Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สินเชื่อชีวิตสุขสันต์ ของธนาคารออมสินดีไหมค่ะ มีข้อเรียกร้องอะไรบ้าง

พอดีเราอายุ 27 ปีค่ะ อาศัยอยู่ที่กรุงเทพมหานคร ตอนนี้มีปัญหาเกี่ยวกับที่ทำงานนิดหน่อย ต้องออกกลางคันค่ะ และไม่มีเงินเก็บเพื่อสำรองในการใช้จ่ายเลย แต่เคยมีสลากออมสินซื้อไว้ตั้งแต่สมัยเรียน ก็เลยอยากรู้ว่าถ้าจะเอามาขอสินเชื่อเพื่อจับจ่ายใช้สอยช่วงที่ลำบากนี้ มันต้องทำยังไงบ้างค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สุจินดา

ต้องเป็นสลากออมสินพิเศษนะคะ ผู้เยาว์ก็ทำได้ด้วยแต่ต้องได้รับความยินยอมจากผู้ปกครอบ และพี่เคยได้ยินว่าเราจะนำสลากออมสินของใครก็ได้ด้วยที่ยินยอมนะค่ะมาใช้เป็นหลักประกันเงินกู้ “สินเชื่อชีวิตสุขสันต์” ได้เช่นกัน ธนาคารออมสินก็พร้อมจะให้เรากู้ได้ ไม่แค่ช่วยเราออมแต่ช่วยให้เรามีเงินไปใช้จ่ายเพื่อชีวิตได้อีกเยอะ ตามที่เขาโฆษณาเลยค่ะน้อง

2019.08.01 18:0

Sanun

ผมได้ยินมา ตามสโลแกนเขาครับ ‘สินเชื่อชีวิตสุขสันต์ เสกฝันให้กลายเป็นจริงได้ แค่…’ สิ่งที่เราต้องมีคือ สลากออมสินพิเศษ/สมุดเงินฝากแบบเผื่อเรียก (ของใครก็ได้ที่มอบความยินยอมให้) , เป็นผู้บรรลุนิติภาวะ(อายุ 20 ปีขึ้นไป) และมีที่อยู่อาศัยที่แน่นอนสามารถติดต่อได้ ก็ไปดำเนินเรื่องที่ธนาคารเลยครับ

2019.08.01 18:0

Oom Yim Yim

สำหรับสินเชื่อสุขสันต์ คือ การนำสลากออมสิน หรือสมุดบัญชีเงินฝากของธนาคารออมสินเป็นหลักประกันเงินกู้ ทางธนาคารจะให้กู้ได้ไม่เกิน 95% ของมูลค่าสลากออมสินหรือยอดเงินคงเหลือในบัญชี คุณสมบัติผู้กู้ ผู้ขอกู้เงิน ได้แก่บุคคลดังต่อไปนี้ บุคคลธรรมดาบรรลุนิติภาวะแล้ว และมีความสามารถในการทำนิติกรรมได้ตามกฎหมาย ผู้ฝากเงินประเภทสลากออมสินพิเศษซึ่งเป็นผู้เยาว์และมีความประสงค์ขอกู้เงินโดยใช้สลากออมสินพิเศษของตนเองเป็นหลักประกันจะต้องได้รับความยินยอมจากผู้แทนโดยชอบธรรม เป็นผู้ที่มีถิ่นที่อยู่แน่นอนสามารถติดต่อได้ เป็นผู้ฝากเงินประเภทเผื่อเรียกของธนาคาร

2020.03.22 4:43

Teepakorn

คิดว่าคุณสมบัติก็คงเหมือนคุณสมบัติของผู้ขอสินเชื่อๆไปก็คือมีอายุ 20 ปีขึ้นไปมีหลักฐานทางด้านการงานการเงินและที่อยู่อาศัยที่แน่นอนเพื่อให้ธนาคารมั่นใจ เราไว้วางใจเรา ว่าจะสามารถผ่อนชำระสินเชื่อได้ ผมคิดว่าเงื่อนไขหรือคุณสมบัติของผู้ที่จะขอสินเชื่อชีวิตสุขสันต์ของธนาคารออมสินก็คงจะมีประมาณนี้ ออมสินมีสินเชื่อหลากหลายมากมายที่น่าสนใจสินเชื่อตัวนี้ก็น่าสนใจเหมือนกัน

2020.04.28 15:10

กาแฟใส่นม

สลากออมสินปกติมีอายุแค่ 3 ปี ครับ ไม่แน่ใจนะครับว่าคุณจะสามารถใช้สลากเพื่อยื่นขอกู้ได้รึเปล่า อีกอย่างการจะขอกู้ได้ต้องมีงานทำที่แน่นอนครับทางธนาคารจึงจะปล่อยกู้ให้ ในกรณีของคุณผมแนะนำว่าถ้าจำเป็นที่จะต้องใช้จ่ายเงินจริงๆ ควรขอความช่วยเหลือกับทางบ้านหรือญาติๆไปก่อนดีไหมครับ หรือไม่ก็ต้องพยายามหางานให้ได้ครับ

2020.07.05 2:40

พีม

ปกติสามารถขอยื่นกู้ได้เลนครับ ติดต่อเข้าไปที่ธนาคารออมสินเลยครับ ง่ายๆไม่นาก ไม่มีเรื่องมากครับ ผมก็เคยทำมาแล้ว แต่สลากออมสินที่คุณมีต้องเป็นสลากออมสินแบบพิเศษ3หรือ5ปี นะครับ และต้องเป็นสลากที่มีมูลค่า10,000ขึ่นไปด้วน คุณถึงจะขอกู้ได้ครับ และการจ่ายคืน เราก็สามารถเลือกได้ด้วยว่าจะจ่ายเป็นปี รายเดือน หรือว่าเลือกจ่ายแค่ดอกเบี้ยก็ได้ครับ

2020.07.31 8:7

ลาวา

สิ่สินเชื่อสุขสันต์เป็นสินเชื่อรูปแบบใหม่ที่เปลี่ยนสลากออมสินหรือ จำนวนเงินฝากคงเหลือในสมุดฝากเงินออมสิน เป็นวงเงินกู้อเนกประสงค์เพื่อเพิ่มสภาพคล่องทางการเงินได้ง่ายๆ โดยจะได้รับ เงินกู้ระยะยาวคุณสามารถกู้ได้สูงสุดไม่เกิน 20 ล้านบาทระยะเวลาชำระกู้ได้ไม่เกิน 10 ปี และจะทบทวนสัญญากู้ทุกหนึ่งปีโดยจำนวนเงินกู้ให้กู้ไม่เกินร้อยละ 95 ของสลากออมสินพิเศษหรือของจำนวนเงินฝากคงเหลือในสมุดฝากเงินออมสิน

2020.08.24 8:1

65_Chai_56

สามารถนำสลากออมสินหรือสมุดบัญชีเงินฝากของธนาคารออมสินมาค้ำประกันการขอสินเชื่อชีวิตสุขสันต์ได้ด้วยเหรอครับ อืม..เป็นทางเลือกที่น่าสนใจนะ แต่สลากออมสินที่เจ้าของกระทู้ซื้อไว้ไม่รู้ยังใช้ได้อยู่รึเปล่านะครับ ถ้ายังใช้ได้ก็ดี แต่ถ้าไม่ได้ต้องหาทางออกด้วยวิธีอื่นละครับ ปรึกษาทางบ้านก็ดีนะ หรือหางานพาร์ทไทม์ทำไปก่อนครับ

2020.08.30 15:19

Toshi

@Sanun ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับนี่ผมไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับสินเชื่อตัวนี้มาก่อนเลยนะเนี่ย มาอ่าน Comment ของคุณก็ได้ข้อมูลเยอะเลยครับ สนใจสินเชื่อของธนาคารออมสินอยู่เหมือนกันนะรู้สึกว่าเขามีหลายสินเชื่อที่ออกมาใหม่ในช่วงนี้เราก็เป็นสินเชื่อที่สมัครง่ายอนุมัติเร็ว จะว่าไปสินเชื่อสุขสันต์อะไรตัวนี้ก็น่าสนใจนะครับ

2021.07.29 16:16

อภินัทธิ์

แบบนี้ร้องก็ต้องมีฉลากออมสินแบบที่พี่เขาบอกด้วยใช่ไหมครับ อันนี้พี่อยากรู้นะครับ ส่วนตัวของพี่ยังไม่เคยซื้อฉลากออมสินนะครับ แต่กำลังคิดว่าจะซื้อครับ อยากทราบได้ไหมว่าน้องถือมาประมาณกี่ปีแล้วครับ เคยได้รับของรางวัลอะไรบ้างไหมครับ ส่วนเรื่องของสินเชื่อ น้องมีตัวนี้เป็นหลักค้ำประกันอยู่แล้วสบายใจได้เลยยังไงก็ได้แน่นอน

2022.01.29 7:51

ธนพฤทธ์

น้องสามารถกู้ได้ เพียวแต่ต้องใช้ สลากออมสินพิเศษของตนเองเป็นหลักประกัน เท่านั้นเอง ดีนะที่น้องยังเก็บสลากออมสินเอาไว้ ไม่ได้ขายต่อ ถือว่าเป็นการเก็ยที่คุ้มค่าจริงๆ แต่พี่ขอถามหน่อย ว่า ตั้งแต่น้องมีสลากออมสิน ไม่ทราบว่าน้องเคยได้รับรางวัลอะไรกับเขาบ้างไหม ที่ถามไม่ใช่อะไรนะ คือพี่นะก้อยากซื้อสลากออมสินด้วยเหมือนกัน

2022.02.27 16:33

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรกดเงินสด

หากได้รับอนุมัติวงเงินจากบัตรกดเงินสด Speedy Cash 150,000 บาท รับดอกเบี้ย 0% 3 รอบบัญชี มีบัตรอื่นได้นานกว่ามั้ย?

บัตรกดเงินสด Speedy Cash (สินเชื่อหมุนเวียนสปีดี้แคช) / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรกดเงินสด K-Express Cash ให้ชำระขั้นต่ำ 5% ซึ่งไม่น้อยกว่า 500 บาท แต่ถ้าจ่ายแค่นี้ ต่อไปมีปัญหาแน่

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

บางคนคุณสมบัติและเอกสารพร้มก็ยังไม่ผ่าน ถ้าไปสมัครบัตรกดเงินสด K-Express Cash จะผ่านมั้ยเนี่ย อนุมัติยากมั้ย?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรกดเงินสด SCB M Speedy Cash เอาไปใช้อะไรได้อีก พิเศษกว่าบัตรกดเงินสดอีกอันของธนาคารเดียวกันนี้หรือเปล่า?

บัตรกดเงินสด SCB M Speedy Cash / ธนาคารไทยพาณิชย์

ย้ายบ้าน,ภาษีการรับมรดก,All (การมอบมรดก)

หลักฐานที่ใช้โอนกรรมสิทธิ์คอนโดกรณีคนในครอบครัวเสียชีวิตต้องใช้อะไรบ้างหรอคะ

สินเชื่อรถ

กรุงศรี คาร์ ฟอร์ แคช ดีกว่าและได้วงเงินมากกว่าสินเชื่อรถยนต์ที่อื่นไหม

กรุงศรี คาร์ ฟอร์ แคช / บัตรกรุงศรีอยุธยา

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ)

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus อัตราดอกเบี้ยไม่แพง

ตอนแรกคิดนะว่าสินเชื่อตัวนี้ต้องมีอัตราดอกเบี้ยที่แพงแน่ๆ เพราะคนที่ขอได้ต้องมีเงินเดือนไม่น้อยกว่าสามหมื่น แต่พอเราได้ไปขอKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusด้วยตัวเองแลเวเราสอบถามเรื่องอัตราดอกเบี้ย กลับตรงข้ามที่เราคิดเลยKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusเขาคิดอัตราดอกเบี้ยMRR = 6.870% ต่อปี ซึ้งเราว่ามันน้อยมากกับเงินที่เราได้แล้วเอาไปทำกำไรต่อ

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

AEON สินเชื่อยัวร์แคช ทำไมไม่เหมือนกัน

AEON สินเชื่อยัวร์แคชวงเงินตอนนี้ 15,000 ค่ะ หมื่นห้ามา 3 ปีแล้วคะยังไม่เคยได้ปรับเพิ่มวงเงินเลยค่ะแต่เพื่อนที่ทำงานทำAEON สินเชื่อยัวร์แคชมา 2ปี วงเงิน 10,000 ได้ปรับแล้วค่ะ เป็น 40,000 บาทเพราะเวลาส่งก็ส่งเมืนกันเดือนละ 1000 ไม่เคยส่งล่าช้าและโดนเรียกปรับเลย เอาอมาตรฐานอะไรมาตัดสินเหรอว่าคนไหนเพิ่มได้เพิ่มไม่ได้

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

สินเชื่อเพื่อการศึกษา,สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (สินเชื่อ)

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย สินเชื่อเพื่อการศึกษา

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ)

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus หักเงินผ่านบัญชี

เรามักชอบลืมจ่ายค่างวดสินเชื่อเป็นประจำแล้วส่วนมากเอกสารจะส่งไปที่บ้านพ่อกับแม่เรา ส่วนเรานานทีจะกลับไปทำให้เมื่อก่อนเราเสียค่าทวงและดอกเบี้ยล้าช้าบ่อยมาก แต่ตอนนี้ ทางKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusที่เราทำอยู่เขาให้บริการใหม่แล้ว เราสามารถ ชำระเงินต้นพร้อมดอกเบี้ยธนาคาร Auto Debit หักจากบัญชีเงินเดือน

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

สินเชื่อเพื่อการประกอบอาชีพภายใต้การกำกับ

ITTP สินเชื่อใจดี ไม่ว่าใครจะทำงานอะไรก็สมัครได้

ITTP สินเชื่อใจดี

All (สินเชื่อ)

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus การขอสินเชื่อเพื่อชำระหนี้

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี