Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การขอสินเชื่อส่วนบุคคลกับทางธนาคารและขอกับสถาบันการเงิน เช่น สินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส แตกต่างกันอย่างไร?

เรากำลังดูเรื่องการขอสินเชื่อส่วนบุคคล มีคนรู้จักแนะนำให้ลองไปสมัครสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสค่ะ เราเคยเห็นโฆษณาของบริษัทนี้บ้างเหมือนกัน แต่มีเรื่องที่อยากรู้อยู่เรื่องนึง คือ การขอสินเชื่อส่วนบุคคลกับธนาคารและขอกับสถาบันการเงิน มันมีความแตกต่างกันยังไง..เป็นเรื่องอัตราดอกเบี้ย ข้อเรียกร้องในการยื่นเอกสารหรือวงเงินอนุมัติคะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

น้ำน้อยย่อมแพ้ไฟ!

คำถามของคุณ น่าสนใจดีนะ "การขอสินเชื่อส่วนบุคคลกับธนาคารและขอกับสถาบันการเงิน มันมีความแตกต่างกันยังไง?" อาจจะเป็นทุกอย่างที่คุณบอกมาก็ได้ เลือกขอสินเชื่อที่ตรงกับความต้องการและคุณสมบัติของคุณดีกว่าครับ อ้อ..แล้วก็เรื่องดอกเบี้ยที่คุณต้องจ่ายด้วย รับของที่ไหนได้ก็ขอสินเชื่อที่นั่นแหละครับ เอาที่คุณไหวไว้ก่อน

2020.11.12 4:32

Gusjung

แต่ละที่จะแตกต่างกันที่รายได้และคุณสมบัติของผู้สมัครค่ะ ส่วนดอกเบี้ยทุกที่เเทบจะเหมือนกันหมดคือ ไม่เกิน25% ต่อปี (ตามกฎหมายกำหนด) อีกอย่างนึงเลยที่แตกต่างคือการชำระหนี้ขั้นต่ำ บางที่ก็สามารถชำระขั้นต่ำได้ 3% ในขณะที่อีกที่นึงต้องชำระหนี้ขั้นต่ำ 5% ตรงนี้เราไม่สามารถที่จะแจกแจงได้ทั้งหมดนะคะ คุณสนใจที่ไหนก็ลองไปศึกษาดูดีกว่าค่ะว่าดีกว่าที่อื่นๆยังไง

2020.12.24 1:38

Kratae *^____^*

เคยสงสัยเหมือนกันว่าการขอสินเชื่อส่วนบุคคลกับธนาคารกับการขอที่สถาบันการเงิน มีความแตกต่างกันยังไง? มาได้คำตอบจากกระทู้นี้แหละค่ะ ถึงว่า เวลาที่ดูรายละเอียดคุณสมบัติของผู้สมัครเพื่อขอสินเชื่อส่วนบุคคลของบางที่ ฐานเงินเดือนผู้สมัครไม่สูงเลย แต่สามารถสมัครเพื่อขอสินเชื่อได้ ก็ดีสำหรับคนที่มีรายได้น้อยนะคะ

2021.01.21 8:49

แพนชัยภูมิ

แตกต่างกันมากเลยนะครับ แต่เอาว่าส่วนใหญ่แล้วคนมักขอสินเชื่อที่เป็นสินเชื่อของบริษัทเงินทุนแบบนี้เยอะกว่าที่จะไแที่ธนาคารครับ อาจจะเป็นเรื่องของการขอยื่นก็ได้นะครับ เพราะว่าถ้าเราขอสินเชื่อกับทางธนาคารค่อนข้างที่จะใช้เวลานานกว่าครับ แต่ถ้าเป็นอย่างของพรอมิส ก็ได้ไม่เกิน5วันครับ รู้เรื่อง ส่วนเรื่องดอกเบี้ยก็พอๆกันครับ

2021.03.05 5:53

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัตรกดเงินสด

สำหรับคนทำงานได้เงินเดือนๆละ 19,000 บาท ถ้าไปขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส จะได้วงเงินอนุมัติสักเท่าไหร่?

Promise / พรอมิส

สินเชื่อระหว่างบุคคล

ถ้าชำระเงินคืนค่างวดสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสช้ากว่าวันที่กำหนดไว้ จะเป็นอะไรมั้ย จะมีปัญหายุ่งยากหรือเปล่า?

All (สินเชื่อ)

อยากรู้ว่าสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส มีจำนวนงวดการชำระคืนต่ำสุดและสูงสุดกี่เดือน และการพูดคุยเรื่องนี้ยากมั้ย

สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (สินเชื่อ)

การขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส ต้องใช้สมุดบัญชีธนาคารตัวจริงด้วย ถ้ามีแต่บัญชีอิเล็กทรอนิกส์จะขอสินเชื่อได้มั้ย?

ขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสได้แล้ว จะต้องชำระเงินคืนภายในกี่งวด มันขึ้นอยู่กับอะไรบ้าง เลือกเองได้มั้ย?

ถ้าจ่ายเงินคืนค่างวดสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสช้าแบบข้ามเดือน มีค่าติดตามทวงหนี้สินนั้นมั้ย แพงหรือเปล่า?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรกดเงินสด K-Express Cash ใช้กดเงินสดได้ แล้วเอาไปผ่อนชำระสินค้าได้มั้ย มีโปรโมชั่นหรือส่วนลดบ้างหรือเปล่า?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

สินเชื่อรถ

กรุงศรี คาร์ ฟอร์ แคช ดีกว่าและได้วงเงินมากกว่าสินเชื่อรถยนต์ที่อื่นไหม

กรุงศรี คาร์ ฟอร์ แคช / บัตรกรุงศรีอยุธยา

All (ธนาคาร),สินเชื่อบ้าน

ไม่มีเงินสดซื้อที่ดินได้ไหม?

ใครสมัคร A money ไม่ผ่านบ้างทั้งที่เงินเดือนเยอะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

เมื่อยื่นเอกสารสมัครบัตรกดเงินสด K-Express Cash แล้ว จะทราบผลอนุมัติภายในกี่วัน นานกว่าหรือเท่ากับของบัตรอื่น?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

จะเพิ่มวงเงิน A money ได้เมื่อไหร่คะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อเพื่อการศึกษา,สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย ใช้จ่ายเพื่อการศึกษาก็ได้

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus การขอสินเชื่อเพื่อชำระหนี้

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทยกู้ระยะสั้นๆได้

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ชำระคืนที่ไหนก็สบาย

สะดวกจริงๆกับCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ความสะดวก สบาย ด้วยช่องทาง การรับชำระคืนที่หลากหลายตลอด 24 ชม. เมื่อก่อนเราคิดว่ายากเพราะเราเห็นเวลาคนจะจ่ายรายเดือนให้ต้องไปต่อคิวที่ธนสคาร แต่พอเราใช้CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช รู้เลยที่ไหนเราก็จ่ายได้ ไม่ต้องไปต่อคิวให้เหนื่อย นึกออกตอนไหนก็จ่ายได้ด้วย

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

TMB Cash To Go สินเชื่อบุคคลดอกเบี้ยไม่สูง

TMB Cash To Go

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย แค่มีเงิน7พันก็ขอได้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี