Forum
แก้ไขล่าสุด: 

วางแผน EARLY RETIRE เร็วต้องทำอย่างไรบ้างครับ

ผมเองอายุ 45 ปีครับ ภูมิลำเนาอยู่ที่กรุงเทพนี่ล่ะครับ ตอนนี้เป็นพนักงานบริษัทเอกชนเกี่ยวกับสาธารณูปโภคครับ สุขภาพของผมแม้จะยังแข็งแรงระดับนึงแต่ผมเครียดสะสมกับงานอยู่เหมือนกัน ตอนนี้ลองดูๆว่าอยาก EARLY RETIRE ครับ คงไม่รอเกษียณ แต่อาจรับงานเป็นที่ปรึกษาให้บริษัทบ้าง ผมควรวางแผนชีวิตหลังเกษียณอย่างไรดีเพื่อให้เงินงอกเงยไปด้วย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Werawat

ผมว่าถูกต้องแล้วที่คุณตั้งเป้าว่าต้องการเกษียณอายุเมื่อไหร่ เพื่อวางแผนเงินให้เหมาะสมกับไลฟ์สไตล์ อาจเริ่มโดยการสำรวจรายได้หลังเกษียณครับ เช่น มีกองทุนสำรองเลี้ยงชีพเท่าไหร่ กองทุนประกันสังคม หรือ กองทุนเพื่อการเลี้ยงชีพ RMF ยิ่งวางแผนเร็วยิ่งทำให้เงินงอกเงยเร็วขึ้นครับ

2019.08.01 18:0

นพดล

คนวัยเราต้องประมาณการใช้จ่ายครับ เพราะพวกค่ารักษาพยาบาลหรือการจัดการเงินให้เพียงพอหลังเกษียณมันเร่งด่วนและจำเป็น อาจหารายได้เพิ่มจาก PASSIVE INCOME เช่น ธุรกิจอสังหาริมทรัพย์ , การลงทุนในหุ้น , ค่าลิขสิทธิ์ หรือธุรกิจสัมปทาน โดยลดความเสี่ยงการลงทุนให้น้อยลงเพื่อให้เงินปลอดภัยมากขึ้นด้วยครับ

2019.08.01 18:0

แก้วเก้า

หลายๆ คนเกษียณอายุก่อนเวลาจากนโยบายที่หลายๆ บริษัทเปิดโอกาสให้พนักงานสามารถ Early – Retire ได้ โดยมีความเชื่อที่ว่าบริษัทจะจ่ายผลประโยชน์ที่น่าสนใจก้อนโต แต่เชื่อหรือไม่ครับว่าถ้าหากท่านเลือกที่จะไม่ใช้สิทธิ์ดังกล่าว เขาจะมีกองทุนสำรองเลี้ยงชีพจะช่วยให้มีเงินออมหลังเกษียณต่างกันอย่างมากเมื่อเทียบกับสิ่งที่ได้รับต้อง Early – Retire

2020.03.22 7:41

Napatthorn

บางคนอยากเป็นอิสระทางการเงินเร็วๆไม่ต้องรอจนถึงช่วงเวลาเกษียณสามารถทำได้ค่ะถ้าคุณมีเป้าหมายที่แน่นอนถึงแม้ว่าคุณจะรีบชายหรือเกษียณเร็วกว่าเวลากำหนดคุณก็ยังสามารถทำประโยชน์อย่างอื่นหรือหารายได้ให้กับตัวเองได้อยู่ผ่านช่องทางอื่นๆโดยไม่ต้องใช้แรงหรือเวลาในการทำงานคุณสามารถปรึกษาเรื่องเหล่านี้ได้กลับ นักวางแผนทางการเงิน ซึ่งจะช่วยวางแผนชีวิตทางการเงินของคุณทำให้คุณสามารถเกษียณได้เร็วกว่ากำหนดได้ค่ะ

2020.04.30 9:2

บลู

ขายบ้านที่กรุงเทพแล้วไปซื้อที่ทำมาหากินที่ต่างจังหวัดเลยค่ะ เพราะเห็นคนกรุงเทพก็ทำแบบนี้หลายคนแล้ว และเค้าก็มีธุรกิจที่ดีด้วย แค่แนะนำนะค่ะ เพราะถ้าอยู่ที่กรุงเทพแล้วไม่ทำงานประจำ แล้วจะเอาอะไรกินละค่ะ อยู่กรุงเทพต้องใช้เงินสูงกว่าต่างจังหวัดเยอะมาก และยิ่งมีคนที่ต้องดูแลด้วย ถึงจะสุขภาพดีก็เถอะ เราไม่รู้อนาคตนี่ค่ะ ดังนั้นถ้าตัดสินใจจะออกขนาดนี้ก็ลองดูนะค่ะ น่าจะสดชื่นด้วย ไปอยู่กับธรรมชาติ

2020.07.28 16:4

น้องน้ำ หวานเจี๊ยบ

คิดวางแผนล่วงหน้าไว้ก่อนเป็นตัวอย่างที่ดีมากเลยค่ะ หนูเคยอ่านบางบทความเกี่ยวกับชีวิตหลังวัยเกษียณ เขาบอกว่าถ้ามีงานอิสระทำบ้างก็ดีนะคะจะไม่ได้ว่างและเหงาจนเกินไปแถมยังมีรายได้อีก สำหรับคุณน้าหายห่วงละสบายได้เพราะเป็นที่ปรึกษาให้กับบางบริษัทได้ด้วย อย่างนี้ก็มีเงินสำหรับค่าใช้จ่ายต่างๆและยังเก็บออมไว้ได้อีก ดีมากเลยค่ะ

2020.07.31 4:15

น้ำเงิน

การวางแผนก่อนเป็นความคิดที่ดีซึ่งความคิดของคุณก็เหมือนกันกับฉัน ฉันเป็นคนโสด ตอนนี้ฉันได้วางแผนไว้ว่าจะทำงานอีกสักหนึ่งปีแล้วจะ early retire โดยที่ตอนนี้ฉันจะไม่สร้างหนี้เพิ่ม และได้ซื้อสลากออมสินไว้จำนวนหนึ่ง และจะกลับไปใช้ชีวิตที่ต่างจังหวัด ซึ่งที่นั่นฉันพอจะมีพื้นที่สำหรับปลูกผัก และเลี้ยงไก่ และใช้ชีวิตอย่างพอเพียงแค่นี้ฉันก็มีความสุขแล้ว

2020.08.16 0:45

Hello! Cello.

ดีนะคะที่เจ้าของกระทู้รู้ตัวว่ามีความเครียดสะสม บางคนยังไม่รู้ตัวเลยค่ะว่ามีอาการเครียด ถ้าเกษียณก่อนอายุแล้วยังได้รับสวัสดิการต่างๆเหมือนกับคนที่เกษียณอายุปกติก็ออกมาก่อนเลยค่ะ สุขภาพเป็นเรื่องสำคัญ ดูเหมือนชีวิตหลังเกษียณของคุณวางแผนได้ดีนะคะเพราะมีงานที่ปรึกษาที่คุณทำได้ ทำให้มีรายได้อยู่บ้างและไม่เหงาเกินไปค่ะ

2020.08.28 9:49

อัมพรรณ

ตอนนี้อายุ 45ปีแล้ว ก็เหบือเวลาให้ตัดสินใจหลายปีอยู่นะคะ ส่วนเรื่องที่บอกว่า วางแผนว่าจะเออร์รี่ อันนี้เราว่า น่าจะคิดทบทวนให้ดีก่อนที่จะทำนะคะ ต้องวางแผนเยอะเลยคะ อย่างบอกว่าเออรร์รี่แล้วจะมาทำงานเป็นที่ปรึกษา เราว่า หางานตัวนี้ให้ได้ก่อนที่จะออกจากงานดีกว่าคะ เพราะถ้าออกมาแล้ว งานตอนนรชี้หายากนะคะ โดยเฉพาะแบบที่คุณต้องการ

2021.06.30 6:36

Titiwat

เรื่องการลงทุนในกองทุนหรือหุ้นก็มีคนมาแนะนำไปแล้วนะครับ ผมว่าดีนะ ยังมีอีกอย่างนึงที่ช่วยให้การวางแผนในช่วงเกษียณของเจ้าของกระทู้วางประสบผลดีแน่นอน นั่นคือ ที่คุณบอกว่าจะรับเป็นที่ปรึกษาบริษัททน่ะครับ ถ้ามีงานแบบนั้นทำจริงๆละก็ สบายเลย คุณมีเงินใช้เพิ่มอีกแน่ๆจากงานนี้ แล้วยังมีเงินที่นำไปลงทุนเอาไว้อีก

2021.07.18 13:25

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

จ่ายค่าเล่าเรียนลูก,All (เศรษฐกิจ)

เรียนมหาวิทยาลัยปี 1 ได้ค่าขนมวันละกี่บาทกันครับ

จ่ายค่าเล่าเรียนลูก,จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยากให้ลููกชายได้ไปเรียนต่างประเทศ

All (การจ้างงาน)

เรียนจบเอกเกาหลีทำงานอะไร

การลงทุนหุ้น,All (การลงทุน),All (การเล่าเรียน),All (การลงทุน)

อยากเรียนหุ้นฟรี มีที่ไหนเปิดสอนลงทุนหุ้นฟรีบ้าง

จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน),All (การวางแผนการเงืน)

ต้องการไปเรียนต่อต่างประเทศ

All (การเล่าเรียน)

วิธีการคำนวณ DOL

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี