Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ดูแลตัวเองหรือทำประกันเยอะๆดี?

ใครกลัวป่วยบ้างต้องดูแลตัวเองดีดีนะ สุขภาพดีช่วยให้ประหยัดเงินได้นะคะ เพราะดิฉันเองพึ่งหายป่วยค่ะ แต่ดีนะที่การเข้าโรงพยาบาลครั้งนี้มีประกันก็เลยไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายของตัวเอง แต่เมื่อเอาบิลมาดูก็ขนลุกเลยคิดว่าถ้าต้องจ่ายเงินเองโดยที่ไม่ประกันช่วยคงจะแย่รักษาตัวเองจนหมดตัวแน่ๆเลย ใครมีประสบการณืเรื่องนี้บ้างบอกกันหน่อย เพราะพึ่งจะหาข้อมูลเหทือนกันไปพวกโรคร้ายที่อยู่ในกลุ่ม NCDs นี่น่ากลัวจริงๆ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Isabella

แม้โรค NCDs จะไม่เป็นโรคติดต่อที่ร้ายแรง แต่หากเมื่อใดที่เป็นขึ้นมา ก็จะพบความรุนแรงได้เช่นกัน หากเราหันมาดูแลสุขภาพมากขึ้น รู้จักผ่อนคลาย และสร้างสมดุลให้กับชีวิตทั้งเรื่องอาหารการกิน การจัดการอารมณ์ และพักผ่อนให้เพียงพอ นอกจากจะช่วยให้มีสุขภาพดีแล้ว ความคุ้มค่ามหาศาลที่จะตามมาก็คือ ช่วยลดภาระค่าใช้จ่ายด้านสุขภาพตนเองและภาครัฐโดยรวมได้เป็นอย่างดีอีกด้วย

2019.08.01 18:0

Satra

ที่จริงการดูแลตัวเองก็สำคัญและจำเป็นต้องทำนะครับ แต่การทำประกันก็จำเป็นไม่แพ้กันเพราะต่อให้คุณดูแลัวเองดีแค่ไหนก็อาจจะเจ็บป่วยได้โดยที่ม่คาดคิด ดังนั้นเพื่อจะเป็นการป้องกันทั้งสองช่องทางก็ควระดูแลตัวเองและทำประกันอย่างที่เหมาะสมกับสภาพการณ์ของคุณก็จะสบายใจหายห่วงมากกว่านะครับ

2019.08.01 18:0

รังรอง

น่ากลัวจริงๆ สำหรับโรคกลุ่มนี้ มีหลายโรคด้วยที่เข้าข่าย บางทีคนที่เป็นโรคกลุ่มนี้ก็ไม่ทราบนะครับว่าตัวเองเป็นโรคที่มีความเสี่ยงต่อการเสียชีวิต สูง โรคในกลุ่ม โรค NCDs ที่มีอัตราผู้ป่วยและผู้เสียชีวิตสูงสุด 6 โรค ได้แก่ โรคเบาหวาน โรคหลอดเลือดสมองและหัวใจ โรคถุงลมโป่งพอง โรคมะเร็ง โรคความดันโลหิตสูง โรคอ้วนลงพุง

2020.03.21 2:11

Marge

ขอแนะนำให้คุณทำทั้ง 2 อย่างนะครับทางดูแลตัวเองและการทำประกัน ไม่ควรทำประกันเยอะเกินไปควรทำประกันเท่าที่จำเป็นจริงๆเพื่อที่จะไม่ทำให้คุณต้องเสียค่าเบี้ยประกันเสียเปล่าหรือเกินความจำเป็นจะได้เอาเงินส่วนนั้นมาเก็บออมแทนนะครับส่วนเรื่องการดูแลสุขภาพก็ควรจะต้องทำเป็นประจำสม่ำเสมอแต่ถึงแม้บางคนอาจจะดูแลสุขภาพเป็นอย่างดีก็มีโอกาสที่จะเจ็บป่วยได้ดังนั้นการทำประกันก็เป็นสิ่งที่จำเป็นด้วยครับ

2020.04.28 15:2

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

แฟมิลี่ แคร์ ประกันสุขภาพจากเอฟดับบลิวดี ให้การคุ้มครองอย่างไรบ้างคะเมื่อจำเป็นต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

แฟมิลี่ แคร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี