคา 100-200บาท สำหรับค่าติดตามทวงหนี้เป็นราคามาตรฐานเลยครับ แต่ถ้าไม่อยากเสียส่วนนี้ก็พยายามจ่ายให้ตรงเวลาครับ ผมเองก็เป็นคนที่ชอบลืมเรื่องนี้เหมือนกัน แต่พยายามจ่ายให้ตรงครับ โดยตั้งการแจ้งเตือนล่วงหน้า 2วันก่อนจ่าย แล้วอีก1วันในวันที่ครบกำหนดจ่าย แบบนี้ช่วยผมได้เยอะเลยครับ ตอนนี้ค่าติดตามทางหนี้ไม่ได้กินผมแล้ว

2022.01.27 15:28

ณัฎฐกิตติ์

ค่าธรรมเนียมตัวนี้ ถ้าเราจ่ายเงินช้ากว่ากำหนดแล้วเขาทวงเรา ก็น่าสมควรที่จะจ่ายอยู่หลอกครับ เงิน200บาทเป็นค่าแรงของพนักงานของเขา แต่ก็น่าแปลกนะ ไม่น่าจะต้องให้เกิดเหตุการแบบนี้ก็ได้ ยิ่งถ้าช้วงโควิด-19แบบนี้ทางสินเชื่อหลายๆที่เขาก็สามารถให้เราไปขอพักชำระหนี้ได้ด้วยนิ ถ้าจ่ายคืนไม่ไหวก็น่ารองๆให้วิธีนี้นะ

2022.02.10 15:38

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัตรกดเงินสด

สำหรับคนทำงานได้เงินเดือนๆละ 19,000 บาท ถ้าไปขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส จะได้วงเงินอนุมัติสักเท่าไหร่?

Promise / พรอมิส

สินเชื่อระหว่างบุคคล

ถ้าชำระเงินคืนค่างวดสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสช้ากว่าวันที่กำหนดไว้ จะเป็นอะไรมั้ย จะมีปัญหายุ่งยากหรือเปล่า?

All (สินเชื่อ)

อยากรู้ว่าสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส มีจำนวนงวดการชำระคืนต่ำสุดและสูงสุดกี่เดือน และการพูดคุยเรื่องนี้ยากมั้ย

สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (สินเชื่อ)

การขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส ต้องใช้สมุดบัญชีธนาคารตัวจริงด้วย ถ้ามีแต่บัญชีอิเล็กทรอนิกส์จะขอสินเชื่อได้มั้ย?

ขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสได้แล้ว จะต้องชำระเงินคืนภายในกี่งวด มันขึ้นอยู่กับอะไรบ้าง เลือกเองได้มั้ย?

ถ้าจ่ายเงินคืนค่างวดสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสช้าแบบข้ามเดือน มีค่าติดตามทวงหนี้สินนั้นมั้ย แพงหรือเปล่า?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash มีการกำหนดวันชำระเงินคืนค่าบัตรอย่างไร นับจากวันที่สรุปยอดบัญชีไปแล้วกี่วัน?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรกดเงินสด

ทำงานประจำได้เงินเดือน เดือนละ 18,000 บาท หากไปยื่นขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส จะได้วงเงินอนุมัติเท่าไหร่?

บัตรกดเงินสด,สินเชื่อเพื่อธุรกิจ

คุณสมบัติของคนที่มีอาชีพค้าขายหรือทำธุรกิจส่วนตัวที่จะสมัครบัตรเซ็นทรัล เดอะวัน เฟิร์สช้อยส์ มีอะไรบ้าง?

บัตรกดเงินสดเซ็นทรัล เดอะวัน เฟิร์สช้อยส์ / กรุงศรีเฟิร์สช้อยส์

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

พวกโฆษณาปล่อยเงินกู้ก็หลอกลวงมากด้วย

ย้ายบ้าน,ภาษีการรับมรดก,All (การมอบมรดก)

หลักฐานที่ใช้โอนกรรมสิทธิ์คอนโดกรณีคนในครอบครัวเสียชีวิตต้องใช้อะไรบ้างหรอคะ

ขอสินเชื่อกับธนาคาร UOB กี่วันถึงจะได้รับการอนุมัติครับ?

UOB i-Cash / ธนาคารยูโอบี

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,บริการซื้อก่อน จ่ายทีหลัง,บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ),All (หนี้สิน)

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย กดเงินสดได้ทันใจ

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plusได้วงเงินที่น่าพอใจ

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช หลายขั้นตอนกว่าจะได้

ของผมสมัครไปแล้วทางเจ้าหน้าที่ติดต่อมาให้ แมสเซ็นเจอร์ วันที่ จันทร์ที่ผ่านมา ผ่านไปวันนี้หจะครบสัปดาห์แล้วครับ sale โทรมาถามข้อมูลเบื่องต้น แล้วบอกจะส่งให้หัวหน้าแล้ววันที่ มีเจ้าหน้าที่โทรมาถามเรื่องดอกเบี้ยแล้วระยะเวลาการส่ง แล้วบอกจะส่งเรื่องเข้าระบบให้ครับ รอประมาณ 7 วัน ทำไมตรวจสอบนานมากครับ นี่ผมชักลังเลแล้วครับว่าจะได้ไหมครับ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ให้ผมได้ทำอะไรแบบที่ตั้งใจไว้จริงๆครับ CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคชเป็น แหล่งเงินทุน ที่เหมาะสมกับชีวิตผม เพื่อเริ่มต้นสิ่งดีๆในทุกๆโอกาส ตอนนี้ผมมีร้านค้าที่สมบูรณืแบบแล้วครับ นี่ถ้าส่งหมดแล้วผมจะขอวงเงินเพิ่มอีกครับ เอามาขยายร้านเพราะส่งง่าย ดอกไม่แพง เจ้าหน้าที่ก็คุยง่าย

สินเชื่อเพื่อการประกอบอาชีพภายใต้การกำกับ

ITTP สินเชื่อใจดี ไม่ว่าใครจะทำงานอะไรก็สมัครได้

ITTP สินเชื่อใจดี

สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (สินเชื่อ)

AEON สินเชื่อยัวร์แคช เพิ่มให้ทำไม

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี