Forum
แก้ไขล่าสุด: 

แผนเอ็กซ์ตร้าแคร์ เอ็กซ์ตร้าแคร์ 2 เอ็ทน่าประกันภัย การคุ้มครองแตกต่างกันอย่างไรกับแบบแผนที่ 3 ครับ

ผมกำลังคิดอยู่ครับว่าอยากจะเพิ่มเงินสำหรับเบี้ยประกันภัย แผนเอ็กซ์ตร้าแคร์ เอ็กซ์ตร้าแคร์ 2 เอ็ทน่าประกันภัย ถ้าสามารถที่จะจ่ายเพิ่มได้เป็นแบบแผนที่ 3 ผมอยากจะเปรียบเทียบแล้วก็ลองคำนวณจากสิทธิประโยชน์ก่อนว่ามีความแตกต่างกันอย่างไรบ้าง มีความคุ้มค่าไหมที่จะจ่ายเงินเพิ่มเพื่อเลือกแบบแผนที่ 3 หรือว่าแค่แบบแผนที่ 2 นี้ก็พอแล้ว

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

แฟรงค์แฟรงค์--//

แผนเอ็กซ์ตร้าแคร์ของเอ็ทน่าประกันภัยแผนที่ 2 กับแผนที่ 3 วงเงินคุ้มครองค่ารักษาพยาบาลกรณีผู้ป่วยใน เช่น ค่าห้อง ค่าอาหาร และค่าบริการพยาบาล ได้รับวงเงินพอๆกันนะครับ แต่ค่าธรรมเนียมแพทย์ผ่าตัดและวิสัญญีแพทย์ ค่าห้องผ่าตัด ค่าแพทย์เยี่ยมไข้ ค่าธรรมเนียมแพทย์ผู้เชี่ยวชาญพิเศษนั้น แผนที่ 3 ได้จะได้วงเงินมากกว่าแผนที่ 2 ประมาณ100,000 บาทครับ

2020.11.28 6:26

Tiger

แผนที่ 2 กับแผนที่ศาลต่างกันเรื่องการจ่าย วงเงินในการประกันภัยครับแผนที่ 3 จะคุ้มครองหลักๆเกี่ยวกับ เพิ่งเคยเจ็บป่วย เกิดขึ้นเพราะอุบัติเหตุ แต่แผนที่ 2 ส่วนใหญ่จะเกิดขึ้น เพราะเรื่องต่างๆแต่ทั้ง 2 แผนค่อนข้างครอบคลุมในเรื่องค่าใช้จ่ายต่างๆที่เกิดขึ้นในโรงพยาบาลครับอย่างเช่นค่า ห้องพยาบาล ที่เรียก ว่าหลายคนต้อง คิดมากเมื่อต้องเข้าโรงพยาบาลหลายวันใช่ไหมครับแต่ทั้งประกันทั้ง 2 แผนสามารถช่วยคุณให้รับมือในการอยู่โรงพยาบาลนานๆหรือไม่ได้รับเงินจากการทำงานนานๆให้รักษาได้ต่อนะครับเลยทั้ง 2 แผ่นนี้เป็นดีเหมือนกันครับ

2020.12.31 16:38

เภา

คิดถึงไม่ต่างกันมากครับหลายคนคิดมากว่า เงินประกันไม่พอรักษานะครับในชีวิตเราที่จริงหลายครั้งเราออกกำลังกายหรือทำต่างๆ เพื่อให้สุขภาพดีด้วย ถ้าคุณคิดว่าแผนที่ 2 เหมาะสำหรับคุณแล้วไม่ต้องมองอะไรที่สูงกว่าหรอกครับบางอย่างที่เยอะกว่าไม่ได้แปลว่าจะดีกว่าเสมอไป ประกันที่ 2 ก็ไม่ได้หน้าขี้เหร่นะครับ ของมากสูงสุดถึง 4 แสนบาทตัวเลขนี้ไม่ใช่น้อยนะครับสำหรับการเจ็บป่วยแต่ละครั้ง ลองคิดดูดีๆครับไม่อยากให้ผมสวยมากเกินไป

2021.01.06 15:48

Mint

@แฟรงค์แฟรงค์--// อ๋อก็แตกต่างกันแค่เรื่องนี้เอง สรุปว่าความคุ้มครองก็เหมือนกันหมดเพียงแต่ต่างกันตรงที่จำนวนเงินชดเชยหรือจำนวนเงินที่จ่ายให้ในกรณีต่างๆ เดี๋ยวผมจะต้องไปคิดก่อนครับว่าผมอยากจะได้เงินเพิ่มเติมสำหรับค่ารักษาพยาบาล ประมาณเท่าไรจากสวัสดิการที่ผมมีอยู่แล้ว แต่ผมก็คิดว่าน่าจะอยู่ที่แผงที่ 2 แล้วครับกำลังพอดี

2021.03.03 16:1

เสถียร

ทุกอย่างยังเหมือนกันหมดครับ แต่ต่างกันสอง อย่างนะครับ 1 คื่อเรื่องการคุ้มครองค่ารักษา ที่เพิ่มเข้ามาให้อีก1แสนบาทครับ แล้วอย่างที่ 2 คื เรื่องของจ่ายเงินค่าห้อกพักกับค่าอาหารครับ ตัวนนี้ก็เพิ่มให้มาอีก1พันบาทครับ ซึ่งถ้าสรุปโดยรวมแล้วนะครับ ประกันสุขภาพตัวนี้ ไม่ค่อนคุ้มนะครับ ที่บอกแบบนี้ผมดูเรื่อวค่าห้องพักนะครับ

2021.04.10 14:56

Poompui

ประกันที่มีแบบแผนเยอะๆ แบบแผนที่ 123 เขาก็คิดว่าแล้วล่ะค่ะว่ามันจะต้องต่างกัน ทั้งเรื่องของความคุ้มครองและเบี้ยประกันที่ต้องจ่าย ทั้ง 3 แบบจะเหมือนกันเป็นไปไม่ได้หรอกมันต้องต่างกันบ้างไม่มากก็น้อย คราวนี้ก็ขึ้นอยู่ที่จขกทค่ะว่าอยากจะได้ความคุ้มครองแบบไหน ซึ่งในบางเรื่องอาจจะไม่ต่างกันแต่มันต้องมีบางเรื่องที่ต่างกัน อย่างเช่น comment ข้างบนบอกมาแล้วว่าความคุ้มครองต่างกัน 1 แสนบาท

2021.05.12 5:26

OppO??

ประกันชีวิตที่มีหลายแผนให้เลือก สำหรับแผนที่ใกล้กันเช่น แผนที่ 2 กับแผนที่ 3 อย่างที่เจ้าของกระทู้ถามมา เรื่องความคุ้มครองย่อมมีความแตกต่างกันบ้างแน่นอนครับ แต่ค่าเบี้ยประกันภัยอาจจะไม่ต่างกันมากเท่าไหร่ก็ได้ ถ้าพอจะมีเงินสักหน่อยยอมจ่ายแผนที่ให้ความคุ้มครองมากกว่าก็ดีนะครับ แต่ถ้าไม่ไหวไม่เป็นไร ตามกำลังครับ

2021.05.16 8:39

Super_Man

@Oppo อืม ตามนั้นเลย ต่างไม่มาก แต่ถ้าคิดว่าไม่พอเพิ่มได้แหละ เพื่อความสบายใจของเราเอง ถ้าคิดว่าวันหนึ่งต้องเจ็บป่วยขึ้นมา อาจจะต้องจ่ายเพิ่มไม่อยากเป็นแบบนั้นก็เลือกวงเงินคุ้มครองที่มากพอไปก่อน หากเบี้ยประกันไม่เป็นภาระนะ ผมสนับสนุนหมดเลยคับ เพราะผมเองก็แนวเดียวกัน ชอบกันไว้ดีกว่าแก้ ไม่ชอบมาแบบ "วัวหายล้อมคอก"

2021.07.21 15:34

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ),การจัดการเงิน,ค่าชดเชยจ้างงาน

เมื่อเกิดอุบัติเหตุถึงขั้นเสียชีวิตสามารถได้รับเงินชดเชย แผนเอ็กซ์ตร้าแคร์ เอ็กซ์ตร้าแคร์ 2 เอ็ทน่าประกันภัย ไหมครับ

แผนเอ็กซ์ตร้าแคร์ เอ็กซ์ตร้าแคร์ 2 / เอ็ทน่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ

แผนเอ็กซ์ตร้าแคร์ เอ็กซ์ตร้าแคร์ 2 เอ็ทน่าประกันภัย สามารถเบิกเงินชดเชยรายได้ในกรณีรักษาตัวนานๆได้ไหมคะ

แผนเอ็กซ์ตร้าแคร์ เอ็กซ์ตร้าแคร์ 2 / เอ็ทน่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

แผนเอ็กซ์ตร้าแคร์ เอ็กซ์ตร้าแคร์ 2 เอ็ทน่าประกันภัย มีสิทธิประโยชน์และให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างครับ

ประกันโรคร้ายแรง

มีโรคร้ายแรงอะไรบ้างที่ไม่ให้การคุ้มครองสำหรับ แผนเอ็กซ์ตร้าแคร์ เอ็กซ์ตร้าแคร์ 2 เอ็ทน่าประกันภัย

ประกันโรคร้ายแรง,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองในเรื่องโรคร้ายแรงอะไรบ้างครับสำหรับ แผนเอ็กซ์ตร้าแคร์ เอ็กซ์ตร้าแคร์ 2 เอ็ทน่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ

สามารถนำเบี้ยประกันไปลดหย่อนภาษีรายได้ประจำปีไหมคะสำหรับ แผนเอ็กซ์ตร้าแคร์ เอ็กซ์ตร้าแคร์ 2 เอ็ทน่าประกันภัย

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุเท่าไหร่ถึงจะทำประกันชีวิตได้

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี