Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สามารถนำเบี้ยประกันไปลดหย่อนภาษีได้ไหมคะ สำหรับสัญญาเพิ่มเติมคุ้มครองสุขภาพผู้ป่วยใน (HS, HSP)ของอลิอันซ์อยุธยา

ดูเหมือนว่าจะเป็นสัญญาเพิ่มเติมคุ้มครองสุขภาพผู้ป่วยใน (HS, HSP)ของอลิอันซ์อยุธยา ก็เลยไม่ค่อยแน่ใจว่าจะสามารถนำเอาเบี้ยประกันไปลดหย่อนภาษีประจำปีได้ไหมคะ เพื่อที่จะได้ทำเอาไว้ในกรณีที่ต้องได้รับการรักษา เป็นผู้ป่วยใน แล้วต้องการวงเงินเพิ่มในการคุ้มครอง ก็เลยไม่ค่อยแน่ใจในเรื่องนี้เท่าไหร่คะอยากจะถามผู้รู้ มาให้คำตอบในเรื่องนี้หน่อย

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

กัญญาภัค^-^

หลายคนที่ทำประกันก็อยากนำเบี้ยประกันภัยไปลดหย่อนภาษีด้วย ที่คุณถามมาเรื่องสัญญาเพิ่มเติมคุ้มครองสุขภาพผู้ป่วยใน (HS, HSP)ของอลิอันซ์อยุธยาว่าสามารถนำไปลดหย่อนภาษีได้หรือไม่ ดีใจด้วยค่ะที่เบี้ยประกันภัยนี้สามารถนำไปลดหย่อนภาษีได้ แต่ก็เป็นไปตามกฎเกณฑ์ของกรมสรรพากรนะคะ แต่ยังไงคุณควรดูรายละเอียดอื่นๆประกอบด้วยค่ะ

2020.11.16 13:26

มีมี่

เอาไปลดหย่อนภาษีได้ค่ะประกันสุขภาพส่วนใหญ่เอาไปลดหย่อนภาษีรายได้ประจำปีได้อยู่แล้ว แต่ไม่มั่นใจว่า ประกันสุขภาพสัญญาเพิ่มเติมคุ้มครองผู้ป่วยในตัวนี้สามารถใช้ลดหย่อนภาษีได้ปีละเท่าไหร่นะคะปกติแล้วกรมสรรพากรจะกำหนดไว้ว่า ประกันสุขภาพจะสามารถเอาไปลดหย่อนภาษีได้สูงสุดเท่าไหร่ไม่รู้ว่าเหมือนกันกับทุกบริษัทประกันไหมแต่ว่ามีบริษัทประกันที่นึงเห็นบอกว่าลดได้สูงสุดปีละ 25,000 บาทนะคะ

2020.12.03 12:11

BomBom457

เรื่องลดหย่อนภาษีจากค่าเบี้ยประกันเนี่ย สามารถนำไปลดหย่อนได้ทั้งประกันฉบับหลักและสัญญาเพิ่มเติมเหรอครับ แต่ก็คงไม่เกินที่กรมสรรพากรกำหนดไว้ อืม..ก็ดีนะ ทำประกันไว้ใช้แล้วได้นำไปลดหย่อนภาษีด้วย ยังไงก็เลือกประกันที่ให้ความคุ้มครองที่เหมาะกับตัวของผู้เอาประกันภัยเอง อย่าสนใจแค่การนำไปลดหย่อนภาษีเท่านั้นนะครับ

2021.01.29 7:14

สุรทิน

ได้ซื้อประกันสุขภาพตัวหลักเอาไว้ยังครับ ถ้าคุณซื้อแล้ว แล้วก็ซื้อประกันส่วนเสริมนี้เข้าไปด้วยสามารถที่จะยื่นขอลดหย่อนภาษีได้เลยครับ ยื่นครั้งเดียวปพร้อมกันเลยครับ แต่ส่วนตัวผมตั้งแต่มีประกันชีวิตกับประกันสุขภาพ ผมก็ไม่เคยเอาไปลดหย่อนภาษีเลยนะครับ เพราะว่างานที่ผมทำรายได้ยังไม่ถึงที่เขาต้องให้เราเสียครับ

2021.03.13 6:23

เอกคับ

@สุรทิน อันดับแรกก็คือต้องซื้อกรมธรรม์หลักก่อน แล้วส่วนมากคนที่ซื้อประกันหลักก็มาจะซื้อเป็นประกันชีวิตซึ่งส่วนมากประกันชีวิตก็จะลดหย่อนภาษีได้อยู่ ส่วนสัญญาเพิ่มเติมตัวนี้อาจจะไม่สามารถลดหย่อนภาษีได้ในเงื่อนไขของสัญญาเพิ่มเติมเอง ที่คุณจะได้ลดหย่อนภาษีก็คือมาจากกรมธรรม์หลักครับ นี่คือความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะ

2021.05.28 15:50

บิวบิว :)

ค่าเบี้ยประกันของประกันชีวิตที่เจ้าของกระทู้มีอยู่ยังไม่พอสำหรับการลดหย่อนภาษีเหรอคะ เห็นถามถึงสัญญาเพิ่มเติมคุ้มครองสุขภาพผู้ป่วยใน (HS, HSP) ของอลิอันซ์อยุธยาว่าจะนำไปลดหย่อนภาษีได้หรือเปล่า จะว่าไปถ้าคุณทำไว้ก็ดีนะเพราะว่าได้รับความคุ้มครองเรื่องค่ารักษาพยาบาลด้วย ค่าใช้จ่ายส่วนนี้ค่อนข้างสูงนะถ้าไม่มีประกัน

2021.05.31 5:59

Pimon

น่าจะดูสิทธิ์ลดหย่อนภาษี ที่ประกันหลักมากกว่านะคะ ส่วนมากแล้วสัญญาเพิ่มเติมไม่ค่อยมีสิทธิ์ลดหย่อนภาษีให้อยู่แล้ว แต่ก็ไม่แน่นะสัญญาเพิ่มเติมตัวนี้ที่คุณถามถึงอาจจะมี แต่จริงๆแล้วประกันหลับก็คงจะมีแล้วเหมือนกันนะคะ ทำแบบนี้ไม่รู้ว่าจขกท. ซื้อประกันไปหรือยัง น่าจะยังไม่ซื้อนะเราว่าอย่างนั้น ดูเหมือนยังไม่รู้เงื่อนไขสักเท่าไหร่

2021.09.12 11:32

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

จะสามารถได้รับเงินชดเชยในกรณีรักษาพยาบาลพิเศษผู้ป่วยนอกใหญ่อย่างไรบ้างครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติมคุ้มครองสุขภาพผู้ป่วยใน (HS, HSP)ของอลิอันซ์อยุธยา

สัญญาเพิ่มเติมคุ้มครองสุขภาพผู้ป่วยใน (HS, HSP) / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันโรคร้ายแรง,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

สัญญาเพิ่มเติมคุ้มครองสุขภาพผู้ป่วยใน (HS, HSP)ของอลิอันซ์อยุธยา สามารถซื้อเพิ่มเติมสำหรับในกรณีที่เป็นผู้ป่วยนอกได้ไหม

สัญญาเพิ่มเติมคุ้มครองสุขภาพผู้ป่วยใน (HS, HSP) / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

All (ประกัน)

สัญญาเพิ่มเติมคุ้มครองสุขภาพผู้ป่วยใน (HS, HSP)ของอลิอันซ์อยุธยา มีประโยชน์ให้เลือกใช้บริการได้อย่างไรบ้างครับ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันโรคร้ายแรง,All (ประกัน)

มีสาเหตุอะไรบ้างที่จะทำให้เราเลือกใช้บริการ สัญญาเพิ่มเติมคุ้มครองสุขภาพผู้ป่วยใน (HS, HSP)ของอลิอันซ์อยุธยา

All (ประกัน)

สัญญาเพิ่มเติมคุ้มครองสุขภาพผู้ป่วยใน (HS, HSP)ของอลิอันซ์อยุธยา กี่แบบแผนให้เราสามารถเลือกใช้บริการครับ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันภัยโรคมะเร็ง,ประกันโรคร้ายแรง,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

สัญญาเพิ่มเติมคุ้มครองสุขภาพผู้ป่วยใน (HS, HSP) สมัครบริการให้กับลูกๆใช้ดีไหมคะ เพราะกำลังหาประกันสุขภาพให้ลูกค่ะ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

กายภาพบำบัดสามารถเบิกการคุ้มครองได้ไหมคะ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ

ไม่มีใบเสร็จทำไงดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี