Forum
แก้ไขล่าสุด: 

โรคที่อยู่ในกลุ่ม NCDs น่ากลัวต้องระวัง

ถ้าป่วยเป็นโรคกลุ่ม NCDs เมื่อดูค่ารักษาแล้วสูงมากเลย แต่ดีนะที่การเข้าโรงพยาบาลครั้งนี้มีประกันก็เลยไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายของตัวเอง แต่เมื่อเอาบิลมาดูก็ขนลุกเลยคิดว่าถ้าต้องจ่ายเงินเองโดยที่ไม่ประกันช่วยคงจะแย่รักษาตัวเองจนหมดตัวแน่ๆเลย ใครมีประสบการณืเรื่องนี้บ้างบอกกันหน่อย เพราะพึ่งจะหาข้อมูลเหมือนกันไปพวกโรคร้ายที่อยู่ในกลุ่ม NCDs นี่น่ากลัวจริงๆ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Fai

โรค NCDs หรือ non-communicable diseases เป็นกลุ่มโรคไม่ติดต่อเรื้อรัง คือ ไม่ได้เกิดจากเชื้อโรคและไม่สามารถแพร่กระจายจากคนสู่คนได้ แต่เป็นโรคที่เกิดจากนิสัยหรือพฤติกรรมการดำเนินชีวิต ซึ่งจะมีการดำเนินโรคอย่างช้า ๆ ค่อย ๆ สะสมอาการอย่างต่อเนื่อง และเมื่อมีอาการของโรคแล้วมักจะเกิดการเรื้อรังของโรคด้วย จึงอาจจัดว่าโรค NCDs เป็นกลุ่มโรคเรื้อรังได้

2019.08.01 18:0

Nat

นี่คือโรคที่ทำให้เสียค่าใช้จ่ายเยอะมากๆ โรคเบาหวาน เกิดจากการมีน้ำตาลในเลือดสูงอย่างควบคุมไม่ได้โรคหลอดเลือดหัวใจและสมอง เกิดจากผนังหลอดเลือดแข็งตัว ขาดความยืดหยุ่น เนื่องจากมีไขมันอุดตันและเกิดการอักเสบ โรคถุงลมโป่งพอง เกิดจากการอักเสบของถุงลมขนาดเล็กในปอด จนทำให้การแลกเปลี่ยนก๊าซในปอดผิดปกติ ปัจจัยสำคัญนั้นมาจากการสูบบุหรี่ โรคมะเร็ง เกิดขึ้นได้กับหลายอวัยวะ โดยมะเร็งที่พบบ่อยในคนไทย

2019.08.01 18:0

Nattayot

ด้วยค่ะว่าโรคที่อยู่ในกลุ่ม ncds นั้นน่ากลัวเป็นโรคร้ายที่ ต้องรักษาเนื้อระยะยาวและมีค่าใช้จ่ายที่สูงดังนั้นเพื่อที่คุณจะระวังไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายให้กับโรคเหล่านี้ก็ควรดูแลรักษาสุขภาพของตัวเองให้ดีรวมทั้งการทำประกันก็จะช่วยคุณ ไม่มีภาระหนักทางการเงินจนเกินไปเมื่อเจ็บป่วยค่ะ ดังนั้นการป้องกันโดยเริ่มที่ต้นเหตุ การแก้ปัญหาที่ปลายเหตุก็ต้องทำควบคู่กันไปนะคะ

2020.04.28 15:2

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

ซื้อของแล้วโดนหลอกโอนเงินไปยังบัญชีพร้อมเพย์ผมจะตามเรื่องได้ไหมครับ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

จะจับตัวสแกมเมอร์ได้อย่างไร

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

เป็นไปได้ไหมครับที่เราจะโดนโกงเงินทางอีเมล?

All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกโอนเงิน ดึงเงินกลับได้ไหมครับ?

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ข้อมูลของเราถูกแอบอ้าง ไปหลอกคนอื่นทำยังไงดีคะ?

ทำไมเดี๋ยวนี้คนถึงโดนหลอกอะไรกันเยอะจังเลยคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี