Forum
แก้ไขล่าสุด: 

กำลังเรียนอยู่ค่ะ อยากมีเคล็ดลับดีๆในการออม สอนหนูหน่อยค่ะ

หนูกำลังเรียนอยู่ค่ะตอนนี้ พึ่งก้าวเข้าสู่รั้วมหาลัยมาได้ไม่นาน ตอนนี้อายุยี่สิบพอดิบพอดีเลยค่ะ หนูมาจากน่าน ตอนนี้มาเรียนมหาลัยในกรุงเทพค่ะ กำลังสนใจเรื่องเคล็ดลับการออมสำหรับวัยเรียน เพื่อจะเริ่มก่อน ออมก่อน รวยได้ไม่ต้องรอโต พี่ๆมีวิธีไหนกันบ้างค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ประชา

อย่างแรกเลยนะคะ พี่อยากสอนน้องว่า เราต้องควบคุมความอยาก ตอนนี้ถึงพี่จะจบแล้ว แต่ก็ต้องจัดลำดับความต้องการซื้อของเราก่อน และใช้จ่ายเฉพาะสิ่งที่จำเป็นจริงๆ ควบคู่ไปกับการทำบัญชีรายรับ - รายจ่ายของตัวเองเอาไว้ด้วย เพื่อคุมค่าใช้จ่ายส่วนเกิน ถ้าเราทำตามวิธีพื้นฐานแบบนี้ เก็บเงินเก่งแน่นอน

2019.08.01 18:0

Somwang

ไม่ต้องพกเงินมากๆติดตัวนะครับ เพราะยิ่งมีมากก็ยิ่งจ่ายมาก พกเงินให้เพียงพอค่าใช้จ่ายในแต่ละวันดีกว่า พี่ก็ใช้วิธีนี้อยู่ หรือถ้าน้องอยากเก็บเป็นกิจลักษณะก็เปิดบัญชีออมทรัพย์แยกจากบัญชีใช้จ่ายไปเลย ซื้อสลากออมสินไว้ด้วยก็ดี หรือหารายได้จากพวกของ D.I.Y ขายงานสร้างสรรค์ได้ทั้งรายได้และความภูมิใจนะครับ

2019.08.01 18:0

Kwaanfah

การออมทำได้หลายวิธีจริงๆครับ บอกไปก็ทำได้มั้งไม่ได้มั้งครับ แต่ที่อยากบอกคือ น้องต้องคิดให้ดีๆทุกครั้งครับก่อนที่จะใช้จ่ายเงินครับ ยิ่งตอนนี้เรียนหนังสืออยู่ด้วย แล้วทางบ้านก็ส่งเงินมาให้ใช้ด้วย การคิดให้ดีๆจะช่วยได้ทั้งตัวน้องและกับทางครอบครัวน้องด้วยนะครับ ยิ่งเราประหยัดช่วยที่บ้าน เราก็ช่วยที่บ้านออมแล้วละครับ

2020.03.22 7:6

aekarat

วิธีการออมเงินนั้นมีหลากหลายค่ะไม่ว่าจะโอนเป็นเงินสดเก็บใส่กระปุกออมสินตัวเองแต่ถ้าคิดว่ากลัวจะเอาออกมาใช้การออมเงินโดยฝากเงินในธนาคารก็เป็นทางเลือกที่ดีโดยเฉพาะขอแนะนำให้ฝากเงินโดยเลือกฝากกับบัญชีเงินฝากประจำนะคะนี่เป็นการออมที่ทำให้เราได้รับดอกเบี้ยหรือทำให้เงินออมสามารถมีกำไรให้เราได้ถึงแม้จะต้องออมในระยะยาวก็ตาม แต่รับรองว่าเป็นการออมที่คุ้มค่าค่ะ

2020.04.30 8:58

แหลว

ถ้าเข้ารั้วมหาลัยได้เงินจากคุณพ่อคุณแม่แนะนำให้ทำบัญชีรายรับรายจ่ายก่อนค่ะ แล้วดูว่าค่าใช้จ่าย ค่าหอ ค่าอาหาร ค่าเรียน จริงๆเราต้องเสียเท่าไหร่ ถ้ามีเหลือแล้วสามารถเก็บได้เท่าไหร่อย่าง อาจจะซักไม่เกิน 10 เปอร์เซ็นต์ของเงินที่คุณพ่อคุณแม่ให้ อีกทางนึงคือทำงานพาร์ทไทม์ ถ้าเป็นไปได้พี่ก็จะช่วยให้เราเก็บเงินออมได้เร็วขึ้นด้วยค่ะ

2020.07.05 8:22

นัชชา

คิดเกี่ยวกับค่าขนมสิคะ ว่าสามารถที่จะประหยัดค่าขนมได้มากน้อยแค่ไหนเพื่อที่จะช่วยการประหยัดหรือมีเงินเก็บมากขึ้น หรืออีกวิธีหนึ่งก็คือการทำงานรับจ๊อบ part time อะไรเล็กๆน้อยๆเพิ่มขึ้นเพื่อช่วยให้สามารถมีเงินเก็บมากขึ้นก็ได้ หรืออีกวิธีหนึ่งก็คือเก็บเงินไว้นิดหน่อยเพื่อทำการลงทุนอะไรเล็กๆน้อยๆเพื่อที่จะสามารถมีเงินเพิ่มขึ้น

2020.07.05 10:13

นายพันแสง :-)

มีคนเข้ามาให้คำแนะนำไปหมดละเรื่องการออมเงิน น้องค่อยๆทำไปทีละอย่างสองอย่างเดี๋ยวก็คุ้นชินจนทำทุกอย่างเป็นเหมือนนิสัยส่วนตัวของน้องเองได้ครับ นี่ก็ผ่านมาหลายเดือนแล้วอยากรู้เหมือนกันว่าน้องเก็บเงินได้เท่าไหร่ ใช้วิธีไหนบ้าง มาแนะนำหรือแชร์ประสบการณ์ต่อให้กับเพื่อนๆคนอื่นได้นะครับ น่าดีใจแทนพ่อแม่น้องที่มีลูกคิดดีทำดีครับ

2020.08.19 2:51

Rose

ไม่รู้ว่าน้องเองได้เงินค่าใช้จ่ายในแต่ละวันในแต่ละเดือนเท่าไหร่คะจากพ่อแม่ หรือว่าน้องทำงาน Part Time หรือหารายได้ด้วยตัวเอง ถ้าน้องได้รายได้ทั้ง 2 ทางหรือแค่ทางใดทางหนึ่ง การออมก็จะต่างกันไปนะคะถ้าได้รายได้ทางใดทางหนึ่งก็คงจะต้องประหยัดมากขึ้น แต่ถ้าน้องได้รายได้ทั้ง 2 ทางทั้งพ่อแม่และทำงานเอง ก็ไม่ใช่ว่าจะเอาน้อยลงนะคะก็ใช้การมีรายได้เพิ่มขึ้นให้เป็นประโยชน์โดยการออมมากขึ้น แต่อาจจะไม่ต้องประหยัดมากจนเกินไป

2020.08.31 20:41

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การเล่าเรียน),All (การวางแผนการเงืน)

ขอทราบเรื่องการไปเรียนต่อต่างประเทศ

จ่ายค่าเล่าเรียนลูก

โรงเรียนรัฐบาลชื่อดังไม่รับแป๊ะเจี๊ยะจริงหรือ

All (การเล่าเรียน)

ทำไมต้องจ่ายแป๊ะเจี๊ยะด้วย

All (การจ้างงาน)

เรียนจบเอกเกาหลีทำงานอะไร

หาเงินออนไลน์

อยากขายของออนไลน์แต่ไม่เก่งคอมพิวเตอร์เลย จะหาที่เรียนได้จากไหนคะ

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

คลีนิคแก้หนี้ทำอะไร

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี