Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสมีค่าธรรมเนียมในการใช้วงเงิน 9-10% ต่อปี มันคือค่าอะไร และของที่อื่นต้องจ่ายมั้ย

ปกติเราไม่ได้สนใจเรื่องการขอสินเชื่อส่วนบุคคล จึงมีบางคำที่เราไม่เข้าใจเลยขอมาถามทุกคนที่นี่นะคะ อ้อ! ที่เราหันมาสนใจเรื่องการขอสินเชื่อส่วนบุคคลเนี่ยเพราะแม่ให้มาดูค่ะ เราไปดูของสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส เจอว่ามีค่าธรรมเนียมในการใช้วงเงิน 9-10% ต่อปี มันคือค่าอะไรกันแน่และปกติของที่อื่นก็ต้องจ่ายเหมือนกันมั้ยคะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ฟ้ากับตะวัน🌞

ค่าธรรมเนียมในการใช้วงเงิน 9-10% ต่อปี ของสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสน่ะ เราว่าของที่อื่นก็คิดค่าธรรมเนียมนี้เหมือนกันนะ เพราะมันรวมกับค่าดอกเบี้ยที่คิดเป็นต่อปี คือ รวมกับดอกเบี้ยที่เราเอาเงินมาใช้ด้วยมันก็มากกว่า 20% ต่อปีน่ะค่ะ งงกันมั้ยอะ เราอธิบายเรื่องตัวเลขไม่ค่อยเป็นด้วย รอข้อมูลจากคนอื่นอีกละกันนะคะ

2020.11.12 3:41

Annie

ตามความเข้าใจของเรา ตัวเลข 9-10% พูดง่ายๆว่าเป็นค่าธรรมเนียมกินเปล่าอ่ะค่ะที่เรายังงัยก็ต้องเสียให้กับสถาบันการเงิน....ไม่รู้เราเข้าใจถูกรึเปล่านะคะ เพราะเราเองเมื่อก่อนตอนที่ใช้บัตรกดเงินสดแล้วบิลมาก็งงๆกับคำนี้เหมือนกัน ก็เลยไปถามคนรู้จัก เลยได้คำตอบมาแบบนี้ แต่ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกรึเปล่านะคะ คุณก็ไม่ต้องคิดอะไรมากหรอกเพราะยังงัยแล้ว คุณก็ต้องจ่ายมันอยู่ดีแหละ

2020.12.23 3:51

#Putti335

ไปยืมเงินเขามาใช้ก็ต้องจ่ายดอกเบี้ยให้เขาด้วยอะนะ ดอกเบี้ยของสินเชื่อส่วนบุคคลก็อย่างที่มีคนมาคอมเม้นท์ไปแล้วน่ะครับ ถ้าใครคิดว่าดอกเบี้ยนี้ยังสูงไปอีก ลองหาช่องทางอื่นดูนะครับ แต่ผมว่า สำหรับช่วงเวลาที่จำเป็นต้องใช้เงินจริงๆมันก็ต้องทำใจและจำใจยอมจ่ายกันน่ะ แต่ก่อนจะไปขอสินเชื่อก็วางแผนให้ดีก่อนละกันครับ

2021.01.20 5:23

จิตต์นอก

หรือที่เรียกว่าเป็นค่าดำเนินการหรือเปล่าครับ เห็นสินเชื่อของบางเจ้าฟรีโน้นนี้นั้นเวลาที่เราไปขอสินเชื่อแต่ก็จะมีดอกเบี้ยแปลกๆแบบนี้แหละครับที่บวกเพิ่มเข้าไปทุกๆปี ใครที่ขอสินเชื่อแบบนี้เวลาขอต้องดูเรื่องดอกเบี้ยที่เราต้องจ่ายเพิ่มเติมด้วยนะครับ เพราะส่วนนี้สินเชื่อเขาไม่ค่อยแจ้งให้เราทราบหลอกครับว่ามีด้วย

2021.03.04 14:35

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัตรกดเงินสด

สำหรับคนทำงานได้เงินเดือนๆละ 19,000 บาท ถ้าไปขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส จะได้วงเงินอนุมัติสักเท่าไหร่?

Promise / พรอมิส

สินเชื่อระหว่างบุคคล

ถ้าชำระเงินคืนค่างวดสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสช้ากว่าวันที่กำหนดไว้ จะเป็นอะไรมั้ย จะมีปัญหายุ่งยากหรือเปล่า?

All (สินเชื่อ)

อยากรู้ว่าสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส มีจำนวนงวดการชำระคืนต่ำสุดและสูงสุดกี่เดือน และการพูดคุยเรื่องนี้ยากมั้ย

สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (สินเชื่อ)

การขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส ต้องใช้สมุดบัญชีธนาคารตัวจริงด้วย ถ้ามีแต่บัญชีอิเล็กทรอนิกส์จะขอสินเชื่อได้มั้ย?

ขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสได้แล้ว จะต้องชำระเงินคืนภายในกี่งวด มันขึ้นอยู่กับอะไรบ้าง เลือกเองได้มั้ย?

ถ้าจ่ายเงินคืนค่างวดสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสช้าแบบข้ามเดือน มีค่าติดตามทวงหนี้สินนั้นมั้ย แพงหรือเปล่า?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

เราขาดส่งกี่งวดถึงจะโดนยึดรถครับ

สินเชื่อรถยนต์ใหม่ (ธนาคารธนชาต) / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ),All (การวางแผนการเงืน)

บัตรกดเงินสดกรุงศรีเฟิร์สช้อยส์ให้เบิกเงินสดได้เท่าไหร่ มีค่าธรรมเนียมและมีการคิดคำนวณการจ่ายคืนยังไงครับ?

บัตรกดเงินสดกรุงศรี เฟิร์สช้อยส์คาร์ด (First Choice card) / บัตรกรุงศรีอยุธยา

บัตรกดเงินสด K-Express Cash ให้ชำระขั้นต่ำ 5% ซึ่งไม่น้อยกว่า 500 บาท แต่ถ้าจ่ายแค่นี้ ต่อไปมีปัญหาแน่

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรกดเงินสด A money ให้วงเงินสินเชื่อเท่าไหร่ และใช้ผ่อนชำระสินค้าด้วยอัตราดอกเบี้ยต่ำเหมือนบัตรอื่นได้มั้ย?

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

All (การลงทุน),All (การวางแผนการเงืน)

สินทรัพย์ต่างกันอย่างไรกับคำว่าทรัพย์สิน?

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash มีการกำหนดวันชำระเงินคืนค่าบัตรอย่างไร นับจากวันที่สรุปยอดบัญชีไปแล้วกี่วัน?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้ไวมาก

CIMB ลดต้นลดดอก ฟังแล้วดูดีนะครับผมก็เคยใช้บริการตอนทำสัญญาจะมีระบุว่าต้องการผ่อนกี่เดือน กี่ปีได้รับอนุมัติเงินกู้ปุ๊บ หนี้เพิ่มปั๊บกู้ 80,000เป็นหนี้ธนาคารจริงๆ = 80,000 + (ดอกเบี้ย x จำนวนเดือนที่ทำสัญญา) ดีมากครับที่ให้รายละเอียดที่ชัดเจนไม่วกไวนมาให้ลูกค้าสับสนครับ เริ่มส่งเดือนหน้าแล้วครับ เอาใจช่วยด้วยนะ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

เคเคเจน คาร์ชิลด์ พลัส (ธนาคารเกียรตินาคิน)

เคเคเจน คาร์ชิลด์ พลัส (ธนาคารเกียรตินาคิน)

AEON สินเชื่อยัวร์แคช ทำไมไม่เหมือนกัน

AEON สินเชื่อยัวร์แคชวงเงินตอนนี้ 15,000 ค่ะ หมื่นห้ามา 3 ปีแล้วคะยังไม่เคยได้ปรับเพิ่มวงเงินเลยค่ะแต่เพื่อนที่ทำงานทำAEON สินเชื่อยัวร์แคชมา 2ปี วงเงิน 10,000 ได้ปรับแล้วค่ะ เป็น 40,000 บาทเพราะเวลาส่งก็ส่งเมืนกันเดือนละ 1000 ไม่เคยส่งล่าช้าและโดนเรียกปรับเลย เอาอมาตรฐานอะไรมาตัดสินเหรอว่าคนไหนเพิ่มได้เพิ่มไม่ได้

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

ถือบัตรยัวแคช มา5ปี ไม่เคยเพิ่มให้แบบอัตโนมัติ เคยยื่นเอกสารขอเพิ่มก้อไม่เพิ่ม จนเมื่อไม่กี่วันมานี้ ได้รับข้อความว่าจะเพิ่มยอดเงินให้ ก็แปลกใจว่าไม่ได้ไปขอเิ่มอะไร เลยไปที่สำนักงานสอบถามเจ้าหน้าทีเจ้าหน้าที่ก็ยังให้คำตอบไม่ได้ว่าข้อความมาจากไหนเรื่องจริงๆหรือป่าวแบบนี้ก็เสียเวลาเปล่าสิเราต้องเิดนทางเขาไปในเมืองฟรีๆ

UOB i-Cash แม่ค้าอย่างเราก็กู้ได้

UOB i-Cash

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,บริการซื้อก่อน จ่ายทีหลัง,บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ),All (หนี้สิน)

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย กดเงินสดได้ทันใจ

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี