Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากรู้ว่าสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส มีค่าธรรมเนียมในการทวงหนี้มั้ย ถ้าลูกค้าชำระเงินค่างวดช้าแบบข้ามเดือน?

เพื่อนบ้านคนนึงขอสินเชื่อส่วนบุคคลมา แล้วชำระเงินคืนไม่ตรงกับวันที่กำหนด ที่จริงคือข้ามไปอีกเดือนนึงเลยน่ะค่ะ เลยโดนค่าธรรมเนียมค่าทวงหนี้ไปอีก เราว่าจะไปขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส เราไม่อยากเป็นแบบเพื่อนบ้านคนนั้นเลย แต่ก็อยากรู้ว่าของที่นี่มีค่าทวงหนี้แบบนั้นมั้ย ถ้าเกิดเราชำระเงินค่างวดช้าข้ามเดือนน่ะค่ะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Sajee jee

เราว่ามีแหละค่าธรรมเนียมในการทวงหนี้ของสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสน่ะค่ะ ถ้าคุณได้รับอนุมัติสินเชื่อแล้ว หลังจากการใช้จ่าย คุณชำระเงินคืนตรงตามเวลาที่กำหนดไว้ก็ไม่มีปัญหานะ ไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมตรงนี้เพิ่มเติม แล้วไม่ต้องเครียดด้วยว่าจะมีการทวงถามหนี้หรือเปล่า มีค่าใช้จ่ายเพิ่มหรือเปล่า จ่ายแค่เงินตามงวดปกติเท่านั้น

2020.11.13 9:52

Je taime

ถ้ายังไม่ได้สมัครแล้วคิดจะจ่ายช้าแบบนี้อย่าไปสมัครเลย ยิ่งไปสร้างปัญหาสร้างหนี้ให้ตัวเองเปล่าๆ ลองจัดการบริหารเงินดูก่อนดีไหมว่าเพราะอะไรถึงทำให้เราไม่มีเงินพอใช้?? บางคนรายได้น้อยไม่ได้เอาไปใช้จ่ายฟุ่มเฟือยตรงนี้เข้าใจได้นะว่าทำไมเค้าถึงใช้ไม่พอ เพราะข้าวของก็แพงขึ้น แต่คุณต้องดูอ่ะว่าคุณจำเป็นจริงๆไหมที่จะต้องไปสร้างหนี้ให้ตัวเอง??

2020.12.25 5:19

DANdan))

ถ้าเจ้าของกระทู้ไม่อยากเป็นแบบเพื่อนบ้านของคุณที่ต้องเสียเงินค่าติดตามทวงหนี้ คุณก็อย่าทำแบบเพื่อนบ้านของคุณสิครับ พยายามชำระเงินคืนให้ตรงเวลา หากจะขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสจริงๆต้องวางแผนเรื่องการชำระเงินคืนไว้ด้วย แต่ถ้าไม่ได้มีความจำเป็นเรื่องการใช้เงินจริงๆก็อย่าไปสมัครเลยครับ เดี๋ยวจะเป็นหนี้เปล่าๆ

2021.01.22 7:2

ชวลิตเมธากุล

มีครับ ปกติแล้ว ถ้าเราจ่ายไม่ตรงเวลา น่าจะได้ไม่เกิน 2-3เดือนครับ แต่ก็ต้องเสียดอกเบี้ยการจ่ายเงินล้าช้าด้วยครับ ส่วนถ้าเกิน2-3เดือนไปแล้วเขาจะติดตามท่วงหนี้เราครับ เริ่มจากส่งจดหมายท่วงหนี้ครับ ถ้าไม่จ่ายอีกก็จะเริ่มโทรติดต่อเราครับไม่ว่าจะเป็นเบอร์ส่วนตัวหรือว่าที่ทำงานของเราครับ ซึ่งถ้าปล่อยให้ตามแบบนี้อาจโดนฟ้องได้ในที่สุดครับ

2021.03.06 5:15

Guru

ดิฉันติดแบล็กลิสพรมมิส ตรวจสอบข้อมูลไม่พบความจริง ยอดหนี้ 30000 กว่า แต่ระบบแทงเรื่องยอดกู้ 100,000 ขอถามหน่อยค่ะ สมัยนั้น ฐานเงินเดือน8.000กว่าบาท บริษัทปล่อยกู้เปนแสนเลยหรือคะ โกงชัดๆ

2021.04.16 3:6

เชลซี

ผมว่ามีอยู่แล้ว 100% เกือบทุกๆธนาคาร แล้วก็ทุกสถาบันการเงินด้วย ก็ต้องมีอยู่แล้วค่าติดตามทวงถามหนี้ เขาอยากจะให้ลูกหนี้ชำระเงินคืนตรงเวลาไง แล้วถ้าจ่ายไม่ตรงนะ ก็คือเหมือนมีหนี้เพิ่มเลยอ่ะ ค่าติดตามทวงถามในคลิปเป็นรายวันเลยนะ แล้วก็บางธนาคารนะบอกเลยว่าขยันโทรมาก โทรทุกวันวันละ 2 ครั้ง คิดดูสิว่าเราต้องจ่ายกี่บาท????

2021.09.30 15:17

นาเดีย

@Guru อาจจะเป็นแบบนี้ไหมครับ ที่เขาคิดวงเงินกู้ 1แสนบาท เพราะว่าเป็นเวลาหลายเดือนที่คุณไม่ได้จ่ายหนี้สินเชื่อ อาจจะเป็นไปได้ว่าตอนนี้ยอกเงินที่ค้างชำระของคุณ อยู่ที่ 1แสนบาท คิดว่าเพื่อจะไม่มากไปกว่านี้อาจจะต้องเข้าไปคุยขอปรับโครงสร้างหนี้ของคุณดูไหมคะ พยายามส่งให้ครบดีกว่าคะ เพราะไม่อย่างนั้นจะมีปัญหาได้เลยนะคะ

2022.01.12 13:45

ชัชฎาภรณ์

วงเงินอาจจะเพิ่มจากที่คุณไม่ได้จ่านคืนมากกว่าคะ เขาเลยคิดว่านั้นเป็นยอดเงินที่คุณยังต้องชำระ ส่วนเรื่องที่ถามว่าค้างมา1เดือนจะโดนค่าติดตามถวงหนี้ไหม ของเราเจอบ่อยคะ หาเงินจ่ายไม่ทัน แต่ถ้าเราจ่ายในเดือนถัดไปก็ไม่ต้องมาจ่ายเงินในส่วนนี้หลอกคะ ส่วนใหญ่ที่ต้องจ่ายน่าจะเป็นคนที่ไม่ได้จ่ายมาประมาณ 3เดือนขึ้นไปละคะ

2022.02.23 15:41

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัตรกดเงินสด

สำหรับคนทำงานได้เงินเดือนๆละ 19,000 บาท ถ้าไปขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส จะได้วงเงินอนุมัติสักเท่าไหร่?

Promise / พรอมิส

สินเชื่อระหว่างบุคคล

ถ้าชำระเงินคืนค่างวดสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสช้ากว่าวันที่กำหนดไว้ จะเป็นอะไรมั้ย จะมีปัญหายุ่งยากหรือเปล่า?

All (สินเชื่อ)

อยากรู้ว่าสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส มีจำนวนงวดการชำระคืนต่ำสุดและสูงสุดกี่เดือน และการพูดคุยเรื่องนี้ยากมั้ย

สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (สินเชื่อ)

การขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส ต้องใช้สมุดบัญชีธนาคารตัวจริงด้วย ถ้ามีแต่บัญชีอิเล็กทรอนิกส์จะขอสินเชื่อได้มั้ย?

ขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสได้แล้ว จะต้องชำระเงินคืนภายในกี่งวด มันขึ้นอยู่กับอะไรบ้าง เลือกเองได้มั้ย?

สินเชื่อระหว่างบุคคล

ถ้าจ่ายเงินคืนค่างวดสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสช้าแบบข้ามเดือน มีค่าติดตามทวงหนี้สินนั้นมั้ย แพงหรือเปล่า?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรกดเงินสด

ใครสมัคร A money ไม่ผ่านบ้างทั้งที่เงินเดือนเยอะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรกดเงินสด SCB M Speedy Cash เอาไปใช้อะไรได้อีก พิเศษกว่าบัตรกดเงินสดอีกอันของธนาคารเดียวกันนี้หรือเปล่า?

บัตรกดเงินสด SCB M Speedy Cash / ธนาคารไทยพาณิชย์

All (หนี้สิน)

เป็นหนี้ถึงขนาดไหนถึงจะโดนยึดทรัพย์?

ย้ายบ้าน,ภาษีการรับมรดก,All (การมอบมรดก)

หลักฐานที่ใช้โอนกรรมสิทธิ์คอนโดกรณีคนในครอบครัวเสียชีวิตต้องใช้อะไรบ้างหรอคะ

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

พวกโฆษณาปล่อยเงินกู้ก็หลอกลวงมากด้วย

ขอสินเชื่อกับธนาคาร UOB กี่วันถึงจะได้รับการอนุมัติครับ?

UOB i-Cash / ธนาคารยูโอบี

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ชำระคืนที่ไหนก็สบาย

สะดวกจริงๆกับCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ความสะดวก สบาย ด้วยช่องทาง การรับชำระคืนที่หลากหลายตลอด 24 ชม. เมื่อก่อนเราคิดว่ายากเพราะเราเห็นเวลาคนจะจ่ายรายเดือนให้ต้องไปต่อคิวที่ธนสคาร แต่พอเราใช้CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช รู้เลยที่ไหนเราก็จ่ายได้ ไม่ต้องไปต่อคิวให้เหนื่อย นึกออกตอนไหนก็จ่ายได้ด้วย

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ)

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus หักเงินผ่านบัญชี

เรามักชอบลืมจ่ายค่างวดสินเชื่อเป็นประจำแล้วส่วนมากเอกสารจะส่งไปที่บ้านพ่อกับแม่เรา ส่วนเรานานทีจะกลับไปทำให้เมื่อก่อนเราเสียค่าทวงและดอกเบี้ยล้าช้าบ่อยมาก แต่ตอนนี้ ทางKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusที่เราทำอยู่เขาให้บริการใหม่แล้ว เราสามารถ ชำระเงินต้นพร้อมดอกเบี้ยธนาคาร Auto Debit หักจากบัญชีเงินเดือน

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ผ่อนน้อยแถมสบายๆ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ที่เราทำอยู่เป็นสินเชื่อที่ดีนะครับ เพราะว่าสามารถผ่อนน้อยๆได้แถม สบายนานอายุสัญญาสูงสุด 60 เดือน ผมขอCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้สินเชื่อที่อนุมัติมา 30000 บาทครับ ผมขอส่งส่งปีครับเท่ากับว่าผมส่งเดือนละพันต้นๆเองครับ ไม่แพงครับผมว่าถูกกว่าบัตรเครดิตทั่วไปครับ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

สินเชื่อเพื่อการประกอบอาชีพภายใต้การกำกับ

ITTP สินเชื่อใจดี ไม่ว่าใครจะทำงานอะไรก็สมัครได้

ITTP สินเชื่อใจดี

สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ให้ผมได้ทำอะไรแบบที่ตั้งใจไว้จริงๆครับ CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคชเป็น แหล่งเงินทุน ที่เหมาะสมกับชีวิตผม เพื่อเริ่มต้นสิ่งดีๆในทุกๆโอกาส ตอนนี้ผมมีร้านค้าที่สมบูรณืแบบแล้วครับ นี่ถ้าส่งหมดแล้วผมจะขอวงเงินเพิ่มอีกครับ เอามาขยายร้านเพราะส่งง่าย ดอกไม่แพง เจ้าหน้าที่ก็คุยง่าย

สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (สินเชื่อ)

AEON สินเชื่อยัวร์แคช เพิ่มให้ทำไม

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี