Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การเป็นอิสระทางการเงินมันดีแค่ไหน?

อิสระทางการเงินทำให้สาบยตัวสบายใจมากแค่ไหนกัน? ใครช่วยอธิบายให้ผมเข้าใจหน่อยได้ไหมครับว่ามันเป็นอย่างไรฟังๆดูมันคงจะดีมากมากเลยนะครับ ไปคำว่าอิสระเนี่ยใครๆก็คงอยากจะได้ แต่การมีอิสระทางการเงินหมายถึงต้องเป็นเศรษฐีหรือเป๋นคนร่ำรวยขนาดไหนถึงจะไม่มีภาระการเงินมากวนใจเลย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Zola

การเก็บออมอย่างจริงๆจังๆ คุณอาจจะเก็บเงินแต่ละเดือนมากกว่า 10% ของเงินเดือนก็ได้ หรือถ้าเงินเดือนขึ้นอีกก็เก็บเพิ่มขึ้นอีก การทำอย่างนี้คุณต้องมีวินัยสูงมาก ตั้งเป้าหมายให้แน่วแน่ มองไปถึงอนาคต และพยายามไม่ตืดกับดักของธุรกรรมทางการเงินต่างๆที่มีมากมายในทุกวันนี้ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องของสินเชื่อต่างๆ หรือพวกบัตรเครดิตที่ไม่จำเป็น การทำประกันที่ไม่จำเป็น การลงทุนทำธุรกิจที่มีความเสี่ยงสูง ซึ่งสิ่งเหล่านี้มักจะทำให้คุณเก็บเงินได้ยากมากขึ้น และเงินเก็บที่คุณมีอยู่จะหายไปอย่างรวดเร็วค่ะ

2019.08.01 18:0

Nattapat

คุณต้องตั้งใจให้ระบบระเบียบการออมเงินของคุณคงที่อยู่เสมอต้นเสมอปลายในทุกๆเดือนและให้มันเป็นไปอย่างต่อเนื่องในแต่ละเดือน แล้วคุณจะเห็นว่าเงินเก็บของคุณจะเพิ่มขึ้นไปเรื่อยและช่วยให้คุณมีกำลังใจ ไม่ว่าจะเกิดเหตุการณ์ฉุกเฉินอะไรก็ตามคุณสามารถจัดการได้และลดความกังวลใดๆเรื่องเงินของคุณได้เกือบจะ 100% เลยค่ะ

2019.08.01 18:0

Atitaya

อิสระทางการเงินนะเหรอ เราทุกคนก็สามารถมีอิสระทางการเงินได้ครับ ไม่จำเป็นต้องเป็นคนรวยหลอกครับ คนที่จะมีอิสระทางการเงินสามารถทำได้ครับ แต่ทำได้ไหม อันนี้ตอบได้ยากครับ เพราะคนเรามีความต้องการที่อยากมีอยากได้อยู่ครับ ยิ่งเห็นเพื่อนๆมีก็อยากมีบ้าง ไปยืมเงินบ้างละ ไปผ่อนบ้างละ เลยไม่มีอิสระทางการเงินสักที

2020.03.22 7:22

Berneice

ผมเป็นคนหนึ่งที่อยากเป็นอิสระทางการเงินครับแล้วตอนนี้ก็พยายามอย่างมากถึงจะยังไม่ประสบความสำเร็จแต่ผมคิดว่าในอนาคตผมต้องประสบความสำเร็จแน่นอน ครับผมศึกษาเรื่องการมีอิสระทางการเงินมาเป็นอย่างดีและต้องการที่จะเดินบนเส้นทางนี้อิสระทางการเงินทำให้เรามีเวลาทำสิ่งที่เรารักสิ่งที่เราชอบจะมีเวลาว่างอยู่กับตัวเองกับครอบครัวและไม่ต้องยุ่งอยู่กับการทำงานชีวิตเป็นอิสระจริงๆครับ และไม่เดือดร้อนเรื่องเงินไม่เป็นหนี้ นี่แหละครับชีวิตที่ผมต้องการ

2020.04.30 9:0

Olan

อิสระทางการเงินมีได้ค่ะ แค่เป็นคนที่ต้องพยายามไม่มีหนี้สิน แล้วต้องเป็นคนที่มีระเบียบวินัยในการออมเงิน โดยเก็บเงินไว้ใช้ในบั้นปลายของชีวิตทุกๆ 10% ของเงินที่ได้รับก็ได้ จะช่วยให้อย่างน้อยเรามีเงินเก็บสำหรับอนาคตไว้ใช้จ่ายสำหรับอิสระอย่างแน่นอน โดยที่เงินดังกล่าวจะไม่ถูกเอาออกเอาออกมาใช้นะคะ จนกว่าจะถึงวัยเกษียณหรือถึงเวลาที่เรากำหนดไว้ แค่นี้เราก็มีอิสระทางการเงินได้แล้วค่ะ

2020.05.13 10:3

Jennie

การมีอิสรภาพทางการเงิน เปรียบได้กับเวลาที่ตอนเราต้องติดคุกนะครับเราอยากออกมาข้างนอกอยากสีเสรีอยากมีอิสระทำอะไรๆตามที่เราอยากทำ คล้ายกัน การมีอิสรภาพทางการเงิน ทำให้คุณมีชีวิตเป็นของตนเอง มีลมหายใจมีเวลาที่เป็นของตนเอง ไม่ใช่เป็นของคนอื่น ไม่ต้องมาห่วงวาา จะตื่น จะกิน จะนอน ทำทุกอย่างตามที่เราต้องการได้จริงๆ

2020.05.25 6:42

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ปลูกมะนาวขายจะดีไหม?ลงทุนเท่าไหร่?ได้ผลอย่างไร?

เจ้าของธุรกิจ,All (หารายได้)

อยากเปิดร้านขายเสื้อผ้าแฟชั่นทำอย่างไรดี

All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (หารายได้)

มีงบน้อยลงทุนปลูกผักขายก็จะดีไหม?

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยากมีเพื่อนร่วมทำธุรกิจ

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน)

ข้อดีของการทำธุรกิจขายเฟอร์นิเจอร์ไม้มีอะไรบ้าง

All (การจ้างงาน),All (การป้องกันกัย)

สงสัยว่าที่ร้านเจอปัญหาเรื่องความไม่ซื่อสัตย์ของพนักงานเข้าซะแล้ว จะจัดการอย่างไรดีคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี