Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้างในกรณีที่จำเป็นต้องสำรองจ่ายสำหรับ ประกันสุขภาพทิพยจัดเต็ม 15,000 ค่ะ

ในกรณีที่เกิดอุบัติเหตุขึ้น เป็นกรณีฉุกเฉินที่ต้องเข้ารับการรักษาที่โรงพยาบาลที่อยู่ใกล้กับสถานที่เกิดเหตุ แล้วเมื่อมีการสำรองจ่ายสำหรับ ประกันสุขภาพทิพยจัดเต็ม 15,000 เราจำเป็นต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้างเพื่อที่จะ นำไปยื่นกับประกันภัยในการเบิกค่ารักษาพยาบาลที่เราสำรองจ่ายไปแล้วคะ พอใจจริงแล้วก็ไม่อยากจะต้องสำรองจ่ายหรอกค่ะถ้าไม่จำเป็น ได้อยากจะได้รับเงินคืนเร็วๆด้วย

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สามสี่ห้า###

เจ้าของกระทู้ถามเรื่องเอกสารการเบิกเงินชดเชยค่ารักษาพยาบาลจากประกันสุขภาพทิพยจัดเต็ม 15,000 เนี่ย ถามเป็นข้อมูลไว้ก่อนยังไม่ได้มีอุบัติเหตุอะไรใช่มั้ยครับ ถ้าอย่างนั้นก็ดี พอได้ยินเรื่องอุบัติเหตุแล้วรู้สึกไม่ค่อยดีเลยครับ รู้ข้อมูลไว้ก่อนถ้าเกิดเหตุจริงๆจะได้เตรียมเอกสารไว้ให้ครบ ผมเองยังจำไม่ค่อยได้เลยครับ

2020.11.20 9:20

Meme

ต้องสำรองจ่ายก่อนด้วยหรอคะ เราคิดว่าถ้าเป็นไปได้นะเลือก เข้าพักรักษาตัวในโรงพยาบาลในเครือของบริษัทประกันสุขภาพที่เราทำไว้ดีกว่านะเพราะเราเคยมีประสบการณ์ตอนที่เบิกจ่ายนะคะคือเราออกสำรองก่อนแล้วเรามาขอเบิกคืนทีหลังบางทีเรื่องยุ่งยากของเอกสารนี้ล่ะค่ะต้องไปโรงพยาบาล 2-3 ครั้งเลยเพราะเราต้องเอาเอกสารจากโรงพยาบาลด้วยถ้าจะให้ดีเข้าพักรักษาในโรงพยาบาลที่อยู่ในเครือดีกว่าค่ะจะได้ไม่ต้องสำรองจ่าย

2020.12.11 10:55

Rome.45

ปกติไม่ต้องสำรองจ่ายไปก่อนนะครับสำหรับประกันตัวนี้ เหมือนที่คุณmemeบอกไปนะครับ จริงๆแล้วคุณควรที่ไปโรงพยาบาลที่เป็นคู่สัญญาของบริษัทประกันนี้ ถ้าคุณไม่ได้ไปรักษาตามโรงพยาบาลคู่สัญญา ตอนนี้คุณต้องกรอกเอกสารการเคลมค่าสินไหมซึ่งคุณสามารถขอได้จากทางบริษัท แล้วก็ใบรับรองแพทย์ บัตรประชาชน เอกสารน่าจะประมาณเท่านี้นะครับ

2021.01.11 4:58

ปราณี

ถ้าเราเข้าโรงพยาบาลของรัฐบาลเราต้องสำรองจ่ายไปก่อนคะ เป็นเหมือนกันทุกแผนประกันเลยคะ ส่วนเรื่องเอกสารที่คุณต้องการเคลม ส่วนใหญ่แล้วเราไม่ต้องเตรียมอะไรเลยคะ แค่เราแจ้งกับทางโรงพยาบาลคะว่าต้องการเคลมค่ารักษาพยาบาล เดียวทางเจ้าหน้าที่โรงพยาบาลเขาจะจัดการเรื่องเอกสารให้เราเองคะ แล้วเราค่อยส่งเรื่องให้ตัวแทนประกันคะ

2021.03.18 15:49

Ten_10

@ปราณี นี่ผมก็เพิ่งรู้นะครับแม่ว่าถ้าเรามีประกันแล้วเราไปใช้บริการที่โรงพยาบาลรัฐ เราจะต้องสำรองจ่ายไปก่อน เขาว่าคนที่มีประกันส่วนมากถ้าเลือกได้ผมว่า 99% นะก็เข้าไปใช้บริการโรงพยาบาลเอกชน นอกเสียจากว่าเป็นเหตุฉุกเฉินจริงๆแบบว่าไม่สามารถเลือกได้ อาจจะอาการหนักฉุกเฉิน หรืออาจจะเป็นสถานที่ที่ต้องรีบเร่งไปโรงพยาบาลที่ใกล้ที่สุด

2021.05.21 14:33

ปั้น ปั้น

เป็นธรรมดาค่ะ ถ้าผู้เอาประกันภัยไม่ได้เข้ารักษาตัวที่โรงพยาบาลที่เข้าร่วมกับบริษัทประกันไว้ ก็ต้องสำรองจ่ายเงินไปก่อน สำหรับประกันสุขภาพทิพยจัดเต็ม 15,000 ที่คุณถามมาก็เหมือนกัน ดีทีตอนนี้เจ้าของกระทู้รู้แล้วว่าต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้างเมื่อต้องการเบิกเงิน ขอถามหน่อยค่ะว่าตัวเลข 15,000 ในชื่อประกันนี้ คืออะไรเหรอคะ

2021.05.25 15:30

Lovely

เอกสารในการใช้เคลมค่ารักษาพยาบาลก็จะมีบัตรประชาชน แล้วก็มีเอกสารทางบริษัทเกี่ยวกับเรื่องการเคลม แล้วก็หลักฐานทางการแพทย์ต่างๆแล้วก็ค่ารักษาพยาบาลที่เป็นบิล อันนี้จขกท. ต้องเตรียมทั้งหมดนะคะแล้วก็ควรจะเตรียมเอกสารไปให้ครบด้วย เพราะถ้าเอกสารไม่ครบมันก็จะขึ้นอยู่กับความช้าความเร็วด้วยนะ แล้วก็ขึ้นอยู่กับบริษัทของแต่ละที่ว่าเขาทำงานเร็วขนาดไหนอันนี้ตอบไม่ได้หรอกว่าเร็วหรือไม่เร็ว

2021.06.21 4:20

Som

@ปราณี ก็ไม่รู้จะสำรองจ่ายทำไมเนาะ แล้วก็ไม่รู้ว่ามีประกันทั้งทีจะไปใช้บริการโรงพยาบาลรัฐทำไม หรืออาจจะฉุกเฉินจริงๆ ไม่สามารถที่จะเลือกได้ต้องไปโรงพยาบาลใกล้ที่สุดแบบนั้นก็ต้องทำใจหน่อยนะคะ แต่ถ้าไม่ได้ฉุกเฉินเลือกได้มีประกันทั้งทีก็ใช้โรงพยาบาลเอกชนดีกว่าไม่ต้องสำรองจ่ายด้วย มีประกันแล้วต้องสำรองจ่ายเองก็เป็นเรื่องที่เซ็งมากๆเลย

2021.07.19 6:58

ราเมนราเมน

เห็นหลายคอมเม้นท์บอกเจ้าของกระทู้ให้ไปโรงพยาบาลในเครือประกันสุขภาพทิพยจัดเต็ม 15,000 ตามที่ในกรมธรรม์บอกไว้ แต่อย่างที่เจ้าของกระทู้บอกน่ะครับว่าเขาเองก็ไม่ได้อยากไปโรงพยาบาลที่ต้องสำรองจ่ายเงินก่อนหรอก เขาแค่มาถามเรื่องนี้ไว้เป็นข้อมูลเท่านั้น ถ้าเลือกได้เจ้าของกระทู้ไปโรงพยาบาลในเครืออยู่แล้วล่ะครับ

2021.07.26 5:8

เทิดศักดิ์

ติอต่อ ทางตัวแทนประกันเลยครับ ว่าอยากซื้อประกันตัวนี้ เอกสารต่างๆเดี่ยวเขาเตรียมให้เองครับ แต่ แน่ใจนะครับว่า ต้องการใช้ประกันสุขภาพตัวนี้จริงๆครับ เคยทราบมาว่า ประกันสุขภาพทิพยจัดเต็ม 15,000 ถ้าซื้อการคุ้มครอง ตอนนี้เขามีของแถมด้วยนะครับ ตอนที่ทำเสร็จต้องถามเอาของแถมจากตัวแทนประกันนะ ไม่อย่างนั้นของหายนะครับ

2021.08.18 9:31

Gummy

@Lovely ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะได้ประโยชน์มากจริงๆ จริงๆก็คิดเอาไว้แล้วค่ะว่าน่าจะเป็นเอกสารเกี่ยวกับแบบที่คุณบอกมาแต่ก็ไม่ค่อยแน่ใจว่าต้องมีอะไรอีกบ้าง ขอบคุณนะคะที่มาตอบตรงคำถาม คือดิฉันเป็นคนชอบวางแผนก่อนนะคะคิดถึงปัญหาก่อนถึงแม้เรื่องจะไม่เกิด ดีกว่าเรื่องเกิดแล้วเราไม่รู้เรื่องอะไรเลยไม่รู้จะทำยังไง

2021.09.04 15:51

วทัญญู

ใช่ประกัน ตัวนี้ต้องสำรองจ่ายด้วยเหรอครับ เพราะประกันเจ้านี้ ถ้าเข้าโรงพยาบาลเอกชน เขาเบิกได้ตลอดเลยนะครับ แล้ว ไม่ทราบว่าตอนที่ซื้อไม่ได้ถามทางตัวแทนที่ขายเหรอครับ ว่าต้องสำรองจ่ายไหม ผมอยากให้อ่านบทความในเวบนี้จังเลยครับ ที่พูดถึงเกี่ยวกับ ประกันพวกนี้ครับ ว่าก่อนที่เราจะตัดสินใจซื้อมีอะไรบ้างที่เราต้องทำ

2021.09.19 14:50

Naririri

@ราเมนราเมน ก็จริงนะคะ ถ้าเลือกได้ไม่มีใครอยากเข้าโรงพยาบาลที่จะต้องสำรองจ่ายหรอ แต่บางครั้งน้องมันฉุกเฉิน ถ้าเกิดฉุกเฉินขึ้นมาต้องเข้ารับการรักษาโดนๆใครจะมามัวเลือกโรงพยาบาลล่ะ ที่ไหนใกล้ที่สุดก็ต้องไปที่นั่นแหละจริงนะ ก็เลยศึกษาข้อมูลไว้ก่อนก็เป็นเรื่องที่ดีค่ะ ว่าถ้าสมมุติเข้าโรงพยาบาลที่ต้องสำรองจ่ายสุดท้ายแล้วต้องทำยังไงต่อ

2021.09.25 12:3

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันการเดินทาง,ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เบี้ยประกันจ่ายเท่ากันแล้วสิทธิและการคุ้มครองเหมือนกันไหมครับ สำหรับประกันสุขภาพทิพยจัดเต็ม 15,000

ประกันสุขภาพทิพยจัดเต็ม 15,000 / ทิพยประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ

สามารถลดหย่อนภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาไหมครับสำหรับ ประกันสุขภาพทิพยจัดเต็ม 15,000 เพราะอยากจะได้เหมือนกัน

ประกันสุขภาพทิพยจัดเต็ม 15,000 / ทิพยประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

มีโรงพยาบาลอะไรบ้างคะที่ไม่จำเป็นต้องสำรองจ่ายสำหรับ ประกันสุขภาพทิพยจัดเต็ม 15,000 จะได้ไม่ไปใช้บริการ

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน)

ได้รับอุบัติเหตุจนถึงขั้นนอนโรงพยาบาลได้รับการคุ้มครองไหมคะ สำหรับประกันสุขภาพทิพยจัดเต็ม 15,000

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

ประกันสุขภาพและอุบัติเหตุส่วนบุคคล TIP Take Care สมัครด้วยกันแต่เบี้ยประกันภัยไม่เท่ากันล่ะครับ

TIP Take Care / ทิพยประกันภัย

ประกันมอเตอร์ไซค์,ประกันภัยสุขภาพ,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุได้รับวงเงินคุ้มครองสูงสุดกี่บาทต่อครั้งครับ สำหรับประกันสุขภาพทิพยจัดเต็ม 15,000

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุเท่าไหร่ถึงจะทำประกันชีวิตได้

All (ประกัน)

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี