Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การตรวจสุขภาพทั่วไปสามารถเบิกค่ารักษาพยาบาลได้ไหมครับ

ผมรู้สึกว่าเป็นห่วงเกี่ยวกับสุขภาพของลูก ขอดูเหมือนว่าลูกไม่สบายบ่อย เลยอยากพาลูกไปตรวจสุขภาพ ผมอยากรู้ว่าประกันสุขภาพเด็กเหมาจ่าย อลิอันซ์อยุธยา ถ้าผมพาลูกของผมไปตรวจสุขภาพ สามารถเบิกค่าตรวจสุขภาพจากประกันสุขภาพนี้ได้ไหม แล้วถ้าผมร้องขอตอนที่เจ็บป่วยให้นอนพักโรงพยาบาลสามารถเบิกค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมได้ไหม

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

<<หวานหวาน>>

แม้จะเป็ประกันสุขภาพแต่ต้องดูให้ดีว่าคุ้มครองค่าตรวจสุขภาพทั่วไปหรือเปล่า เพราะหลายฉบับไม่ได้ให้ความคุ้มครองในส่วนนี้ค่ะ ที่เจ้าของกระทู้ถามถึงประกันสุขภาพเด็กเหมาจ่าย อลิอันซ์อยุธยา ก็ไม่ได้คุ้มครองค่าตรวจสุขภาพทั่วไปเช่นกัน ถ้าลูกของคุณดูไม่ค่อยสบายก็พาเขาไปตรวจเถอะค่ะ ยอมจ่ายเงินเพื่อความสบายใจดีกว่า

2020.11.15 16:5

Meena

ถ้าตรวจสุขภาพธรรมดาทั่วๆไปประกันนี้จะไม่คุ้มครองในส่วนนี้นะคะ เพราะเงื่อนไขเค้าระบุไว้อย่างชัดเจนเลย คือ พูดง่ายๆว่าต้องมีอาการเจ็บป่วยเท่านั้นและเข้าโรงพยาบาลเพื่อรักษาในกรณีนี้ถึงจะสามารถเคลมได้ค่ะ และต้องไม่ใช่กรณีที่ขอนอนโรงพยาบาลเองหรือขอผ่าตัดอะไรทำนองนี้ด้วยนะคะ คือต้องเป็นโรคชัดเจนและแพทย์ทำการวินิฉยแล้วว่าต้องนอนถึงจะเคลมได้คะ่

2020.12.31 0:41

@_@Chantawit

จากกรณีที่เจ้าของกระทู้ถามมาเนี่ย ถือว่าเป็นค่าใช้จ่ายสำหรับผู้ป่วยนอกมั้ยครับ ส่วนใหญ่ประกันสุขภาพไม่ให้ความคุ้มครองในส่วนนี้นอกจากจะซื้อสัญญาเพิ่มเติม ไม่รู้ว่าประกันสุขภาพเด็กเหมาจ่าย อลิอันซ์อยุธยาจะเป็นเหมือนกันหรือเปล่า ถ้ารู้สึกว่าลูกไม่ค่อยสบายก็ไปหาหมอ เขาอาจให้นอนรอดูอาการที่โรงพยาบาลก็ได้นะครับ

2021.01.27 5:42

ชัยมาตย์

ในข้อตกลงของตัวประกันสุขภาพไม่ได้มีเอาไว้ครับ เขาไม่จ่ายค่าตรวจสุขภาพให้เราหลอกครับ มันไม่ใช่ความเจ็บป่วยครับ แต่ก็มียกเว้นนะครับ คือเราซื้อประกันสุขตัวนี้แล้วลูกเราอายุปี แล้วอยามีประกันสุขภาพต่อไป ทางประกันชีวิตเขาจะมีเรื่องฟรีค่าตรวจสุขภาพก่อนที่จะซื้อประกันชีวิตตัวใหม่ของเขานะครับ นอกนั้นไม่มีให้นะครับ

2021.03.10 12:26

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),การมีลูก,All (การมีบุตร),อาการบาดเจ็บ,ความป่วยไข้,All (อุบัติเหตุ)

มีข้อยกเว้นในการคุ้มครองไหมครับ

ประกันสุขภาพเด็กเหมาจ่าย / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ

เกิดอุบัติเหตุฉุกเฉินเบิกค่าพยาบาลอย่างไรคะ

ประกันสุขภาพเด็กเหมาจ่าย / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,ความป่วยไข้,All (อุบัติเหตุ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

มีเงื่อนไขสำหรับอายุของเด็กไหมคะที่สมัครใช้บริการ

ทำไมพ่อแม่ควรเลือกใช้ประกันสุขภาพนี้

มีสิทธิประโยชน์อะไรบ้างคะสำหรับประกันสุขภาพนี้

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,ประกันโรคร้ายแรง,All (ประกัน)

ครอบคลุมการรักษาในกรณีที่ต้องผ่าตัดไหมคะ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

ไม่มีใบเสร็จทำไงดี

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต

สาเหตุของการเสียชีวิตถ้ามาจากการฆ่าตัวตายสามารถที่จะเบิกความคุ้มครองจาก แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย ได้ไหมค่ะ

แผนโอปอล 3 / เอ็ทน่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

กายภาพบำบัดสามารถเบิกการคุ้มครองได้ไหมคะ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี