Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากกู้เงินซื้อบ้านซื้อรถยนต์เพราะคิดว่าผ่อนไหว

ผมทำงานได้เงินเดือนพอประมาณยังคงมีเงินเหลือเก็บ แล้วกำลังคิดว่าจะกู้เงินหรือขอสินเชื่อซื้อบ้านหรือรถยนต์เนี่ยแหละครับแต่ก็กังวลใจเรื่องของดอกเบี้ยอยู่เหมือนกัน แต่ผมคิดว่าสถานการณืของผมนั้นจำเป็นต้องขอสินเชื่อหรือเงินกู้นะครับเพราะก็อยากมีทรัพย์สินลำพังจะเก็บเงินสดไปซื้อคงต้องรอไปอีกนานเลย แล้วผมต้องดูเรื่องของดอกเบี้ยยังไงบ้างครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ดนัย

ถ้าจะให้พูดกันถึงการกู้ยืมเงินหรือการขอสินเชื่อนั้น หลายๆคนคงไม่อยากจะไปยุ่งเกียว หรือไม่มีใครอยากจะเป็นหนี้กันสักเท่าไหร่นักหรอกว่ามั้ย? แต่ก็นะบางทีมันก็หลีกเลี่ยงไม่ได้จริง อาจจะเป็นเพราะสภาพเศรษฐกิจโลกของเราทุกวันนี้มันแย่ลงมากขึ้นเรื่อยๆ ทำให้บางคนต้องตัดสินใจใช้บริการเงินกู้ของสถาบันทางการเงินหรือธนาคารต่างๆ

2019.08.01 18:0

Phanumas

อาจจะนำมาซึ่งความยุ่งยากลำบากความวุ่นวายตั้งแต่เริ่มต้น เพราะจะต้องมีการตระเตรียมเอกสารมากมายร้อยแปดเพื่อยืนยันความมั่นคงหรือยืนยันตัวตนของคุณให้ทางเจ้าหน้าที่และธนาคารมั่นใจและให้การอนุมัติสินเชื่อเงินกู้ให้กับคุณ แค่ฟังก็ดูท่าว่าน่าปวดหัวอยู่ไม่ใช่น้อยใช่มั้ยคะ? แต่ก็นั่นแหละในเมื่อสถานการณ์ของบางคนบีบบังคับ หรือมีความจำเป็นจะต้องกู้หรือขอสินเชื่อจริงแล้วละก็ คุณลองมาเปลี่ยนมุมมองแล้วทัศนะกันหน่อย เพราะยังคุณก็จะต้องทำการกู้เงินจนได้ เรามาลองคิดให้เรื่องมันดูง่ายๆกันเถอะค่ะ

2019.08.01 18:0

ยุวรัตน์

ต้องถามก่อนว่าได้เงินเดือนเท่าไรจะได้ตอบูกว่าจะให้ผ่อนอะไรก่อนดี แต่อยากบอกเรื่องผ่อนบ้นกับผ่อนรถยน๖ืคราวๆละกัน ผ่อนรถยนต์ปกติแล้วส่งเลยนะถ้าเป็นรถป้ายแดงอยู่ที่หมื่นต้นๆส่งสี่ถึงห้าปี สงไหวไหม ส่วนบ้าน อาจถูกลงมาหน่อยแต่ไม่ต่างกันมากแต่ผ่อนยาวกว่า สักสามสิบปีน่าจะได้ คิดว่าพร้อมเป็นหนี้อันไหนก็เลือกเอาครับ ไหนๆก็มีเหงินเหลือแล้ว

2020.03.22 4:5

Boon-Nam

คนที่มีงานทำและมีรายได้เป็นประจำก็มักจะมองหาสิ่งที่ตัวเองอยากได้เพื่อความมั่นคงของชีวิตทั้งบ้านและรถดังนั้น ให้คุณคิดว่าสิ่งจำเป็นที่คุณต้องมีตอนนี้คืออะไรเป็นอันดับแรกแล้วก็ ใช้เงินที่มีลงทุนซื้อสิ่งของนั้น เช่นจะซื้อบ้านหรือซื้อรถควรคิดให้ดีว่าถ้าจะซื้อทั้งสองอย่างที่เป็นทรัพย์สินหรือของใหญ่แบบนี้พร้อมๆกันคุณจะไหวหรือเปล่า ทางที่ดีคุณควรจะเลือกอย่างใดอย่างหนึ่งก่อน เพื่อประเมินสถานการณ์ทางการเงินของคุณว่าสามารถผ่อนไหวหรือไม่

2020.04.28 15:6

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),สินเชื่อบ้าน

ไม่มีเงินสดซื้อที่ดินได้ไหม?

บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash ให้ชำระขั้นต่ำ 5% ซึ่งไม่น้อยกว่า 500 บาท แต่ถ้าจ่ายแค่นี้ ต่อไปมีปัญหาแน่

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

ถ้าสมัครบัตรกดเงินสดยูเมะพลัสจะรู้มั้ยว่าจะได้วงเงินเป็นกี่เท่าของรายได้ที่เรามี หรือต้องรอผลการอนุมัติเท่านั้น?

บัตรกดเงินสดยูเมะพลัส (Umay+) / อีซี่บาย

All (บัตรเครดิต)

อยากเพิ่มวงเงินบัญชีซิตี้เรดดี้เครดิตทำอย่างไร

สินเชื่อบัตรกดเงินสดซิตี้ เรดดี้เครดิต / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (การลงทุน),All (การวางแผนการเงืน)

สินทรัพย์ต่างกันอย่างไรกับคำว่าทรัพย์สิน?

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash มีการกำหนดวันชำระเงินคืนค่าบัตรอย่างไร นับจากวันที่สรุปยอดบัญชีไปแล้วกี่วัน?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทยกู้ระยะสั้นๆได้

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

AEON สินเชื่อยัวร์แคช ทำไมไม่เหมือนกัน

AEON สินเชื่อยัวร์แคชวงเงินตอนนี้ 15,000 ค่ะ หมื่นห้ามา 3 ปีแล้วคะยังไม่เคยได้ปรับเพิ่มวงเงินเลยค่ะแต่เพื่อนที่ทำงานทำAEON สินเชื่อยัวร์แคชมา 2ปี วงเงิน 10,000 ได้ปรับแล้วค่ะ เป็น 40,000 บาทเพราะเวลาส่งก็ส่งเมืนกันเดือนละ 1000 ไม่เคยส่งล่าช้าและโดนเรียกปรับเลย เอาอมาตรฐานอะไรมาตัดสินเหรอว่าคนไหนเพิ่มได้เพิ่มไม่ได้

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

All (สินเชื่อ)

AEON สินเชื่อยัวร์แคช ข้อเพิ่มวงเงินได้แต่ไม่มีเงินเข้า

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

All (ธนาคาร),สินเชื่อระหว่างบุคคล,สินเชื่อเพื่อธุรกิจ SME,สินเชื่อเพื่อธุรกิจ,All (สินเชื่อ)

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย สินเชื่อสำหรับผู้ประกอบการ

หากว่าใครที่กำลังมองหาเงินก้อนที่เหมาะสำหรับการเอาไปใช้ทำประโยชน์ต่างๆนั้น การเลือกกูสินเชื่อส่วนบุคคลเงินสดทันใจนั้นเรียกได้ว่าเหมาะเป็นอย่างมาก แต่หากว่าคุณนั้นเป็นผู้ประกอบการ ก็จะมีสินเชื่อสำหรับผู้ประกอบการเอาไว้รองรับด้วย ถือว่าสินเชื่อบุคคลกสิกรไทย ทำออกมาได้ดีครับตอบโจทย์ได้หลายกลุ่มจริงๆครับ

All (สินเชื่อ)

UOB i-Cash แม่ค้าอย่างเราก็กู้ได้

UOB i-Cash

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,บริการซื้อก่อน จ่ายทีหลัง,บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ),All (หนี้สิน)

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย กดเงินสดได้ทันใจ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี