Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ใช้เวลานานไหมคะกว่าจะได้รับเงินที่สำรองจ่ายไป สำหรับสัญญาเพิ่มเติมคุ้มครองสุขภาพผู้ป่วยนอก (OPD, OPDP) ของอลิอันซ์อยุธยา

ในกรณีที่จำเป็นต้องมีการสำรองจ่าย ค่ารักษาพยาบาล ตอนที่ยื่นเรื่องแล้วเตรียมเอกสารเพื่อที่จะขอเงินค่ารักษาพยาบาลคืน สำหรับสัญญาเพิ่มเติมคุ้มครองสุขภาพผู้ป่วยนอก (OPD, OPDP) ของอลิอันซ์อยุธยา ใช้เวลานานไหมครับกว่าจะได้รับ เงินที่สำรองจ่ายไปแล้วคืน ไม่เคยเคลมประกันและไม่เคยที่จะเบิกทำส่วนนี้ก็เลยอยากรู้ไว้ก่อนคะ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

มะลิซ้อน💕💕

เราก็อยากรู้ว่าใช้เวลานานกี่วันถึงจะได้เงินสำรองจ่ายไปแล้วคืนมาเหมือนกัน คิดว่าจะมาได้คำตอบจากคอมเม้นท์อื่น สงสัยต้องรอก่อน เจ้าของกระทู้รอก่อนนะคะ เราไม่เคยสำรองจ่ายซะด้วย ไปโรงพยาบาลตามที่ประกันกำหนดไว้เลยใช้ประกันได้ ไม่ต้องสำรองจ่าย แต่รู้ไว้ก็ดี เผื่อไปโรงพยาบาลตามที่มีในประกันไม่ได้ จะได้รู้ว่าต้องรอนานแค่ไหน

2020.11.17 7:40

บอบบี้

อันนี้ก็ต้องขึ้นอยู่กับตัวแทนที่เราไปซื้อขายประกันภัยด้วยค่ะว่าเขาจะเดินเรื่องให้เราเร็วไหม กับอีกอย่างหนึ่งคือเรื่องของเอกสารถ้าเราเตรียมเอกสารครบ แล้วก็เจ้าหน้าที่ตรวจสอบเหตุการณ์ หรืออะไรเรียบร้อยแล้ว หลังจากนั้นล่ะค่ะถึงจะเดินเรื่องขอเบิกเงินคืนได้ ก็เลยจะได้เงินเร็วหยุดหรือช้าขึ้นอยู่กับเอกสารที่เรามีแล้วก็ตัวแทนขายประกันภัยที่เราไปซื้อด้วยถ้าเขาขยันเราก็ได้เงินคืนเร็วค่ะ

2020.12.03 12:13

##Kunakorn##

จะทำประกันสักฉบับ การเลือกตัวแทนที่เราจะทำประกันด้วยนั้นสำคัญมากนะครับ การให้คำปรึกษา คำแนะนำ และการเดินเรื่องเอกสารต่างๆจะช้าหรือเร็วก็ขึ้นอยู่กับตัวแทนประกันนี่ล่ะ ในเบื้องต้นตัวผู้เอาประกันภัยเองก็ควรรู้ข้อมูลต่างๆที่จำเป็นไว้ด้วย หากต้องการข้อมูลเพิ่มเติมค่อยถามกับตัวแทนประกัน เพื่อความเข้าใจที่ตรงกันครับ

2021.01.29 8:14

ทยากร

กรณีที่เราเข้าโรงพยบาลแล้วประกันเราใช้ไม่ได้ อย่างเช่นโรงพยบาลของรัฐบาลเราต้องสำรองจ่ายไปก่อน หลังจากนั้นค่อยมาเบิกเคลมที่หลัง ส่วนใหญ่แล้วในกรณีแบบนี้ถ้าเรามีเอกสารการเคลมอะไรครบหมดแล้ว ก็จะให้เวลาไม่น่าจะเกิน 5วัน ก็จะได้รับเงินโอนเข้าบัญชีของเราแล้วละคะ ไม่ต้องรอนานเหมือนเคลมประกันเพราะเสียชีวิตหลอกคะ

2021.03.13 6:23

วัฒนา

เป็นไงบ้างครับ ไม่ทราบว่าตอนนี้ได้เงินที่สำรองจ่าย คืนมาหรือยังครับ ผมเองก้เคยสำรองจ่ายนะครับ แต่ว่าเป็นประกันของเอไอเอครับ เป็นประกันเหมาๆ แต่ มีอุบัติเหตุครับ เขาคุ้มครองก็จริงแต่ผมต้องสำรองจ่ายส่วนแรกไปก่อนครับ ตอนที่ออกจากโรงพยาบาลก็เอาไปเคลมมายื่นเรื่องของเงินคืน ใช้เวลาประมาณ 10กว่าวัน ก็ได้เงินเข้าบัญชีแล้วครับ

2021.06.26 4:58

DARA

@วัฒนา ก็นานอยู่เหมือนกันนะคะ รอเงินที่สำรองจ่ายไปคืนมาตั้ง 10 วัน อุตส่าห์มีประกันทั้งทีแต่ต้องสำรองจ่ายไปก่อนก็ออกจะเซ็งๆหน่อยนะ เพราะว่าบางครั้งเนี่ยเราก็ไม่ได้มีเงินสำหรับค่ารักษาก็เลยทำประกันเอาไว้ ยังไม่เคยเจอเหตุการณ์อย่างนี้นะคะเพราะยังไม่เคยเจ็บป่วยฉุกเฉินเวลาไม่สบายเข้าโรงพยาบาลก็ยังสามารถเลือกได้ว่าจะใช้บริการโรงพยาบาลที่ใช้ประกันที่มีอยู่ได้ค่ะ

2021.07.19 6:37

Air---

เราไม่ซื้อสัญญาเพิ่มเติมผู้ป่วยนอก เลยอยากรุ้หน่อยอะค่ะว่าปกติผุ้เอาประกันที่ซื้อสัญญาเพิ่มเติมคุ้มครองสุขภาพผู้ป่วยนอก (OPD, OPDP) ของอลิอันซ์อยุธยา ต้องจ่ายเงินเองตลอดเลยหรือเปล่าคะ หรือว่าถ้าไปโรงพยาบาลที่ทางบริษัทประกันกำหนดไว้ก็จะไม่ต้องสำรองเงิน บางทีมันก็ฉุกเฉินอะเนอะ แบบเดินทางไปต่างจังหวัดน่ะค่ะ

2021.07.25 16:10

วารินทร์

รู้สึกว่าสัญญาตัวนี้ เราไม่ต้องสำรองจ่ายนะครับ เป็นการเคลมค่ารักษา คนไข้นอกเลยครับ แล้ว ใน1ปี เราสามารถเครลมค่ารักษาได้ 30ครั้งนะครับ กลับไปอ่านการคุ้มครองของเขาให้ดีๆก่อนนะครับ ไม่อย่างนั้นมาสำรองจ่ายก็แย่สิครับ ค่ารักษาโรงพยาบาลเอกชน ถูกๆซะที่ไหน แล้วไม่ทราบว่าเลือกการคุ้มครองตัวไหนไว้ละครับ เลือกค่าใช้จ่ายแต่ละครั้งที่ราคาเท่าไรครับ

2021.08.11 6:33

Ultra

ก็คงบอกแน่นอนไม่ค่อยได้หรอกนะคะ ถ้าคุณ ถามกับบริษัทประกันโดยตรงเขาก็คงจะบอกคุณได้แค่ว่าประมาณ 1 อาทิตย์ ประมาณ 2 อาทิตย์ เขาเองก็คงบอกไม่ได้ชัดเจนเหมือนกันนะคะว่าคุณจะได้เงินคืนแน่นอนวันไหนกันแน่ ก็รอไปก่อนก็ได้ค่ะแต่ถ้านานเกินไปก็ติดต่อบริษัทประกันอีกครั้งให้เขาช่วยดูเรื่องให้ แต่ก็เข้าใจนะบางคนสำรองจ่ายไปเป็นจำนวนเงินเยอะก็อยากได้คืนเร็วๆ

2021.09.12 8:38

Far-Away

@Ultra ก็ต้องรอไปก่อนนั่นแหละ แล้วผมก็เห็นด้วยว่าคงบอกแน่นอนไม่ได้หรอกว่าจะได้เงินคืนวันนั้นวันนี้ ถ้าถามตัวแทนประกัน ก็คงบอกได้แค่ว่าประมาณวันนั้นวันนี้ แต่ถ้ามันนานเกินไปอันนี้ก็คงจะต้องเร่งๆเขาหน่อยนะครับ แต่ถ้ามันยังไม่ได้นานเกินไปยังไม่เกินเดือนไม่เกิน 2 เดือน ก็คงจะต้องอดทนรอไปก่อน เคยสำรองจ่ายเหมือนกันนะแต่ก็รอไม่นานก็ได้เงินคืน

2021.09.20 15:44

จันจิรา

ส่วนใหญ่หลายๆประกันเงินที่เราสำรองจ่ายไปเราจะได้กลับคืนมา ไม่เกิน 14วันคะ ใช้เวลาไม่นานคะ เพราะว่ากว่าเรรื่องเคลมจะไปถึงสำนักงานประกันใหญ่ของเขาก็ใช้เวลา ประมาณ 4-5วันแล้ว แล้วกว่าจะผ่านแต่ละแผนกจนไปถึงขั้นที่คนอนุมัติจ่ายคืนให้เรา ก็น่าจะประมาณนี้แหละคะ ของคุณต้องสำรองจ่ายแบบนี้ย่อยไหมคะ เพราะถ้าบ่อย น่าจะหาประกันแบบที่คุ้มครองตรงๆดีกว่า

2022.01.15 14:49

ณัฐกร

ประกันสุขภาพมีหลายตัวที่เราสามารถเลือกซื้อการคุ้มครองได้นะ แต่ก็งงนะว่าทำไมเลืออการคุ้มครองที่เราต้องสำรองจ่ายก่อนด้วย เท่าที่ทราบมีของบางเจ้าถ้าค่ารักษาไม่เกินสองหมื่นบาท ยังไงเราก็ต้องสำรองจ่ายไปก่อนด้วย แบบนี้ถ้าสมมุติว่าเราต้องเสียค่ารักษาที่เยอะๆ แบ้วเราจะเอาเงินจากที่ไหนมาสำรองจ่ายไปก่อนละ แย่นะแบบนี้

2022.02.25 15:48

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

จำเป็นต้องมีการสำรองจ่ายโรงพยาบาลในเครือข่ายไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติมคุ้มครองสุขภาพผู้ป่วยนอก (OPD, OPDP) ของอลิอันซ์อยุธยา

สัญญาเพิ่มเติมคุ้มครองสุขภาพผู้ป่วยนอก (OPD, OPDP) / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,ความป่วยไข้,All (อุบัติเหตุ)

สามารถใช้เพื่อรับการรักษาผู้ป่วยนอกได้จำนวนสูงสุดมากไหมคะ เพราะบางทีรู้สึกว่าเกิดอุบัติเหตุบ่อย

สัญญาเพิ่มเติมคุ้มครองสุขภาพผู้ป่วยนอก (OPD, OPDP) / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

สัญญาเพิ่มเติมคุ้มครองสุขภาพผู้ป่วยนอก (OPD, OPDP) ของอลิอันซ์อยุธยา สามารถสมัครใช้บริการได้อย่างไรคะ

ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก

ถ้าจำเป็นต้องสำรองจ่ายต้องมีเอกสารอะไรบ้างคะ สำหรับสัญญาเพิ่มเติมคุ้มครองสุขภาพผู้ป่วยนอก (OPD, OPDP) ของอลิอันซ์อยุธยา

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน),ความป่วยไข้

ทำไมต้องมีการสมัครสัญญาเพิ่มเติมคุ้มครองสุขภาพผู้ป่วยนอก (OPD, OPDP) ของอลิอันซ์อยุธยา เพื่อนสัญญาด้วยเหรอคะ

ประกันภัยรถยนต์,ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

สัญญาเพิ่มเติมคุ้มครองค่าชดเชยรายได้ ( HB , HB Premier) อลิอันซ์อยุธยา คุ้มครองเราในเรื่องการเบิกค่ารักษาพยาบาลอุบัติเหตุไหมครับ

สัญญาเพิ่มเติมคุ้มครองค่าชดเชยรายได้ ( HB , HB Premier) / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุเท่าไหร่ถึงจะทำประกันชีวิตได้

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี