Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ใช้ ATM อย่างไรให้ปลอดภัยค่ะ

ป้าเองอายุ 50 กว่าๆค่ะ ลูกหลานสอนให้เรียนรู้เรื่องอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์บ่อยๆค่ะ ป้ามีโชเชี่ยล ป้าใช้ธุรกิจการเงินออนไลน์บ้าง โอน-จ่าย อะไรๆ แต่หลักๆที่ใช้บ่อยช่วงนี้คือ ATM นั่นล่ะ พอดูข่าวก็กลัวพวกหลอกลวงหรือสกิมเมอร์ ป้าควรปกป้องตัวเองโดยดูจากอะไรบ้างถ้าผิดสังเกตค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Naris

ครับป้า แม่ผมก็ชอบใช้ ATM ไปกดเงินเอามากกว่าโอนจ่ายทางแอพพลิเคชั่นครับ แกบอกวิธีนี้ง่ายแล้ว ผมอยากให้ป้าดูความเรียบร้อยของเครื่อง ATM เป็นอันดับแรกเลยครับ ถ้าดูช่องเสียบบัตรต้องไม่ยัดยากหรือผิดปกติไปจากเดิมๆ แป้นพิมพ์ตัวเลขด้วย มิจฉาชีพอาจจะมาครอบแป้นจริงเอาไว้เราก็ต้องดูด้วยว่าหนาผิดปกติหรือป่าวครับ

2019.08.01 18:0

รื่นฤดี

อยากให้ป้าใช้วิธี เอามือป้องเมื่อใส่รหัสบัตร ATM ค่ะ เผื่อมิจฉาชีพแอบบันทึกภาพโดยติดตั้งกล้องรูเข็มแถวๆนั้น เรามองแทบไม่ออกค่ะ และเลือกเครื่อง ATM แบบที่ติดตั้งบริเวณที่แสงสว่างเพียงพอ และดูปลอดภัย รวมถึงตั้งรหัสบัตรให้เดายากๆเข้าไว้หรือเปลี่ยนบ้างเป็นบางครั้งค่ะ

2019.08.01 18:0

นฤมล

การใช้บัตร ATM อย่างปลอดภัยเมื่อคุณไปกดเงินที่ตู้ ATM คุณอาจจะรู้สึกระหว่างก็เคยดูข่าวมาบ้างดังนั้นคุณไม่ควรไปกดตู้ ATM คนเดียวควรจะพาเพื่อนหรือคนที่ไว้ใจได้ไปด้วยเพื่อหยุดยืนอยู่ข้างๆเธอเป็นเพื่อนคุณ แล้วที่สำคัญไม่ต้องรีบร้อนมีสติอยู่เสมอเพื่อที่คุณจะไม่ลืมเอกสารสำคัญโดยเฉพาะบัตร ATM ไว้ที่ตู้ เพียงเท่านี้ก็ช่วยป้องกันอันตรายที่เกิดจากบัตร ATM

2020.04.28 15:9

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร)

คุณพ่อเสียชีวิตเงินในบัญชีต้องทำอย่างไรครับ

All (อี วอลเล็ต)

การยืนยันตัวตนด้วยบริการ i confirm คืออะไรคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

All (ธนาคาร)

จะรู้เลขที่บัญชีของธนาคารได้ไงครับ ผมลืมว่าเอาสมุดไปไว้ที่ไหน

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปของธนาคารกรุงศรีมีค่ารักษาบัญชีไหมครับ?

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าเงินในบัญชีถูกหักเป็นค่ารักษาบัญชีจนหมดจะเกิดอะไรขึ้นคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน เป็นบัญชีประเภทไหนหรอคะ?

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี