Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สลากออมสินคืออะไรค่ะ หนูอายุ 20 ปี ซื้อเก็บไว้ดีไหมค่ะ

หนูอายุ 20 ปีเต็มค่ะ อยู่ที่จังหวัดกรุงเทพมหานคร หนูเป็นนักศึกษารั้วมหาวิทยาลัย แต่หนูสนใจด้านการเงินเพราะที่บ้านทุกคนทำงานเกี่ยวกับบัญชีกันหมดเลย หนูก็อยากจะมีเงินเก็บแบบที่ไม่น้อยหน้าพี่ๆน้องๆค่ะ สนใจเรื่องการซื้อสลากออมสิน มันไม่เสี่ยงและเพิ่มมูลค่าของเงินเก็บเราจริงไหมค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Leonora

ก่อนอื่นพี่จะอธิบายเรื่องความเข้าใจเกี่ยวกับสลากออมสินนะคะ สลากออมสินก็คือรูปแบบนึงของการออมเงินที่ผู้ฝากจะได้รับดอกเบี้ยและมีสิทธิ์ลุ้นรางวัลทุกเดือนค่ะ โดยเมื่อครบกำหนดเราก็จะได้ทั้งเงินต้นและดอกเบี้ยคืนด้วย ยังไงมันก็มากกว่าเงินฝากประจำธรรมดาค่ะน้อง

2019.08.01 18:0

Fern

สลากออมสิน 1 หน่วย มูลค่า 50 บาทครับ จะประกอบด้วย งวดสลาก , หมวดสลาก และ เลขสลาก จะประกาศผลรางวัลทุกเดือน เดือนละครั้ง ข้อดีก็คือ เงินต้นไม่สูญหาย มีความเสี่ยง 0% , มีมูลค่าการลงทุนต่อหน่วยไม่มาก , สามารถใช้ค้ำประกันเงินกู้ได้ และผลตอบแทนคุ้มกว่าแบบฝากประจำบางจำพวกครับ

2019.08.01 18:0

Rung

สลากออมสินกับสลากกินแบ่งรัฐบาล จะมีลักษณะเหมือนกัน คือการลุ้นเลขออกรางวัล แต่ทั้งสองก็มีความต่าง สลากออมสินเป็นการลงทุนที่จะทำให้เงินต้นอยู่ครบจนถึงกำหนดระยะเวลา แต่สลากกินแบ่งรัฐบาลหรือที่เราเรียกง่ายๆว่า หวย หากเราไม่ถูกรางวัล เราก็จะเสียเงินต้น แล้วส่วนมากสลากออมสินจะมีกำหนดอายุสัญญาสิ้นสุดประมาณ 3 ปี

2020.03.22 7:37

Su

สลากออมสินเป็นการลงทุนอย่างหนึ่งนะคะที่ปลอดภัยและมีความเสี่ยงน้อยถึงแม้ว่าจะได้ผลตอบแทนช้า แต่ก็ถือว่าคุ้มค่านะคะ ถ้าคุณจะกระจายความเสี่ยงหรือกระจายการลงทุนมาซื้อสลากออมสินดูบ้างแต่จะให้ลงทุนแต่สลากออมสินอย่างเดียวก็คงทำให้ผลตอบแทนที่ได้รับน้อยจนเกินไปอาจจะเลือกลงทุนในช่องทางอื่นด้วยพร้อมกับลงทุนสลากออมสินไปด้วยก็จะดีมากเลยค่ะ

2020.04.30 9:1

Krittika^^

น้องเป็นคนที่มีการวางแผนเรื่องเงินดีนะคะ อยากเอาเงินไปลงทุนเพื่อให้มันงอกเงยขึ้นมา ถ้าน้องได้ซื้อสลากออมสินเก็บไว้ก็ดีแล้วค่ะ ระหว่างนี้เมื่อใช้จ่ายอะไรก็เก็บออมเพิ่มเติมอีกได้นะ พี่ไม่ค่อยห่วงเรื่องการทำรายรับ-รายจ่าย คิดว่าน้องคงทำอยู่เพราะที่บ้านทำงานบัญชีกันด้วย น้องมีพื้นฐานเรื่องพวกนี้ดีอยู่แล้ว ทำต่อๆไปนะคะ

2020.07.28 13:33

นันทา

ดอกเบี้ยไม่เยอะมากเท่าไหร่ ที่หลายคนซื้อคิดว่าเพราะมีการลุ้นรางวัลด้วย เพราะเหมือนได้สองต่อ ทั้งเกินเก็บและลุ้นรางวัล แถมยังมีดอกเบี้ยด้วย เป็นการลงทุนอย่างหนึ่งที่หลายคนทำกัน บางคนซื้อเป็นแสนๆ พอครบอายุก็ได้เป็นเงินก่อน แต่สลากแบบนี้ก็มีของหลายธนาคาร แต่พี่เองก็ไม่เคยซื้อ แค่เห็นหลายคนซื้อ ยังไงก็ลองตัดสินใจเองดูนะค่ะ

2020.07.29 6:26

กระแต

สลากออมสินเป็นการลงทุนการออมอย่างหนึ่งที่น้าได้ซื้อสลากมา 2 ครั้งแล้ว ซึ่งสลากออมสินเราสามารถซื้อเท่าไรก็ได้ มูลค่าหน่วยหนึ่ง 50 บาท ดอกเบี้ย 4 บาท ในตอนนั้นที่น้าซื้อ 2,000 หน่วย เป็นระยะเวลา 3 ปี ในระยะเวลาก่อนครบกำหนด น้ามีสิทธิถูกรางวัล ได้ถึง 36 ครั้ง แต่ในครั้งล่าสุดที่น้าซื้อสลากออมสินน้าไม่ถูกรางวัลเลย เมื่ออยู่ครบ 3 ปี น้าก็ได้เงินต้นพร้อมดอกเบี้ย

2020.08.17 0:32

แบมบู แบมบู

ลูกบ้านไหนคะเนี่ย ดีจังเลยแข่งกันเก็บเงิน มีพื้นฐานดีนะคะที่บ้านทำงานบัญชีกันหมดเลย คงรู้จักวางแผนการเงินรวมถึงการออมเงินด้วย อยากถามจังว่าน้องเรียนมหาวิทยาลัย อยู่คณะอะไรคะ..อย่าบอกนะว่าบัญชี!😁 เอาจริงๆ ถ้าน้องเรียนบัญชีพี่ก็ไม่แปลกใจหรอก555 สลากออมสินอยากซื้อก็ซื้อได้ แต่ลองคิดเรื่องดอกเบี้ยดีๆนะมันได้เยอะหรือน้อย

2020.08.28 15:36

ศักดิ์ชาย

ดีครับ น้อง ซื้อเก็บเอาไว้เลยครับ สามารถที่จะซื้อเพิ่มได้เรื่อยๆครับ ตอนนี้มีแบบที่เราสามารถซื้อผ่านออนไลน์ได้แล้วนะคะครับ ไม่ต้องเดืินทางไปที่ธนคารแล้ว แล้วได้ลุ้นดีด้วย ไม่เหมือนหวย ที่ซื้อแล้วก็จบกัน ฉลากออมสินซื้อแล้วก็เป็นเหมือนเงินฝาก แถมบางครั้งเราได้รางวัลอีกด้วย ความคิดเข้าท่าดีครับน้อง เอาใจช่วยนะครับ

2021.06.26 4:58

ModMod

น้องเจ้าของกระทู้มาหาประสบการณ์นอกบ้านเหรอครับ เห็นบอกว่าทุกคนที่บ้านทำงานเกี่ยวกับบัญชีกันทุกคน ถ้าน้องอยากรู้ว่าการซื้อสลากออมสินมีความเสี่ยงมั้ย แล้วมันจะช่วยเพิ่มมูลค่าของเงินเก็บของน้องหรือไม่ ผมว่าน้องน่าจะลองถามจากคนที่บ้านดูก่อนนะ เป็นการขอคำแนะนำและคำปรึกษาจากคนในครอบครัวด้วย ผมแค่แนะนำเฉยๆนะครับ

2021.07.24 5:28

วีรชัย

ซื้อได้ครับ ถ้าอายุ 20ปีแล้ว น้องซื้อเลยครับ เป็นการลงทุนที่ไม่มีความเสี่ยงครับ หรือที่เขาเรียกว่าการลงทุนความเสี่ยงต่ำ แต่ข้อดีคือ เรา สามารถได้เงินรางวัลเป็นล้าน ดีกว่าเอามาซื้อหวยรัฐบาลหรือหวยใต้ดินครับ เพราะว่า ถึงเราไม่ได้ถูกรางวัลยังไงเงินที่เราซื้อ ฉลากออมสินก็ไม่ได้หายไปไหนครับ แถมยังสามารถนำไปขายต่อได้ด้วย

2021.08.26 14:35

Irin_rin

มีข้อสงสัยค่ะ อยากรู้ว่าสลากออมสิน คือซื้อได้ที่ธนาคารออมสินเท่านั้นใช่ไหม? สงสัยมานานแล้ว เราก็สงสัยมานานแล้วเหมือนกันว่าสลากออมสินนี้มันเป็นอะไรยังไง แต่พอดีเลยค่ะกระทู้นี้คือน้องเขามาถามพอดี แล้วก็คอมเม้นคนอื่นๆก็อธิบายมาหมดแล้วว่าสลากออมสินมันคืออะไรยังไง ก็เลยยังสงสัยอยู่เรื่องเดียวค่ะ สามารถซื้อสลากออมสินที่ธนาคารอื่นได้หรือเปล่า?

2021.09.24 12:36

วุฒิพงษ์

ซื้อเอาไว้เลยครับ แล้วก็ ซื้อได้หมายเลขด้วยครับ กระจ่ายความเสี่ยงเอานะครับ อย่างไปลงทุนแค่ฉลากตัวเดียวนะครับ ซื้อแบบนี้ดีครับ เก็เอาไว้ได้หลายปีเลยครับ แถมยังสามารถขายคืนได้ด้วยครับ เป็นเงินทุนที่เอาไว้ตอนที่เราจำเป็นได้ครับ แล้วที่สำคัญได้ลุ้นรวยด้วยครับ น้องอาจจะกลายเป็นคนรวยชั่วข้ามคืนเลยนะครับน้อ

2021.10.31 8:3

นพัตธร

ฉลากออมสินเป็นการลงทุนที่มีความเสี่ยงต่ำครับสามารถที่จะซื้อเก็บไว่ได้เลย ถ้าจำไม่ผิดหน่วยลงทุนของฉลากออมสินจะอยู่ที่ประมาณ หน่วยละ 20 บาทเท่านั้น น้องอายุ 20 ปีซื้อเก็บเอาไว้เลย ล้วมาลุ้นว่าจะได้รางวัลใหญ่ของฉลากออมสินบ้างไหม นี้ถ้าได้รางวัลใหญ่สามารถเปิดธุรกิจเป็นของตัวเองได้เลยนะ แถมได้ลุ้นทุกเดือนด้วย

2022.01.31 13:6

วัชรพงษ์

ซื้อเลยน้องพี่ว่า ซื้อแบบนี้ดีกว่าไปเสียเงินซื้อหวยอีกครับ สามารถเก็บเอาไว้ได้ตั้งหลายปีแล้วถ้าต้องการเงินใช้ก็สามารถขายคืนได้ด้วย แต่ต้องเชคเรื่องของราคาหน่อยนะ เพราะเพื่อนๆบางคนบอกว่าราคา 50บาท บ้าง 20บาทบ้าง พี่เองก็ไม่ค่อยแน่ใจเหมอนกันว่ามันราคาอยู่ที่เท่าไรตอนนี้ นี่พี่เองก็สนใจเหมือนกัน กะว่าจะซื้อติดเอาไว้ด้วยเหมือนกัน

2022.03.25 16:42

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร)

ธนาคารพาณิชย์ หมายถึงอะไร และมีธนาคารไหนบ้างที่เป็นธนาคารพาณิชย์ อยากรู้จริงๆครับ?

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีใครเล่นForexได้กำไรยั่งยืนไหมครับ

All (บัตรเครดิต)

เงิน 35,000 สมัคร scb up2me ไม่ผ่าน

บัตรเครดิตเอสซีบี อัพ ทู มี

All (การลงทุน)

จุดคุ้มทุนหมายถึงอะไรคะ?

All (การทำธุรกิจ)

ลงทุนเปิดร้าน7-11จะดีไหมครับ

กองทุนรวม

TERM FUND ทางเลือกในการลงทุนนี้คืออะไร

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตร Citi Royal Orchid Plus Select Card บัตรที่ทำให้การสะสมไมล์ เป็นเรื่องง่ายสำหรับคุณ

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

สิทธิประโยชน์จากบัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากได้ทั้งบัตรเครดิตที่มีคุณภาพและแถมประกันดีๆด้วย ต้องลองบัตรนี้เลย Citi bank Royal Orchid plus select

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป

ป้าล่ะชอบจริงๆ Citi Makro Platinum Rewards Card โดยเฉพาะคนที่ขายของชำแบบป้า

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

กดเงินสดบ่อยต้องใช้บัตรนี้ บัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

อยากได้สิทธิพิเศษเมื่อเข้ารพ.กรุงเทพดุสิต ต้องมีบัตรนี้BDMS Kbank

บัตรเครดิตร่วมกรุงเทพดุสิตเวชการ-กสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี