Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เก้บเงินก้อนใหญ่มันยากการเลือกที่จะกู้เงินใครๆก็ทำกันใช่ไหม?

ผมทำงานรับจ้างทั่วๆไปพยายามเก็บเงินแต่ก็ยากที่จะได้ก้อนใหญ่ไปซื้อรถซื้อบ้าน ได้เงินพอประมาณยังคงมีเงินเหลือเก็บมากเท่าไหร่แต่มีเงินหมุนอยู่นะ แล้วกำลังคิดว่าจะกู้เงินหรือขอสินเชื่อซื้อบ้านหรือรถยนต์เนี่ยแหละครับแต่ก็กังวลใจเรื่องของดอกเบี้ยอยู่เหมือนกัน แต่ผมคิดว่าสถานการณืของผมนั้นจำเป็นต้องขอสินเชื่อหรือเงินกู้นะครับเพราะก็อยากมีทรัพย์สินลำพังจะเก็บเงินสดไปซื้อคงต้องรอไปอีกนานเลย แล้วผมต้องดูเรื่องของดอกเบี้ยยังไงบ้างครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ฐิตวรรณ

ส่วนในเรื่องนี้ก็เช่นกัน แต่ละธนาคารก็มีเงื่อนไขและกฏเกณฑ์ที่แตกต่างกันออกไป คุณจึงควรศึกษาข้อมูลให้ดีและใช้วลาในการเปรียบเทียบเงื่อนไขแลกฏเกณฑ์ในแต่ละธนาคารสักหน่อยเพื่ออนาคตการเงินของคุณจะไม่สะดุดถ้าคุณได้เลือกเงื่อนไขที่เหมาะสมกันสถานการณ์ของคุณเองจริงๆ คุณต้องเอาอาชีพการงานของคุณ รายรับรายได้แต่ละเดือนของคุณ งบการเงินของคุณ มาเปรียบเทียบกับเงื่อนไขและกฏเกณฑ์ของแต่ละธนาคารอีกทีด้วยนะคะ เพื่อจะได้ลงตัวสอดคล้องกันไม่ติดขัด

2019.08.01 18:0

รังรอง

เอาวิธีคิดดอกเบี้ยมาให้ลองทำดูค่ะ การคิดดอกเบี้ยเงินกู้แบบเงินต้นคงที่ ( Flat Rate ) ดอกเบี้ยประเภทนี้โดยส่วนมากจะเกี่ยวข้องกับการกู้เงินและขอสินเชื่อในรูปแบบของรถยนต์ หรือรถจักรยานยนต์ ซึ่งจะมีการคิดดอกเบี้ยที่ผุ้กู้ต้องชำระจากเงินต้นทั้งก้อนที่กู้มา อยู่ในจำนวนคงที่แบบนั้นตลอดอายุสัญญา ถึงแม้ว่าจะมีการผ่อนชำระเงินต้นอยู่เรื่อยไปแล้วก็ตาม ซึ่งจะมีวิธีคิดแบบนี้ค่ะ ดอกเบี้ยที่ต้องจ่าย = เงินต้น x อัตราดอกเบี้ยต่อปี x ระนะเวลา ( ปี ) จำนวนเงินที่ต้องจ่ายในแต่ละงวด = เงินต้น + ดอกเบี้ยที่ต้องชำระทั้งหมด จำนวนงวดที่ต้องผ่อนจ่ายทั้งหมด คงพอจะเข้าใจกันอยู่บ้างนะคะ นี่คือดอกเบี้ยเงินกู้แบบเงินต้นคงที่ค่ะ

2019.08.01 18:0

Robin

ขอให้คนนั้นมีเงินเก็บก้อนใหญ่แต่ไม่ใช่คนร่ำรวยหรือมีทรัพย์สมบัติมากมายการจัดซื้อรถหรือซื้อบ้าน 99% ผู้คนไข้มักจะใช้เงินกู้หรือขอสินเชื่อเพื่อซื้อสิ่งของเหล่านี้ทั้งนั้น ดังนั้นไม่ใช่เรื่องแปลกถ้าคุณจะขอสินเชื่อเพื่อซื้อบ้านหรือคอนโดสินเชื่อเพื่อซื้อรถสำคัญอยู่ที่ว่าในแต่ละเดือนที่คุณต้องผ่อนชำระสินเชื่อแบบนั้นคุณมีรายได้ประจำแน่นอนแล้วหรือไม่และมีรายได้เพียงพอหรือเปล่าถึงแม้คุณจะเป็นหนี้แต่ก็ขออย่าให้เป็นหนี้เสียนะคะ

2020.04.28 15:6

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรกดเงินสด

ใครสมัคร A money ไม่ผ่านบ้างทั้งที่เงินเดือนเยอะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

บัตรกดเงินสด

ถ้าสมัครบัตรกดเงินสดยูเมะพลัสจะรู้มั้ยว่าจะได้วงเงินเป็นกี่เท่าของรายได้ที่เรามี หรือต้องรอผลการอนุมัติเท่านั้น?

บัตรกดเงินสดยูเมะพลัส (Umay+) / อีซี่บาย

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

พวกโฆษณาปล่อยเงินกู้ก็หลอกลวงมากด้วย

All (หนี้สิน)

เป็นหนี้ถึงขนาดไหนถึงจะโดนยึดทรัพย์?

สินเชื่อเพื่อการศึกษา

ขอคำแนะนำเรื่องกู้เงินเพื่อเรียนต่อค่ะ

All (ธนาคาร),สินเชื่อบ้าน

ไม่มีเงินสดซื้อที่ดินได้ไหม?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (สินเชื่อ)

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ชำระคืนที่ไหนก็สบาย

สะดวกจริงๆกับCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ความสะดวก สบาย ด้วยช่องทาง การรับชำระคืนที่หลากหลายตลอด 24 ชม. เมื่อก่อนเราคิดว่ายากเพราะเราเห็นเวลาคนจะจ่ายรายเดือนให้ต้องไปต่อคิวที่ธนสคาร แต่พอเราใช้CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช รู้เลยที่ไหนเราก็จ่ายได้ ไม่ต้องไปต่อคิวให้เหนื่อย นึกออกตอนไหนก็จ่ายได้ด้วย

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

AEON สินเชื่อยัวร์แคช ข้อเพิ่มวงเงินได้แต่ไม่มีเงินเข้า

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ให้ผมได้ทำอะไรแบบที่ตั้งใจไว้จริงๆครับ CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคชเป็น แหล่งเงินทุน ที่เหมาะสมกับชีวิตผม เพื่อเริ่มต้นสิ่งดีๆในทุกๆโอกาส ตอนนี้ผมมีร้านค้าที่สมบูรณืแบบแล้วครับ นี่ถ้าส่งหมดแล้วผมจะขอวงเงินเพิ่มอีกครับ เอามาขยายร้านเพราะส่งง่าย ดอกไม่แพง เจ้าหน้าที่ก็คุยง่าย

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ผ่อนน้อยแถมสบายๆ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ที่เราทำอยู่เป็นสินเชื่อที่ดีนะครับ เพราะว่าสามารถผ่อนน้อยๆได้แถม สบายนานอายุสัญญาสูงสุด 60 เดือน ผมขอCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้สินเชื่อที่อนุมัติมา 30000 บาทครับ ผมขอส่งส่งปีครับเท่ากับว่าผมส่งเดือนละพันต้นๆเองครับ ไม่แพงครับผมว่าถูกกว่าบัตรเครดิตทั่วไปครับ

สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลซิตี้ กู้ารขอไม่เหมือนเมื่อก่อน

สินเชื่อบุคคลซิตี้

สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทยกู้ระยะสั้นๆได้

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี